• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      2

Mặc định công suất đảm bảo của nhà máy thủy điện?

Chào các bạn mình có 1 khái niệm này nhưng chưa hiểu mong các bạn giải thích giùm:
      - Đối với nhà máy thủy điện thì khi nói đến các thông số kỹ thuật của nhà máy thì có các thông số như: công suất tổ máy, cột nước, lưu lượng .... Trong công suất của nhà máy thì nói đến công suất đảm bảo, đây là loại công suất gì mà mình vẫn chưa biết mong các bạn giải thích gìm, thanks!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn Hoangcktc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: Thắc mắc!

công suất đảm bảo là công suấtv đáp ứng lớn nhất cho tải

4. Những thành viên đã cảm ơn Cuatung vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Mặc định Ðề: Thắc mắc!

Bạn CuaTung có thể giải thích rõ hơn ko vậy, ở chế độ công suất này có liên quan gì đến mực nước hồ chứa và hiện tượng khí thực ko thế, thank!

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: công suất đảm bảo của nhà máy thủy điện?

Mức nước ở hồ chứa liên quan đến lưu lượng khi xã nước. ảnh hưởng tới tốc độ quay của tuabin nước-> ...........

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi Hoangcktc Xem bài viết
      Chào các bạn mình có 1 khái niệm này nhưng chưa hiểu mong các bạn giải thích giùm:
      - Đối với nhà máy thủy điện thì khi nói đến các thông số kỹ thuật của nhà máy thì có các thông số như: công suất tổ máy, cột nước, lưu lượng .... Trong công suất của nhà máy thì nói đến công suất đảm bảo, đây là loại công suất gì mà mình vẫn chưa biết mong các bạn giải thích gìm, thanks!
      Công suất đảm bảo của máy phát thuỷ điện được định nghĩa là: Công suất bình quân thời đoạn của dòng chảy tương ứng với tần suất thiết kế của nhà máy thuỷ điện.
      Vd: Một nhà máy thuỷ điện có công suất định mức là 110MW, tần suất thiết kế (hay tần suất bảo đảm) của thuỷ điện đó là 90%, thì công suất đảm bảo của nhà máy thuỷ điện đó sẽ là 99 MW.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

8. The Following 3 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50 Xem bài viết
      Công suất đảm bảo của máy phát thuỷ điện được định nghĩa là: Công suất bình quân thời đoạn của dòng chảy tương ứng với tần suất thiết kế của nhà máy thuỷ điện.
      Vd: Một nhà máy thuỷ điện có công suất định mức là 110MW, tần suất thiết kế (hay tần suất bảo đảm) của thuỷ điện đó là 90%, thì công suất đảm bảo của nhà máy thuỷ điện đó sẽ là 99 MW.
      Lâu rồi em không vào, vì bận quá, giờ em làm vận hành thủy điện rồi bác langmantuoi50 ạ, còn nhớ hôm đi thi vào ngành còn hỏi bác,lâu rồi bác khỏe không? chuẩn bị em cũng có nhiều câu hỏi làm quà cho bác đây ạ

10. Những thành viên đã cảm ơn longsad vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      47
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

em cũng mún làm bên vận hành nhà máy thủy điện mà sắp ra trường rùi mà chưa thấy nhà máy nào đăng thông tin cần tuyển kỹ sư vận hành cả. mấy bác làm trong nghành có thông tin gì thì cho em biết với.khoảng 1 tháng nữa là em ra trường rùi.thank các bác nhìu.
      Sửa lần cuối bởi lhq; 23-05-2011 lúc 17:18.

12. Những thành viên đã cảm ơn lhq vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi longsad Xem bài viết
      Lâu rồi em không vào, vì bận quá, giờ em làm vận hành thủy điện rồi bác langmantuoi50 ạ, còn nhớ hôm đi thi vào ngành còn hỏi bác,lâu rồi bác khỏe không? chuẩn bị em cũng có nhiều câu hỏi làm quà cho bác đây ạ
      Ơ... thế pác làm ở thủy điện rùi à?
      thế pác thấy câu trả lời của tớ thía lào? chuẩn chưa? ví dụ minh họa vậy ổn chưa? cần chỉnh gì không ạ?
      iem hổng biết gì hết chơn á.

Cảm ơn
      2

Cảm ơn bác langmantuoi50 đã giải đáp thắc mắc của em, theo như giải đáp cũng như ví dụ cụ thể của bác langmantuoi50 thì em đã hiểu rõ nhưng sao em áp dụng vào số liệu nhà máy mình thì tính ko ra mong bác tiếp tục chỉ bảo thêm em!
      - Công suất định mức là 250MW, tần suất đảm bảo là 90% nhưng công suất đảm bảo theo em đọc tài liệu thì lại là 59,95MW mong bác giải đáp giùm? Thanks!

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50 Xem bài viết
      Em không biết bác lấy định nghĩa ấy từ sách nào, nhưng khó hiểu quá, kể cả dân chuyên ngành bác ạ. Cụ thể cái tần suất đảm bảo 90% của bác đưa ra đây là tần suất lưu lượng nước vào mùa kiệt về hàng năm hay là tần suất mưa khu vực lưu vực lòng hồ, tần suất lũ hàng năm, hay là tần suất nào???
      Em thì cứ hiểu đơn giản thế này: CS đảm bảo là công suất của tổ máy ứng với cột nước thấp nhất Hmin. Còn Hmin là cột nước ứng với mực nước chết (MNC) được xác định tùy vào loại hình điều tiết của hồ chứa.
      + Nếu hồ điều tiết ngày đêm :
      - Xác định MNC theo điều kiện bồi lắng.
      - Xác định MNC theo dung tích hữu ích tối thiểu, đảm bảo dung tích cần thiết để TTD phát điện trong giờ cao điểm. Vhi=k(Qtdmax - Qbd).t.3600 ;k=1,1 - 1,2 : hệ số an toàn, t=4 - 6 giờ: thời gian phủ đỉnh.
      Chọn MNC đảm bảo được cả 2 điều kiện trên, kèm theo kiểm tra độ sâu công tác theo điều kiện làm việc của Tuabin.
      +Nếu hồ điều tiết năm :
      - Xác định MNC theo điều kiện bồi lắng.
      - Xác định MNC theo độ sâu công tác có lợi nhất, nghĩa là chọn độ sâu công tác để có điện năng mùa kiệt lớn nhất.
      Chọn MNC thỏa mãn 2 điều kiện trên kèm theo kiểm tra theo điều kiện làm việc của Tuabin.
      Không biết có đúng không bác nhỉ???

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016