• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 19
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Mặc định sự cố ngắn mạch điện tòa nhà

các huynh cho mình hỏi: trong một tòa nhà có nhiều cb bảo vệ riêng trong tủ điện tổng, nhưng cb(một cực) bảo vệ riêng cho đèn, ổ cắm bị sự cố bật lên không được (bật lên nhá lửa), có khi mở được thì không sao( khi đó các đèn đều mở được hết), mà dây từ cb ra các đèn, ổ cắm này lại đi âm, vậy các anh chỉ dùm lỗi là gì, do đâu và cách khắc phục như thế nào. dây nguội thì đi chung hết.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 201 lần, trong 162 bài

Mặc định Ðề: sự cố ngắn mạch điện tòa nhà

Trích dẫn Gửi bởi thaimt84 Xem bài viết
      các huynh cho mình hỏi: trong một tòa nhà có nhiều cb bảo vệ riêng trong tủ điện tổng, nhưng cb(một cực) bảo vệ riêng cho đèn, ổ cắm bị sự cố bật lên không được (bật lên nhá lửa), có khi mở được thì không sao( khi đó các đèn đều mở được hết), mà dây từ cb ra các đèn, ổ cắm này lại đi âm, vậy các anh chỉ dùm lỗi là gì, do đâu và cách khắc phục như thế nào. dây nguội thì đi chung hết.
      Cách miêu tả của bạn chưa được chuẩn lăm .

Nếu chỉ có CB ổ cắm bị loé lửa khi đóng CB, thì bạn tiến hành rút hết tải tại các ổ cắm, sau đó bật CB kiểm tra xem có bị loá lửa kg ? Nếu hết loé lửa và bật được CB thi OK, còn hết loé lửa nhưng lúc bật được lúc không thì CB đã hư.

Trường hợp của bạn, mình thấy khả năng CB hư là rất cao, bởi MCB 1P rất hay hư, nhất là hàng ít tên tuổi.

3. Những thành viên đã cảm ơn ledieu0107 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 191 bài

Lúc bị lúc ko là có 2 trường hợp 1 là CB bị hư, 2 là do dây dẫn bi tróc lớp vỏ bọc nhưng vẫn còn hở, khi có gì đó tác động lại gần nhau như gió hay rung động gì đó làm ngắn mạch cũng nhảy, nhưng trước hết bạn thay thử CB nếu vẫn còn bị thì kiểm tra lại đường dây.
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      0

mình đã thay cb(clipsal) rồi, kiểm tra dây từ các công tắc ra đèn ổ cắm rồi, nhưng còn dây từ cb(dây nóng) ra công tắc đèn, ổ cắm chưa kiểm tra được vì đi âm, ko biết được chỗ rẽ nhánh. vậy lỗi do đâu các anh.

Cảm ơn
      4

mình đã thay cb(clipsal) rồi, kiểm tra dây từ các công tắc ra đèn ổ cắm rồi, nhưng còn dây từ cb(dây nóng) ra công tắc đèn, ổ cắm chưa kiểm tra được vì đi âm, ko biết được chỗ rẽ nhánh. vậy lỗi do đâu các anh.
      CB ổ cắm và công tắc đèn dùng à ?

Cảm ơn
      0

cb ổ cắm, công tắc đèn đi chung, cb20A(khoảng 10 bóng đèn, 3 ổ cắm), đo dòng thì khoảng 3A, dây điện đều đi âm tường, trần hết, muốn kiểm tra dây có bị đứt ko thì có cách nào ko, nếu đo điện thì làm sao.các anh có kinh nghiệm chỉ dùm với.

Cảm ơn
      4

cb ổ cắm, công tắc đèn đi chung, cb20A(khoảng 10 bóng đèn, 3 ổ cắm), đo dòng thì khoảng 3A, dây điện đều đi âm tường, trần hết, muốn kiểm tra dây có bị đứt ko thì có cách nào ko, nếu đo điện thì làm sao.các anh có kinh nghiệm chỉ dùm với.
      Có . Dây bị đứt thì bóng đèn không sáng được, ổ cắm không có điện .
      +++---o0o---+++
      Bạn cho mình hỏi cái nữa. Khi đóng được CB thì cả 10 đèn đều sáng hết chứ ?

Cảm ơn
      0

khi dóng cb thì tát cả đèn đèu sáng, ổ cắm đều có điện, có đèn không sáng là do bị hư cầu chì tại đó, thiết bị điện của tòa nhà đều loại tốt.
      +++---o0o---+++
      mình có thể dùng đồng hồ để đo kiểm tra dây bị ngắn mạch chỗ nào không.
      +++---o0o---+++
      mình có thể dùng đồng hồ để đo kiểm tra dây bị ngắn mạch chỗ nào không.

Cảm ơn
      4

khi dóng cb thì tát cả đèn đèu sáng, ổ cắm đều có điện, có đèn không sáng là do bị hư cầu chì tại đó, thiết bị điện của tòa nhà đều loại tốt.
      Vậy là cũng hơi khó . Thôi thì ta làm cái dễ trước cái khó sau .
      - Trước tiên bạn đi ngắt hết đường điện trên từng cái bóng đèn và rút hết phích cắm ra . làm vậy đóng điện nên mà Ok là do các bộ đèn . Đèn tuýp dùng lâu, tăng phô cũng hay bị dòn lớp cách điện lắm.
      - Nếu bước trên làm rồi mà vẫn bị thì bạn phải kéo lại dây nguồn cho hệ thống đèn và ổ cắm thôi .

* Mình thiên về chạm điện tại các bộ đèn thôi . Bộ đèn của bạn máy năm rồi chưa thay tăng pho do bị cháy ?

Cảm ơn
      0

tức là ngắt điện từ CB ra khỏi công tắc của các đèn luôn(có một công tắc xài nhiều đèn), nếu kéo lại đường dây từ Cb cũ đến các đèn bằng cách nào đây, dây nguội thì đi chung, công tắc, ổ cắm đi âm tường.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016