• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: role F90?

Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 36 lần, trong 25 bài

lãngtử's Avatar
      lãngtử Guest

Mặc định Ðề: role F90?

chào các bác : Theo em nó lấy dòng phía 110kv vì dòng phía 110kv nhỏ hơn nhiều so với dòng phía 22kv mặt khác quá trình chuyển TAP sẽ xảy ra ngắn mạch do đó nó lấy dòng phía 110kv để hạn chế dòng ngắn mạch trong qua trình chuyên TAP

Cảm ơn
      179

Có bạn nào giải thích rõ hơn được không?bạn lãng tử giải thích chung chung quá mình cũng chưa hiểu lắm,sao khi chuyển nấc TAP thì lại có dòng ngắn mạch?theo mình hiểu thì khi chuyển TAP nghĩa là thay đổi số vòng dây phía 110KV để giữ được điện áp phía 22KV được ổn định trong khoảng điện áp là 23-24KV là ok,theo như bạn lãng tử nói thì khi thay đổi số vòng dây phía 110 có phải là dòng điện sẽ thay đổi không?do vậy khi chuyển từ đầu cực này qua đầu cực khác sẽ phát sinh hồ quang và có thể gây ngắn mạch,vì dòng phía 110 nhỏ hon nhiều so với phía 22 nên người ta đặt điều áp ở phía 110 để tránh dòng ngắn mạch lớn.Không biết mình giải thích như vậy có đúng không nữa mong được các bạn chỉ giúp!

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      các bạn ơi sao mình thấy trên 1 sơ đồ điện của TBA 110kv lại thấy có tín hiêui mạch dòng đưa vào role F90(tự động điều chỉnh điện áp)thường thì người ta chỉ lấy mạch áp phía 22kv để đưa vào F90 thôi,sao lại có thêm TI phía 110kv đưa vào F90 nữa để làm gì vậy các bạn?mong chỉ giáo!
      TI phía 110kV cung cấp dòng ba pha cho relay 90 để kiểm soát quá trình chuyển nấc, anh ạ.
      Giả sử quá trình đổi nấc diễn ra không hoàn hảo, chẳng hạn như có 2 pha đổi nấc được, nhưng pha còn lại bị kẹt. Khi đó dòng ba pha của MBA sẽ không cân bằng, lúc này, nhờ có tín hiệu dòng 3 pha từ các TI cấp đến, relay 90 sẽ nhận biết được, để phát tín hiệu cảnh báo.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

5. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

bác langmang50 ơi có thể giải thích dùm em nguyên lý chuyển nấc phân áp của MBA 110/22/11KV có 19 nấc phân áp được không ạ?hồi giờ em chỉ hiểu 1 cách chung chung là khi chuyển nấc TAP thì phải thay đổi số vòng dây phía cao áp mà em không hiểu nó làm việc và thay đổi số vòng dây là như thế nào mong bác giúp em với!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 16 lần, trong 14 bài

- Có lệch dòng do sai lệch 1-2 nấc là không đáng kể.
      - Theo Utnhat thì dòng vào F.90 để khóa OLTC (không cho chuyển mạch)khi MBT đầy tải or quá tải tùy cài đặt.
      - Còn nguyên tắc và cách chuyển mạch thì ra MBT xem mạch OLTC thì ra liền hà.

8. Những thành viên đã cảm ơn Utnhat vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

Theo bạn utnhat thì dòng phía cao áp đưa vào F90 là để khóa OLTC khi nó quá tải mình nghĩ không đúng vì tải là ở phía trung thế 22KV mà trong khi TI lại đặt phía 110kv thì có ảnh hưởng gì đâu bạn!Không biết có cao thủ nào có thể giải thích chính xác để anh em trong WD được mỏ mang kiến thức không ạ?

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      Theo bạn utnhat thì dòng phía cao áp đưa vào F90 là để khóa OLTC khi nó quá tải mình nghĩ không đúng
      Anh Utnhat có ý đúng đó anh ơi, Lang... có thiếu sót, hehe.
      - Dòng phía cao áp cũng được dùng để khoá OLTC, trong trường hợp MBA có dòng định mức của MBA lớn hơn hoặc bằng dòng định mức của bộ đổi nấc OLTC (cụ thể là dòng định mức của các tiếp điểm chuyển mạch), để tránh hư hỏng các tiếp điểm chuyển mạch của bộ đổi nấc.

Ngày nay, đa số các bộ đổi nấc đều được chế tạo có dòng định mức lớn hơn dòng định mức của MBA, nên Lang... mới có thiếu sót này, sorry.

- Về cơ cấu đổi nấc, trong các giáo trình, tài liệu... có viết rất nhiều, tuy nhiên đa số các tài liệu đều trình bày sơ lược, tổng quát, nên có nhiều anh em mới vào nghề gặp khó khăn khi muốn tìm hiểu về hoạt động của các cơ cấu chuyễn mạch cũng như mạch điều khiễn OLTC...
      bạn post các bản vẽ cụ thể lên đây, mọi người sẽ giúp bạn nguyên lý hoạt động của nó.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

11. Những thành viên đã cảm ơn langmantuoi50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

cảm ơn mọi người rất nhiều
      +++---o0o---+++
      các bạn ơi có phải khi sét đánh vào đường dây có phải là có cả dòng và áp xung sét đều giáng xuống đường dây đó phải không ạ?em chỉ biết là điện áp giáng xuống phải lớn hơn điện áp định mức của từng pha(>110/căn 3) thì lúc đó CSV mới làm việc,nhưng em lại không biết là khi đó dòng điện xung sét sẽ phải giáng xuống là bao nhiêu A,nó có lớn hơn dòng định mức của đường dây đó không?mong các bạn chỉ giúp?

Cảm ơn
      179

dfsss
      Sửa lần cuối bởi Evncpc2011; 25-05-2011 lúc 13:27.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận về một số loại role trong bảo vệ role
      Bởi demoimau210 trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 82
      Bài cuối: 10-11-2015, 22:54
    2. Trợ giúp - Role Bình nước nóng
      Bởi Loankut3c trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 01-10-2015, 10:23
    3. Trợ giúp - Đấu dây khởi động từ kép có role hành trình
      Bởi HoangHieu trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 19-12-2012, 13:20
    4. Trợ giúp - Role 89 là role gì và chức năng của nó?Các bạn giúp mình với!
      Bởi diencungcap trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 27-11-2012, 08:05
    5. Trợ giúp - Dùng 01 role thời gian TB35N(Camsco), 02 role trung gian tùy chọn đk tủ ATS((Socomec)
      Bởi kcs trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 27-02-2011, 14:20
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016