• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 45
      Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      122
      Được cảm ơn 43 lần, trong 30 bài

Mặc định Cách đấu dây vào CT

Các bạn pro ơi cho mình hỏi cách đấu dây vào biến dòng nhé !

Mình thấy CT đo lường là một cái vòng có 2 đầu để đấu dây vào ,nhìn chỉ dẫn thì thấy ký hiệu 2 đầu thường là P1 và P2 hoặc S1 và S2 .Hôm vừa rồi mình bị sếp mắng một trận vì nối đầu S1 vào Switch (A/s) còn S2 thì vào E (nối đất) , ông sếp bảo mình đấu ngược .Nhưng theo mình thì đấu đầu nào cũng được nên giờ mình vẫn ấm ức cái vụ đó.

Các bạn ,các anh chị pro nếu có mặt ở đây thì làm ơn chỉ giáo ! Mình cảm ơn rất nhiều

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 2 Users Say Thank You to th037 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Mặc định Ðề: Cách đấu dây vào CT

Nếu chỉ đấu để đo lường dòng điện thì chiều nào cũng được, nhưng 3 pha phải giống nhau. Pác cũng phải lưu ý phía sơ cấp nữa.

Nhưng nếu đấu cho rơ le bảo vệ, cho đo lường P, Q, Cos φ... thì bắt buộc phải đấu đúng cực tính.

4. The Following 2 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 29 lần, trong 28 bài

cháu nghĩ không phải là 3 pha hay 2 pha gì đâu
      nếu đấu đơn lẻ thì thế nào cũng được
      nhưng nếu từ 2 cái trở lên thì chắc chắn phải chung cực tính

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 30 lần, trong 19 bài

Trích dẫn Gửi bởi th037 Xem bài viết
      Các bạn pro ơi cho mình hỏi cách đấu dây vào biến dòng nhé !

Mình thấy CT đo lường là một cái vòng có 2 đầu để đấu dây vào ,nhìn chỉ dẫn thì thấy ký hiệu 2 đầu thường là P1 và P2 hoặc S1 và S2 .Hôm vừa rồi mình bị sếp mắng một trận vì nối đầu S1 vào Switch (A/s) còn S2 thì vào E (nối đất) , ông sếp bảo mình đấu ngược .Nhưng theo mình thì đấu đầu nào cũng được nên giờ mình vẫn ấm ức cái vụ đó.

Các bạn ,các anh chị pro nếu có mặt ở đây thì làm ơn chỉ giáo ! Mình cảm ơn rất nhiều
      bạn ơi.
      chắc sếp của bạn bị ẩm IC rồi đó
      Theo mình thì S1 là đầu đầu của cuộn dây thứ cấp của biến dòng,S2 là đầu cuối của cuộn dây thứ cấp của biến dòng.S1 thì được đấu vào A/S còn đầu kia thì nối chung với PE thì mới gọi là đúng.Nhưng nó chỉ nếu như phía sơ cấp của biến dòng được đấu cáp động lực có chiều từ K sang L theo chiều dòng điện.
      NHững đồng hồ ampere thì ko cần nhất thiết là phải đúng chiều s1 và s2,cho dù bạn đấu ngược cực tính thì nó vẫn hiển thị trên kim đồng hồ.các đồng Kwh,đồng hồ cos phi thì phải đấu đúng chiều cực tính thì đồng hồ mới quay thuận được.
      Nếu chẳng may phía sơ cấp bạn lắp ngược chiều dòng điện vào biến dòng thì (tức ngược từ L sang K chứ không phải từ K sang L) thì bạn chỉ cần đổi lại s1 thành s2 là đồng hồ sẽ chạy thuận ngay.
      chúc bạn thành công
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Nếu chỉ đấu để đo lường dòng điện thì chiều nào cũng được, nhưng 3 pha phải giống nhau. Pác cũng phải lưu ý phía sơ cấp nữa.

Nhưng nếu đấu cho rơ le bảo vệ, cho đo lường P, Q, Cos φ... thì bắt buộc phải đấu đúng cực tính.
      Bạn nói đúng rồi đó vì vậy nên người ta mới có cách kiểm tra cực tính của biến dòng trước khi sư dụng.Mình vẫn chưa hiểu cách kiểm tra cực tính nhiều cho lắm,các bạn vào chủ đề này giúp mình nghe
      thanks các bạn

7. The Following 3 Users Say Thank You to leo cột điện For This Useful Post:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 56 lần, trong 34 bài

Trích dẫn Gửi bởi leo cột điện Xem bài viết
      bạn ơi.
      Theo mình thì S1 là đầu đầu của cuộn dây thứ cấp của biến dòng,S2 là đầu cuối của cuộn dây thứ cấp của biến dòng.S1 thì được đấu vào A/S còn đầu kia thì nối chung với PE thì mới gọi là đúng.Nhưng nó chỉ nếu như phía sơ cấp của biến dòng được đấu cáp động lực có chiều từ K sang L theo chiều dòng điện.
      NHững đồng hồ ampere thì ko cần nhất thiết là phải đúng chiều s1 và s2,cho dù bạn đấu ngược cực tính thì nó vẫn hiển thị trên kim đồng hồ.các đồng Kwh,đồng hồ cos phi thì phải đấu đúng chiều cực tính thì đồng hồ mới quay thuận được.
      Nếu chẳng may phía sơ cấp bạn lắp ngược chiều dòng điện vào biến dòng thì (tức ngược từ L sang K chứ không phải từ K sang L) thì bạn chỉ cần đổi lại s1 thành s2 là đồng hồ sẽ chạy thuận ngay.
      chúc bạn thành công
      +++---o0o---+++

Bạn nói đúng rồi đó vì vậy nên người ta mới có cách kiểm tra cực tính của biến dòng trước khi sư dụng.Mình vẫn chưa hiểu cách kiểm tra cực tính nhiều cho lắm,các bạn vào chủ đề này giúp mình nghe
      thanks các bạn
      cực tính không quan trọng. Quan trọng là chiều dòng vào sơ cấp từ đó suy ra chiều ở thứ cấp BI.
      mục đích đạt được dễ dàng thì khát vọng vươn tới nó càng yếu ớt

9. Những thành viên đã cảm ơn weddien_13 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 265 lần, trong 170 bài

Trích dẫn Gửi bởi weddien_13 Xem bài viết
      cực tính không quan trọng. Quan trọng là chiều dòng vào sơ cấp từ đó suy ra chiều ở thứ cấp BI.
      cực tính BI là cái gì bác cho e bit được không
      time is money
      lost time is never found again

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 422 lần, trong 213 bài

Bác này làm ở công ty tủ điện rồi. thường nguồn tủ đi từ dưới lên nên nếu để CT thuận thì phải đấu S2 đúng rồi. Cái này là về nguyên tắc thôi nhưng nên giữ vì làm thế cho chuẩn.

12. Những thành viên đã cảm ơn eocr vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      122

Trích dẫn Gửi bởi eocr Xem bài viết
      Bác này làm ở công ty tủ điện rồi. thường nguồn tủ đi từ dưới lên nên nếu để CT thuận thì phải đấu S2 đúng rồi. Cái này là về nguyên tắc thôi nhưng nên giữ vì làm thế cho chuẩn.
      Yes mình làm ở công ty tủ/bảng phân phối điện công nghiệp
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi leo cột điện Xem bài viết
      bạn ơi.

Còn sơ cấp rồi K và L nữa ư ? Mình thấy các loại biến dòng các loại ở đây (CT , PCT , ZCT... 50-1000/5) chỉ có 2 đầu đấu dây thôi mà !

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Trích dẫn Gửi bởi th037 Xem bài viết
      Yes mình làm ở công ty tủ/bảng phân phối điện công nghiệp
      +++---o0o---+++

Còn sơ cấp rồi K và L nữa ư ? Mình thấy các loại biến dòng các loại ở đây (CT , PCT , ZCT... 50-1000/5) chỉ có 2 đầu đấu dây thôi mà !
      Đó là chiều dòng điện bên phía sơ cấp í bác!
      Hai đầu dây mà bác nhìn thấy đó thì là đầu dây S1 và S2 của cuộn thứ cấp CT mà thôi!

Chán gái...

15. Những thành viên đã cảm ơn hiepga789 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      122

Trích dẫn Gửi bởi hiepga789 Xem bài viết
      Đó là chiều dòng điện bên phía sơ cấp í bác!
      Hai đầu dây mà bác nhìn thấy đó thì là đầu dây S1 và S2 của cuộn thứ cấp CT mà thôi!
      Theo định luật cảm ứng điện từ phải không ?

Chắc mình phải xem lại cái này đây

Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016