• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Địa chỉ
      hochiminh city
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 16 lần, trong 13 bài

2. Những thành viên đã cảm ơn trung-mba vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 422 lần, trong 213 bài

Mặc định Ðề: Về máy cắt trung thế SF6 của Merlin gerin!

Theo mình hiểu là, mất nguồn DC tức là mất nguồn nuôi cho toàn bộ thiết bị bảo vệ. mà mất nguồn nuôi của tb bảo vệ thì nó sẽ xem đó là sự cố và đưa tín hiệu cắt máy cắt là đúng rồi.

4. The Following 2 Users Say Thank You to eocr For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 16 lần, trong 14 bài

Trích dẫn Gửi bởi trung-mba Xem bài viết
      Các bạn có thể giải thích giùm mình tại sao máy cắt trung thế mình đang quản lý khi mất nguồn DC thì tự nhiên nó bật máy cẳt mặc dù mình không tác động vào cuộn cắt!!!
      Thế trên MC đó trang bị relay gì vậy bạn. Utnhât biết có trường hợp có thể bật nếu là ông Sepam bị mất nguồn nuôi đó.

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 133 lần, trong 57 bài

Vấn đề này bạn phải tìm hiểu kỹ mạch cắt của máy cắt, xem các trường hợp cắt máy cắt có liên quan đến nguồn DC không, kiểm tra các trường hợp cắt của role bảo vệ. Bạn có thể đưa bản vẽ nhị thứ và logic cắt của role lên diễn đàn để mọi người cùng thỏa luận.

Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 37 lần, trong 26 bài

Các bạn có thể giải thích giùm mình tại sao máy cắt trung thế mình đang quản lý khi mất nguồn DC thì tự nhiên nó bật máy cẳt mặc dù mình không tác động vào cuộn cắt!!!
      Làm sao có chuyện khi mất nguồn DC mà MC tự dưng cắt được,chỉ khi nào dương nguồn bị chạm đất 2 điểm khi đó role mới hiểu nhầm mà đưa tín hiệu cắt đến cuộn cắt thôi.Mà một khi đã mất nguồn DC rồi thì lúc này cuộn cắt làm gì có điện mà cắt MC được bạn?Khi mất nguồn DC bạn phải kiểm tra xem nguyên nhân là do đâu,có khi atm bị lỗi chảng hạn,còn nếu bị mất nguồn từ thanh cái DC thì là chuyện khác,hoặc bạn có thể kiểm tra accquy xem có bị sụt áp dẫn đến không đủ nguuồn không?
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi eocr Xem bài viết
      Theo mình hiểu là, mất nguồn DC tức là mất nguồn nuôi cho toàn bộ thiết bị bảo vệ. mà mất nguồn nuôi của tb bảo vệ thì nó sẽ xem đó là sự cố và đưa tín hiệu cắt máy cắt là đúng rồi.
      Cho dù là mất nguồn nuôi cho bảo vệ thì làm gì có nguồn đưa đến cho cuộn cắt được bạn???

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 422 lần, trong 213 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      Làm sao có chuyện khi mất nguồn DC mà MC tự dưng cắt được,chỉ khi nào dương nguồn bị chạm đất 2 điểm khi đó role mới hiểu nhầm mà đưa tín hiệu cắt đến cuộn cắt thôi.Mà một khi đã mất nguồn DC rồi thì lúc này cuộn cắt làm gì có điện mà cắt MC được bạn?Khi mất nguồn DC bạn phải kiểm tra xem nguyên nhân là do đâu,có khi atm bị lỗi chảng hạn,còn nếu bị mất nguồn từ thanh cái DC thì là chuyện khác,hoặc bạn có thể kiểm tra accquy xem có bị sụt áp dẫn đến không đủ nguuồn không?
      +++---o0o---+++

Cho dù là mất nguồn nuôi cho bảo vệ thì làm gì có nguồn đưa đến cho cuộn cắt được bạn???
      ý mình nói là nếu mất nguồn thì thiết bị bảo vệ sẽ xem là sự cố, còn nó có cắt được không là chuyện khác mà. nếu như máy cắt dùng nguồn riêng so với mạch đk thì sao. Vd: cô lập phần đk mà thì nguồn dc vẫn có cho máy cắt hoạt động chớ

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 400 bài

Với cái này bạn xem lại nguồn đk có bị chạm đất hay không, chứ mất nguồn Dc theo mình thì không có việc này. Bạn có mạch đk pots lên xem, AE cùng tìm pan nào.
      thangks@webdien.com

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cho em hỏi máy cắt SF6 lúc cắt tại sao không có chế độ nối phía tải xuống đất ngay lập tức mà phải cắt ra đã rồi nối đất sau?

Địa chỉ
      USA
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 61 lần, trong 23 bài

Những điều sau đây bạn nên để ý:

Để đóng máy cắt, nhiều điều kiện được đưa ra trước khi máy cắt được đóng, ví dụ như 2 bên phải hòa đồng, vận tốc của tua bin phải lên đến 80%...v..v
      Tuy nhiên dể cắt máy được cắt, điều kiện rất dễ dàng.

Dòng điện để đóng mở cuộn rờ lê của máy cắt thường được điều khiển bởi dòng điện 125 VDC, trong khi để ra lệnh cho máy cắt thường là điện 24 VDC.

Trong trường hợp của bạn, có thể có 1 công tắc thường đóng (NC) (24 VDC) được xen vào giữa mạch điện (125 VDC) điều khiển cuộn rờ lê của máy cắt. Khi hệ thống hoạt động bình thường, công tắc này mở nên không có điện đi qua cuộn rờ lê. Khi mất điện, vì là thường đóng nên nó đóng lại khiến cho máy cắt bị cắt.

Có thể công tắc thường đóng này chính là 86 lockout relay. Rờ lê này hoạt động khi có sự cố quan trọng nó sẽ khóa toàn thể hệ thống lại bằng cách tắt tua bin, và mở máy cắt.

Tùy theo người thiết kế, phương pháp điều khiển sẽ khác nhau, bạn cần xem kỹ schematic. Nhưng theo cách bạn diễn tả, có thể công tắc của điện 24 VDC đã xen vào mạch đóng mở của máy cắt như đã trình bày trên.

12. Những thành viên đã cảm ơn epower vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

Bạn trung-mba nên gửi sơ đồ nhị thứ, chi tiết về MC (hiệu, relay bảo vệ ...) thì sẽ dễ giải thích hơn chứ đoán thì khó nói lắm.
      MC trung thế là MC nào, trong trạm 110kV hay trên lưới Điện Lực?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - APFC: có ai biết về bộ điều khiển tụ bù của Merlin gerin không ?chỉ cho em tài liệu hoặc cách cài đặt với
      Bởi kiên xăng A99 trong diễn đàn Tủ bảng điện, thang máng cáp, dây dẫn điện
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 08-05-2015, 10:43
    2. Trợ giúp - Giúp đỡ sửa chữa máy cắt SM6 - Merlin Gerin
      Bởi Relay trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 20-09-2013, 09:52
    3. Trợ giúp - Xin bản vẽ 220kV Phú Lâm (Merlin Gerin)
      Bởi thanhphat-bk trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-03-2013, 16:29
    4. Cần mua - Báo giá thiết bị đóng cắt hãng Merlin Gerin
      Bởi quanmdc86 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 12-03-2013, 20:53
    5. Cần bán - Bán RCCB chống giật Merlin Gerin (Schneider) giá rẻ,hàng châu Âu
      Bởi thanh_nam trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 01-01-2013, 16:04
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016