• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 23
      Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,512 lần, trong 567 bài

Mặc định Chuyện sinh viên làm bài tập và đồ án

BH viết mấy bài này muốn chia sẻ một chút suy nghĩ của mình về chuyện sinh viên làm bài tập, đồ án qua việc quan sát những bài viết của các bạn sinh viên trên diễn đàn.

1) Thực trạng

Nói "thực trạng" thì to tát, và giống như mấy cái báo cáo nhạt toẹt, ý tôi muốn khái quát một góc nhìn về tình hình làm bài tập và đồ án của sinh viên.

Mấy kiểu câu hỏi thường thấy:

Em đang làm đồ án (bài tập) về ... (copy paste lại cái tên và yêu cầu đồ án).
      Anh chị nào có tài liệu gì liên quan thì gửi qua mail cho em nhé.
      Sau đó quẳng lại cái e-mail.

Mình đang làm đồ án (bài tập) về ... (copy paste lại cái tên và yêu cầu đồ án).
      Tìm tài liệu mãi mà không có, ai có thì cho xin với. (mặc dù tôi thử google một cái là ra cả đống, mà là cả đống tài liệu hay hẳn hoi chứ không phải vớ vẩn).

Phiên bản khác: mình đã tìm tài liệu nhưng ra toàn tiếng Anh, chẳng hiểu gì cả, ai có tài liệu TIẾNG VIỆT thì cho xin với. (Chữ Tiếng Việt phải viết to tổ bố vì sợ thiên hạ lại cho nhầm tiếng Anh!).

Hôm nay có một bạn (theo nick thì đoán là ở đại học công nghiệp HN, tôi không nêu tên cụ thể ở đây) nhắn tin PM cho tôi như sau:

- Bạn ở HAUI:

chào bạn mình có một bài tập thiết kế bộ nguồn chỉnh lưu thyristor cầu 3 pha không đối xứng cấp cho động cơ 1 chiều vậy bạn có thể mô phỏng mạch bằng psim dc không cám ơn nhìu nhá.

- Tôi trả lời:
      Bạn hãy tự làm. Gặp vướng mắc thì nêu câu hỏi, mọi người sẽ giúp. Không ai đi làm hộ bạn cả.

- Bạn ở HAUI:
      mình chỉ nhờ bạn vẽ cho mình kái mạch bằng psim thôi mak.

- Tôi trả lời:
      Mô phỏng gần như là phần quan trọng nhất, nó thể hiện người làm có thực sự hiểu kiến thức hay không.
      Bạn "chỉ" nhờ mô phỏng thôi à? Vì những phần khác đều có thể chép lại từ tài liệu đúng không?
      Tôi không bao giờ đáp ứng những yêu cầu như thế này.

- Bạn ở HAUI:
      thầy giáo cho 1 bài tập và bắt thiết kế nói sử dụng psim để vẽ . với 1 phần mềm chưa bao giờ biết tới bạn sẽ làm thế nào. đây kung chỉ là phần phụ thôi. bạn vẽ giúp mình đi chủ yếu là lấy dạng xung của u và i thôi mà

- Tôi trả lời:
      Với một phần mềm chưa bao giờ biết tới, tôi sẽ đọc help, tìm tài liệu tutorial, và nhất là học từ các demo (example) của nó. Thực tế đây là cách tôi học tất cả các phần mềm chuyên ngành.

- Bạn ở HAUI:
      thỳ có phải chuyên ngành đâu vẽ hộ cái mạch bằng psim đi

- Đến nước này thì tôi không còn kiên nhẫn nữa, đành phải nói:
      Tôi sẽ không trả lời bạn nữa.

Tóm lại, chỉ có thể nhận xét một câu: nhiều bạn sinh viên lười và ỷ lại đến mức không thể chấp nhận được.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 11 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      504

2) Tại sao lại "không chấp nhận được"?

Thực tế cho thấy, những câu hỏi kiểu như trên không nhận được sự giúp đỡ nào. Topic trở thành rác của diễn đàn. (Tôi mà là mod thì tôi xóa sạch).

Có thể một số bạn vẫn không hiểu tại sao hỏi như trên lại không được. Tôi giải thích giúp các bạn vài ý thế này:

- Những câu hỏi trên cho thấy người hỏi hoàn toàn ỷ lại vào các diễn đàn (ở đây tôi chỉ nói các diễn đàn kỹ thuật) và không hề cho thấy người hỏi có nỗ lực nào từ chính bản thân mình để làm bài tập hay đồ án của chính mình.

Tóm lại, đấy là những người lười, há miệng chờ sung, và không ai làm việc và học tập nghiêm túc lại thích những người như thế cả.

- Ai cũng có công việc riêng của mình, thời gian dành cho những người không liên quan đến mình là rất ít. Vì thế, mọi người sẽ chỉ bỏ thời gian ra giúp đỡ những ai thực sự cầu thị, đã tự làm nhưng gặp khó khăn. (Tôi sẽ dẫn ra ví dụ ở phần sau).

Liệu có ai bỏ thời gian ra giúp những người không biết tự giúp chính mình không?

4. The Following 2 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      504

3) Hỏi thế nào thì đúng?

Câu hỏi đúng là câu hỏi:

- Nêu ra nội dung công việc mình phải làm.

- Thể hiện mình đã tự làm rồi: nêu ra những việc mình đã làm.

- Nêu ra những khó khăn mà mình mắc phải, nhờ giúp đỡ.

Kiểu câu hỏi như sau:

Tôi (em) đang làm đồ án (bài tập) về đề tài như sau:
      ...
      Đồ án (bài tập) này cần làm những việc sau:
      ...
      Hiện nay tôi (em) đã làm thế này, được đến bước này rồi:
      ...
      Có chỗ này, vấn đề này tôi (em) chưa làm được, em làm nhưng ra kết quả sai, ...
      Nhờ mọi người giúp đỡ.

Những câu hỏi như vậy chắc chắn sẽ nhận được sự giúp đỡ, dù ít hay nhiều (tùy vào vấn đề bạn cần hỏi có nhiều người biết không, vấn đề có "hấp dẫn" không).

Ví dụ như topic này:
      Giúp đỡ mạch khuếch đại xung điều khiển thyristor
      Đây là một điển hình về câu hỏi của một người đã thực sự tự làm đồ án.

Bạn đó đã tìm hiểu, tính toán, thiết kế, vẽ mạch mô phỏng. Nhưng mô phỏng của bạn ấy báo lỗi và thiết kế chưa chuẩn.

Bạn này đã đưa mạch lên, nêu chi tiết bạn ấy cần làm gì, đã làm gì, và lỗi như thế nào. Lập tức có bác Quốc Thái và sau đó là cô Nhóc (hai cao nhân nổi tiếng) vào giúp đỡ rất kỹ lưỡng, cụ thể, nhiệt tình. Kết quả là bạn ấy đã hoàn thành đồ án.
      (Lúc đầu tôi cũng định nhảy vào giúp, vì cái tương tự này đã làm rồi, nhưng vì đã có 2 cao nhân nên đứng ngoài nhìn.)

6. The Following 3 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      504

Một chú ý quan trọng khi đặt câu hỏi trên diễn đàn là tìm trước khi hỏi.

Google là công cụ tìm kiếm cực kỳ mạnh, các bạn nên biết tận dụng nó. Webdien đã có công cụ tìm kiếm trên nền Google rất tốt, các bạn cần phải tìm xem vấn đề mình cần hỏi đã được thảo luận, giải quyết chưa rồi hãy lập topic, đặt câu hỏi.

VD trên webdien có rất nhiều topic mở ra để hỏi về bù công suất phản kháng, trong khi nó đã được thảo luận khá kỹ.

8. The Following 2 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 857 lần, trong 401 bài

Mặc định Ðề: Chuyện sinh viên làm bài tập và đồ án

Cũng là do lối giáo dục ở các trường đại học của mình thôi. Trước đây tôi làm đồ án nhưng là toàn đồ án của ai đó không à. Đồ án chỉ mang tính chất tượng trương, cũ xì, lại là toàn "lý thuyết", không có thiết bị thực tế để làm. Chỉ cần làm được thì thầy cô cho điểm mà cũng ít quan tâm đến mức độ thông hiểu về đồ án của sinh viên. Nếu như thế thì tui thà lấy cài cũ ra làm lại, thà lên một số diễn đàn hỏi, có người có thì xin ==> tính lười biếng và ỉ lại của sinh viên.

Thực ra sau khi ra trường, khi đọc các câu hỏi xin đồ án của các bạn sinh viên tôi lại cảm thấy buồn cười, cười vì mình lại thấy giống mình hồi trước, cười vì thấy mình hồi xưa cũng "lười biếng" như thế. Nhưng những câu hỏi "xin" như thế thì chẳng mang lại kết quả gì, bởi vì chỉ có sinh viên mới share với nhau chứ những người đã đi làm thì làm gì có thời gian mà ngồi làm giúp cho sinh viên một cái đồ án chứ. Mà sinh viên thì lại thiếu những kiến thức thực tế cho nên cũng hơi lủng củng và vật vã ^_^
      Nói chung thì có lời khuyên cho các bạn sinh viên là: nên tìm hiểu các đồ án và bài tập của mình trước khi hỏi, và chỉ hỏi những gì mà mình thực sự bí, không hiểu. Có như thế thì lượng kiến thức mà các bạn học hỏi từ những người đi trước, những người có kinh nghiệm mới nhiều và chất lượng ^_^
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

10. The Following 2 Users Say Thank You to Linhvancong For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      504

Vừa có topic "Thơ tào lao", thật là đồng cảm.
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=17565

12. The Following 2 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Nhất trí với ý kiến của anh Bảo Huy. Sinh viên mình bây giờ lười tìm hiểu. Chưa tìm hiểu đã hỏi, nhờ làm giúp thì chẳng bao giờ tiến bộ được. Help, demo và example là công cụ học tập cực kì tốt. Hy vọng các bạn sinh viên chịu khó tìm hiểu, những cái không của các bạn hiểu mà làm ra thì đừng lấy ra để lòe các thầy và lừa các bạn

14. The Following 2 Users Say Thank You to potential For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      504

Nếu những topic, những bài như thế này không bị xóa và những member post bài như thế không bị ban nick thì chẳng khó hiểu nếu có những người chán nản, muốn ra đi như topic thơ tào lao.

16. The Following 2 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 262 lần, trong 124 bài

Mặc định Tại sao tôi đi tìm đồ án .

Chả hiểu sao hôm nay tự nhiên đọc topic này, tự dưng khùng khùng nên đi phản biện lại từ góc độ 1 sinh viên :

Các bạn nói rằng tôi thật lười khi vứt 1 cái đề tài trên mạng. Vậy tôi đặt lại câu hỏi tại sao tôi lại làm thế.

1.
      Lý do : tôi nhận được 1 đồ án và tôi chưa biết tiếp cận thế nào, tôi chưa hình dung được công việc phải làm. Lỗi này hay gặp với các bạn làm đồ án lần đầu, hoặc làm mô phỏng lần đầu. Kết quả là tôi vứt 1 cái đồ án trên mạng . Kết hợp với việc chưa đi hỏi bao h thì hệ quả tất yếu sẽ bị mọi người đánh giá là ăn sẵn .

Phản biện : chưa ai hướng dẫn tôi cách hỏi cả . Topic này thực sự là những chia sẻ rất hay để tôi có thể có 1 câu hỏi đúng. Tuy nhiên mò mẫm vào tới đây mới thấy. Tôi là sinh viên đi tìm đò án thì mục đầu tiên tôi tìm là tài liệu cho nganh điện. Liệu trong đó đã có 1 cái hướng dẫn nào như này chưa ?

Ý kiến : (đâu dó trong diễn đàn này đã có lần ) tôi có đề xuất xây dựng 1 cẩm nang cách hỏi đáp, để treo ngay dưới cái chữ Vui lòng tìm trước khi trả lời và treo tỏng tất cả các box nếu cần thiết . Tôi nhớ hình như có nhiều người cũng quan điểm, tuy nhiên chưa ai có thời gian thì phải . Mà cái này đòi hỏi nhiều người tham gia, nhất là những mod.

2.
      Lý do Tôi đơn giản là không gặp khó khăn nào trong triển khai đồ án, hoặc tôi muốn tham khảo xem đồ án đời trước có j, có j hay để mình phát triển và học tập không. Mỗi đồ án 1 vẻ, đồ án đời sau càng phải học tập đúc rút tinh túy từ đồ án trước. Kết quả là tôi vứt 1 cái đồ án trên mạng . Có điều cũng vì không biết cách hỏi nên tôi bị đánh giá là lười.

Phản biện : ngoài chuyện hỏi đáp ra thì nói thật web có thể tổ chức mục đồ án tốt hơn nữa, chia theo các topic cho tôi đỡ nhọc công tìm kiếm ( riêng câu này mà bảo tôi lười nữa thì bó tay, tại sao các mod ko giúp 1 tay để hệ thống tài liệu được tổ chức tốt hơn) . Tôi thấy đã có sự phân loại đồ án theo PLC, lưới, ... nhưng nói thật vẫn còn lộn xộn lắm , ví như topic này : http://webdien.com/d/showthread.php?t=3749

Ý kiến Cá nhân tôi cho rằng tất cả các chú ý khác có thể gộp vào topic trên và phân chia đồ án theo các mục. Hoặc như topic này : http://webdien.com/d/showthread.php?t=1419 , tôi cho rằng 1 cái Chú ý chỉ dành cho 1 đồ án thế này thì quá phí.

3.
      Bình luận Download và chia sẻ.
      Mục tiêu upload đồ án lên diễn đàn không phải để mọi người copy paste mà là để hỗ trợ, đánh giá , cùng thảo luận để đạt được 1 mức kiến thức tốt hơn thông qua 1 đồ án tốt hơn, người đi sau không phạm sai lầm của người đi trước, có thể phát triển sâu hơn. Do đó đòi hỏi cả người up và down đồ án đều phải có review và feedback. ( Tiếc là nhiều bạn và tôi ngày xưa cũng không có khái niệm này, thật quá lạc hậu )

Ý kiến Cá nhân tôi cho rằng cần mạnh tay đối với các hiện tượng copy paste . Nếu 1 nick nào đó down tài liệu xong mà trong 6 tháng không có feedback hoặc upload lại tài liệu do mình làm nào thì sẽ bị ban nick. Feedback ở đây có thể là nhận xét về đồ án, hoặc các thông tin liên quan trong quá trình tìm kiếm và thảo luận tại các topic khác về nội dung được người làm đồ án tổng hợp lại, hoặc upload đồ án của mình làm với nội dung comment về các điểm khác biệt, các điểm cải tiến. Nội dung tiêu đề cần ghi rõ theo mẫu :
      [feedback]đồ án xxx.

Đối với người up đồ án : khuyến khích review về đồ án ( như cách mà baohuy review về các cuốn sách )

18. The Following 4 Users Say Thank You to aladanh2000 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

dung la cac chuyen ra
      http://sunco.vn/Home/

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Chuyên cung cấp máy vệ sinh đường ống WLB công nghiệp
      Bởi tapvnn trong diễn đàn Động cơ điện, máy bơm, quạt thông gió
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 11-09-2014, 12:34
    2. Cần bán - thiết bị vệ sinh bộ trao đổi nhiệt (sinh hàn)
      Bởi thuongcbtec trong diễn đàn Năng lượng mặt trời, tiết kiệm năng lượng
      Bài cuối: 25-03-2014, 15:38
    3. Cần bán - Chuyên thiết bị chuyển đổi tín hiệu của M-system Japan
      Bởi maiquan trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Bài cuối: 23-10-2013, 14:22
    4. Trả lời: 2
      Bài cuối: 10-08-2012, 06:56
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma