• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 8 lần, trong 6 bài

Mặc định Tiết diện dây trung tính bằng hay nhỏ hơn tiết diện dây pha?

Các bác cho e hỏi bình thường ở lưới điện hạ áp sử dụng cáp 3 pha 4 dây trong đó dây trung tính có tiết diện nhỏ hơn dây pha. Vd: 3x35+1x16mm2. Nhưng trong hồ sơ thiết kế (điện sinh hoạt khu đô thị) e vừa xem toàn dùng 4x35, 4x95mm2. Tại sao trong trường hợp này tiết diện dây trung tính lại bằng tiết diện dây pha. Trong khi ở công trình khác cũng là điện sinh hoạt lại dùng 3x35+1x16mm2
      Sự khác nhau này là do đâu hả các bác. Mong chỉ giáo ????

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 44 lần, trong 34 bài

Mặc định Ðề: Tiết diện dây trung tính?

Trích dẫn Gửi bởi luctiensinh Xem bài viết
      Các bác cho e hỏi bình thường ở lưới điện hạ áp sử dụng cáp 3 pha 4 dây trong đó dây trung tính có tiết diện nhỏ hơn dây pha. Vd: 3x35+1x16mm2. Nhưng trong hồ sơ thiết kế (điện sinh hoạt khu đô thị) e vừa xem toàn dùng 4x35, 4x95mm2. Tại sao trong trường hợp này tiết diện dây trung tính lại bằng tiết diện dây pha. Trong khi ở công trình khác cũng là điện sinh hoạt lại dùng 3x35+1x16mm2
      Sự khác nhau này là do đâu hả các bác. Mong chỉ giáo ????
      Đề nghị bạn xem lại lần nữa xem có cái cáp 3x35+1x16mm2 là loại cáp gì? và cáp 4x35, 4x95mm2 là loại cáp gì? bạn xem kỹ lại lần nữa sẽ hiểu được 50% lý do, sau đó lên đây cho mọi người biết 50% lý do bạn đã hiểu, phần còn lại mình sẽ giải thích tiếp. Ok?

3. Những thành viên đã cảm ơn Võ Văn Thanh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      23

Trích dẫn Gửi bởi Võ Văn Thanh Xem bài viết
      Đề nghị bạn xem lại lần nữa xem có cái cáp 3x35+1x16mm2 là loại cáp gì? và cáp 4x35, 4x95mm2 là loại cáp gì? bạn xem kỹ lại lần nữa sẽ hiểu được 50% lý do, sau đó lên đây cho mọi người biết 50% lý do bạn đã hiểu, phần còn lại mình sẽ giải thích tiếp. Ok?
      Cáp 3x35+1x16 là cáp chiếu sáng. Cáp 4x35, 4x95mm2 là cáp cấp điện cho hộ dân sinh hoạt. Nhưng e không hiểu tại sao. Bác giải thích giúp e đi.

Cảm ơn
      16

Cáp 3x35+1x16 là cáp chiếu sáng. Cáp 4x35, 4x95mm2 là cáp cấp điện cho hộ dân sinh hoạt. Nhưng e không hiểu tại sao. Bác giải thích giúp e đi.
      Bạn hiểu nhầm rồi, bạn hãy đọc kỹ lại cái tên của các loại cáp trên ấy, cái tên đầy đủ của các loại cáp trên nói lên nhiều điều lắm bạn à.

Ngoài ra còn cách đi các sợi cáp đó nữa, đi nổi đi ngầm là khác biệt rất xa.

Bạn đưa hết thông tin lên, đọc kỹ lại và cho nhận xét thử đi.

Cảm ơn
      23

Bạn hiểu nhầm rồi, bạn hãy đọc kỹ lại cái tên của các loại cáp trên ấy, cái tên đầy đủ của các loại cáp trên nói lên nhiều điều lắm bạn à.

Ngoài ra còn cách đi các sợi cáp đó nữa, đi nổi đi ngầm là khác biệt rất xa.

Bạn đưa hết thông tin lên, đọc kỹ lại và cho nhận xét thử đi.
      Thông tin đầy đủ đây:
      Công trình 1: Hệ thống điện hạ áp khu tái định cư
      Cáp 0,6/1kV - Cu/XLPE/DSTA/PVC 3x35+1x16mm2 - LS Vina
      Công trình 2: Điện hạ áp và chiếu sáng quy hoạch nhà trẻ
      Cáp 0,6/1kV - Cu/XLPE/DSTA/PVC 4x35 mm2 - LS Vina
      E đã đọc kỹ rồi đấy. Cáp đồng, cách điện XLPE, tiếp theo là 2 lớp băng giáp thép bảo vệ DSTA, vỏ bọc PVC
      Cả 2 công trình đều đi ngầm. Chiều sâu rãnh cáp 0,8m
      Bây giờ bác giúp e được chưa???

Cảm ơn
      16

Thông tin đầy đủ đây:
      Công trình 1: Hệ thống điện hạ áp khu tái định cư
      Cáp 0,6/1kV - Cu/XLPE/DSTA/PVC 3x35+1x16mm2 - LS Vina
      Công trình 2: Điện hạ áp và chiếu sáng quy hoạch nhà trẻ
      Cáp 0,6/1kV - Cu/XLPE/DSTA/PVC 4x35 mm2 - LS Vina
      E đã đọc kỹ rồi đấy. Cáp đồng, cách điện XLPE, tiếp theo là 2 lớp băng giáp thép bảo vệ DSTA, vỏ bọc PVC
      Cả 2 công trình đều đi ngầm. Chiều sâu rãnh cáp 0,8m
      Bây giờ bác giúp e được chưa???
      Cái này hơi khác đề bài bạn đưa hồi sáng, tuy nhiên với trường hợp này mình có thể giải thích với bạn như sau:

- Theo qui định thì cho phép sợi trung tính nhỏ hơn dây pha 1 cấp, nên cả 2 công trình trên đều làm không sai.

- Ctrình 1 chọn giải pháp làm tiết kiệm hơn, nhưng sẽ mất công hơn. Công trình 2 thì làm theo kiểu làm biếng, làm vậy hồ sơ gọn hơn. Nói thêm là nếu chủ đầu tư khó tính sẽ bắt sửa hồ sơ cho giống ctrình 1.

- Hồi sáng mình nghe bạn nói cáp 4x70, 4x95, thường thì cái đó là cáp nhôm bọc hạ thế (ABC), chuyên dụng khi đi đường dây nổi. Cáp ABC chỉ có loại 4x..., không có loại 3x...+1x... như cáp đồng đi ngầm.

8. Những thành viên đã cảm ơn Võ Văn Thanh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      23

Cái này hơi khác đề bài bạn đưa hồi sáng, tuy nhiên với trường hợp này mình có thể giải thích với bạn như sau:

- Theo qui định thì cho phép sợi trung tính nhỏ hơn dây pha 1 cấp, nên cả 2 công trình trên đều làm không sai.

- Ctrình 1 chọn giải pháp làm tiết kiệm hơn, nhưng sẽ mất công hơn. Công trình 2 thì làm theo kiểu làm biếng, làm vậy hồ sơ gọn hơn. Nói thêm là nếu chủ đầu tư khó tính sẽ bắt sửa hồ sơ cho giống ctrình 1.

- Hồi sáng mình nghe bạn nói cáp 4x70, 4x95, thường thì cái đó là cáp nhôm bọc hạ thế (ABC), chuyên dụng khi đi đường dây nổi. Cáp ABC chỉ có loại 4x..., không có loại 3x...+1x... như cáp đồng đi ngầm.
      e thấy có gì là mất công với gọn hơn đâu. Cứ theo số mét cáp, theo báo giá rồi thành tiền. Lúc thanh quyết toán cứ như thế mà tính thôi.
      Thế nói chung không liên quan gì đến kỹ thuật hả bác. Chỉ là vấn hồ sơ thôi ah. bác nói rõ hơn sự mất công khi dùng cáp ở công trình 1 được không

Cảm ơn
      23

Các bác giúp e tiếp đi. Chẳng lẽ không có yếu tố kỹ thuật nào ở đây ah. Nếu thế sản xuất dây 4x ... làm gì cho tốn kém.

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301
      Được cảm ơn 692 lần, trong 404 bài

e thấy có gì là mất công với gọn hơn đâu. Cứ theo số mét cáp, theo báo giá rồi thành tiền. Lúc thanh quyết toán cứ như thế mà tính thôi.
      Thế nói chung không liên quan gì đến kỹ thuật hả bác. Chỉ là vấn hồ sơ thôi ah. bác nói rõ hơn sự mất công khi dùng cáp ở công trình 1 được không
      Đối với người thi công thì giống nhau.

Đối với người thiết kế thì khác vì phải thuyết minh và đưa thông số rắc rối hơn.

Về phuơng diện kỹ thuật mà nói thì xài cái nào cũng được.
      +++---o0o---+++
      Các bác giúp e tiếp đi. Chẳng lẽ không có yếu tố kỹ thuật nào ở đây ah. Nếu thế sản xuất dây 4x ... làm gì cho tốn kém.
      Dây 4x... đựoc sử dụng ở các hệ thống nhà xưởng dùng hệ 3P-5W, khi đó dây trung hòa có tiết diện bằng với dây pha, dây PE sẽ đi riêng.
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

[ Tất cả mọi thứ đều có nguyên do nó hết.
      Theo tiêu chuẩn lựa chọn dây trung tính như sau:
      - Spha <= 16mm2 (Cu) 25mm2 (Al) thì Strungtinh = Spha
      - 16mm2 <= Spha <= 35mm2 (Cu) thì Strungtinh = 16mm2 (Cu)
      25mm2 <= Spha <= 50mm2 (Al) thì Strungtinh = 25mm2 (Al)
      - Còn lại nếu lớn hơn thì Strungtinh = 0.5Spha
      (không biết là nhớ đúng tiết diện đó hay ko nhưng đại khái là như vậy)
      Đây lựa chọn cho trường hợp tải 3 pha cân bằng Itrungtinh=0 (hoặc gần bằng 0) nói chung là lệch pha quá nhiều.
      Còn đối với trường hợp tải mất cân bằng Itrungtinh>>0, thì bắt buộc chọn Strungtinh = Spha ( vì nhiều lý do: an toàn điện khi chạm trực tiếp, giảm điện áp tiếp xúc...cái này giải thích thì hơi lâu)
      Theo 2 trường hợp của bạn thì tôi nghĩ là:
      - Công trình 1: khu dân cư, có thể tải đã được người thiết kế chia tải đều nên Spha ko cần chọn lớn (thêm yếu tố khách quan là dân cư ở nên nhiêu đó đủ rồi,cái này ko phải do dân bỏ tiền ra nên cần phải tiết kiệm, dân sống chứ ko phải mình sống )
      - Công trình 2: khu nhà trẻ, tải chưa cân bằng, với lại đây là về mảng giáo dục nên công trình cần độ an toàn cao hơn, chất lượng tốt hơn nên cứ thoải mái đi
      Theo mình nghĩ là vậy!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Công ty MCB - tuyển trung cấp điện hoặc trung cấp công nghệ thông tin
      Bởi billnhim trong diễn đàn VIỆC TÌM NGƯỜI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 05-12-2013, 10:14
    2. Trợ giúp - suất phụ tải trung bình của trung tâm thương mại và văn phòng làm việc
      Bởi hoanglong8713 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 28-08-2013, 12:38
    3. Bản vẽ đường dây trung áp theo TC Tổng công ty Đlực miền Trung
      Bởi DOLONGQUYDAO trong diễn đàn HỒ SƠ THIẾT KẾ - BẢNG VẼ
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 26-06-2012, 14:34
    4. Thảo luận - không dùng trung tính của lưới điện mà dùng trung tính tự tạo, Công tơ điện 1 pha quay khg?
      Bởi minhkhoabs trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 07-07-2010, 10:42
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016