• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      56
      Được cảm ơn 25 lần, trong 13 bài

Mặc định Dòng điện trong mạch điều khiển?

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 385 lần, trong 255 bài

Mặc định Ðề: Dòng điện trong mạch điều khiển?

Dòng điện trong mạch điều khiển chẳng đáng là bao nhiêu. tuy nhiên chọn át tô mát hay cầu chì bảo vệ mạch điều khiển thì thường căn cứ vào tiết diện của dây đấu mạch điều khiển thường là dây 0,5mm2 ; 0,75mm2 hoặc 1mm2 thì giả sử có chập mạch thì dòng chịu đựng của dây là khoảng 4->10A chọn át tomát 2->6A là an toàn nếu chọn át lớn hơn e rằng không nhảy được át nếu chập nhẹ trong cuộn dây contacto.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 97 lần, trong 70 bài

Trích dẫn Gửi bởi songlachinhminh Xem bài viết
      mình có điều này chưa rõ lắm các bạn chỉ giúp nha: Trong mạch điều khiển có role trung gian, contactor, một vài thiết bị hiển thị dòng...lúc đó mình tính thế nào để có thể ra dòng để chon aptomat khiển hay vẫn tính toán mạch thông thường. Bình thường mình vẫn chọn aptomat từ 4-6a là ok. Các bạn góp ý nha
      phép đếm thiết bị trong mạch điện, tra cứu cuộn dây contactor bao nhiêu watt, cuộn dây relay trung gian bao nhiêu watt, đèn indicator bao nhiêu watt, mấy cái thứ linh tinh khác, thông kê công tất cả lại xem bao nhiêu w --->>> cần tính bao nhiêu watt cho cb này!!! He eh!!! Hình như phép công này khó quá nên cái gì cũng hỏi!!! He eh!!! Bó tay.com!!! He eh!!!

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 232 lần, trong 133 bài

Trích dẫn Gửi bởi songlachinhminh Xem bài viết
      Mình có điều này chưa rõ lắm các bạn chỉ giúp nha: Trong mạch điều khiển có role trung gian, contactor, một vài thiết bị hiển thị dòng...lúc đó mình tính thế nào để có thể ra dòng để chon aptomat khiển hay vẫn tính toán mạch thông thường. Bình thường mình vẫn chọn aptomat từ 4-6A là ok. Các bạn góp ý nha
      dựa vào công suất cuộn dây của các thiết bị đk và đèn đk nếu có.
      sau đó tính dòng điện,
      thường thì chỉ 2 đến 2.5A là to lắm ùi.
      ELECTRICITY INDUSTRY

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133

Các bác công công suất cuộn dây hay công suất đèn tín hiệu là hơi bị thưa vì hầu như không có thiết bị nào ghi chi tiết các thông số tiêu thu với lại khi contacto dòng điện cuộn dây lớn có khả năng nhảy át đk 2,5A. cho nên người ta chỉ chon tương đối thôi.

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi duongpgd Xem bài viết
      Các bác công công suất cuộn dây hay công suất đèn tín hiệu là hơi bị thưa vì hầu như không có thiết bị nào ghi chi tiết các thông số tiêu thu với lại khi contacto dòng điện cuộn dây lớn có khả năng nhảy át đk 2,5A. cho nên người ta chỉ chon tương đối thôi.
      Làm mấy cái này, phải tìm datasheet vật tư thiết bị đầy đủ thì mới là làm!!! Còn làm kiểu võ đoán thì làm sao mà có thể hiểu bản chất thế nào??? Mọi thứ điều có tiêu chuẩn thiết bị và tiêu chuẩn sản xuất cả!!! Nếu nhà sản xuất làm sai chuẩn này thì sẽ không được chấp nhận bởi thị trường!!! He eh!!! Nếu suy nghĩ theo hướng đó, bạn sẽ thấy rằng các thiết bị nhỏ như cuộn dây của relay trung gian, đèn hiện thị,.. đều có công suất tiêu thụ không quá 10W!!! He eh!!! Như thế nếu bói quạ là 10W thì rõ ràng có thể tính toán một cách rõ ràng rồi!!! He eh!!! Cái chính là bạn có muốn rõ ràng hay không hay chỉ cần làm theo cái gì có sẵn??? He eh!!!

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi ngocdinhtoi Xem bài viết
      mấy bác cho em hoi tai sao cuộn dây đóng ở mạch điều khiên máy cắt điện dầu 35kv phải qua cong tắc tơ trung gian(KG)?cuộn cắt thì không ?
      thaks !
      Kiếm Datasheet và tra cứu bạn ạ!!! He eh!!! Người ta làm như thế là có nguyên nhân đó!!! He eh!!! Model của nó là gì, vào google tìm là có ngay!!! he eh!!!

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133

Hiệu quả làm việc phải dựa vào kinh nghiệm, nếu các bác cứ ngồi tra cứu Datasheet rồi cộng trừ nhân chia, tính tần xuất làm việc của từng thiết bị... để tính công suất tiêu thụ của tổng các thiết bị điều khiển thì bao lâu mới đẻ ra một hệ thống điều khiển. Việc đó không cần thiết. Nếu tính toán thì làm cái to tát quan trọng, ảnh hưởng đến kinh tế cơ.
      Ví dụ: Nếu một tủ điện có khoảng 3 thiết bị (1 contactor, 2 đèn tín hiệu kiểu led) thì là tiêu thụ <10W vậy dòng điện <0,045A vậy tạo sao người ta vẫn chọn át hay chì 2A lắp như vậy thì bảo vệ cái gì. Nếu tủ có 50 thiết bị làm việc đồng thời hoăc không đồng thời thì chon át, chì bảo vệ bao nhiêu cho hợp lý với từng thời điểmlàm việc. Chọn theo Datasheet chỉ áp dụng một số trường hợp đặc biệt khi công suất tiêu thụ hoặc dòng làm việc khác thường thôi.
      Ví dụ khác: cuộn đóng máy cắt 35kV như ban ngocdinhtoi nói có dòng làm việc là 98A DC( phải có contactor loại DC cấp điện cho nó) người ta chọn chì hoặc át có dòng 36A DC, cuộn cắt nằm trong mạch điều khiển dòng làm việc 2,5A DC người ta chọn át hoặc chì 6A DC. Vậy nguyên tắc chọn bảo vệ ở đây là gì.
      Phải nắm được bản chất, và tích lũy kinh nghiệm. Át to mát và cầu chì mạch điều khiển để bảo vệ ngắn mạch dây dẫn chứ không hề bảovệ được các thiết bị như rơ le, contactor, đèn và các thiết bị khác..Giống như Át to mát cấp điện cho động cơ chỉ bảo vệ được cáp cấp điện cho động cơ mà thôi còn nếu muốn bảo vệ được động cơ thì phải có rơ le bảo vệ quá tải, quá dòng.
      Sửa lần cuối bởi duongpgd; 02-06-2011 lúc 13:14.

9. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - bác nào chỉ giúp em cách tính toán các bộ điều khiển trong cấu trúc điều khiển FOC động cơ KĐB với ạ!
      Bởi khanhbka trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 21-03-2014, 00:45
    2. Trợ giúp - điều khiển mức nước trong bồn đơn dùng bộ điều khiển PID mờ
      Bởi haivungtau92 trong diễn đàn Vi xử lý - Vi điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 25-10-2013, 21:45
    3. điều khiển mức nước trong bồn đơn dùng bộ điều khiển PID mờ
      Bởi haivungtau92 trong diễn đàn Kỹ thuật số
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 25-10-2013, 21:45
    4. Trợ giúp - điều khiển mức nước trong bồn đơn dùng bộ điều khiển PID mờ