• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      6

Mặc định Chế độ làm việc của bộ điều tốc.

Chào cả nhà.
      Em đang có thắc mắc này mong cả nhà giúp em với.
      trong 1 NMTĐ có thể chạy ở chế độ điều tần thì khi chạy ở chế độ điều tần và chế độ không điều tần thì có sự khác biệt cơ bản nào ở chế độ làm việc của Bộ điều tốc??
      Điều kiện để 1 NMTĐ có thể chạy điều tần là gì? Ai có tài liệu về chế đọ làm việc của bộ điều tốc của NMTĐ hòa Bình hay Ialy, Sơn La, Buon Kop không? share cho em với. Mong các bác giúp em với.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Mặc định Ðề: Chế độ làm việc của bộ điều tốc.

Các nhà máy chạy không điều tần, còn gọi là chạy nền: phát công suất cố định không thay đổi theo tải và theo tần số.

Các nhà máy điều tần: phát công suất không cố định. Khi tần số thay đổi thì tự động thay đổi công suất phát, để đưa tần số về lại gần tần số tiêu chuẩn.

3. The Following 3 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Thực ra, máy phát chạy cố định hay điều tần thì cũng đều phải thay đổi công suất theo tần số, trong khả năng điều chỉnh tải của nó.
      Nhưng chúng khác nhau là ở chổ, máy chạy điều tần sẽ lập tức thay đổi công suất khi tần số có thay đổi một lượng delta f nhỏ, còn máy chạy cố định sẽ thay đổi công suất khi tần số có thay đổi một lượng delta f lớn hơn.
      Thí dụ:
      - máy chạy điều tần sẽ giữ công suất cố định khi tần số trong phạm vi 49,9Hz <= f<= 50.1Hz. nếu f > 50,1Hz, thì điều tốc sẽ phát 1 lệnh đi giảm bớt công suất, nếu f < 49,9Hz, thì điều tốc sẽ phát 1 lệnh đi tăng thêm công suất, để đưa tần số về giới hạn 49,9Hz <= f<= 50.1Hz.
      - máy chạy cố định sẽ giữ công suất cố định khi tần số trong phạm vi 49,5Hz <= f<= 50.5Hz. nếu f > 50,5Hz, thì điều tốc sẽ phát 1 lệnh đi giảm bớt công suất, nếu f < 49,5Hz, thì điều tốc sẽ phát 1 lệnh đi tăng thêm công suất, để đưa tần số về giới hạn 49,5Hz <= f<= 50.5Hz.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

5. The Following 2 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      6

Cảm ơn các bác đã trả lời cho thắc mắc của em. nhưng cái em muốn hỏi là khi máy đang chạy nền, bây giờ chuyển qua chế độ điều tần thì có điều chỉnh trên bộ điều tốc gì không? ( ví dụ như bộ điều tốc có nút chế độ hoạt động ở điều tần và chế độ chạy nền và mình chuyển sang chế độ điều tần của bộ điều tốc chẳng hạn). Mong các bác tiếp tục trao đổi.

7. Những thành viên đã cảm ơn domino vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi domino Xem bài viết
      Cảm ơn các bác đã trả lời cho thắc mắc của em. nhưng cái em muốn hỏi là khi máy đang chạy nền, bây giờ chuyển qua chế độ điều tần thì có điều chỉnh trên bộ điều tốc gì không? ( ví dụ như bộ điều tốc có nút chế độ hoạt động ở điều tần và chế độ chạy nền và mình chuyển sang chế độ điều tần của bộ điều tốc chẳng hạn). Mong các bác tiếp tục trao đổi.
      Điều tốc bây giờ toàn loại kỹ thuật số cả, hoạt động bằng phần mềm chứ đâu có còn núm nào nữa đâu mà sờ với ấn... hehehe... Đương nhiên thay đổi chế độ thì phải có điều chỉnh trên điều tốc rồi. Nếu chạy nền thì bác đặt công suất cố định còn chạy điều tần thì đặt chế độ điều tần với dải công suất giới hạn điều chỉnh, tất cả được làm tại chỗ trên màn hình cảm ứng tại LCU tổ máy hoặc trên màn hình máy tính của hệ thống DCS nhà máy bằng những thao tác rất đơn giản như bạn làm phép cộng trong excel vậy?!
      Còn bạn muốn hỏi sâu hơn là điều tốc cấu tạo thế nào để làm được cái việc đó thì lại là một vấn đề khác. Cái này đối với điều tốc cơ khí thì giải trình rất phức tạp, nhưng với điều tốc số thì cũng không có gì khó hiểu lắm. Chẳng qua là đặt điều tốc ở chế độ nào thì tương ứng với nó kèm theo các trị số đặt để nó tự nhận biết và tự so sánh với các trị số thực tế, nếu vượt thì có các động thái thay đổi tăng giảm lượng nước vào tua bin để tăng giảm công suất, tăng giảm tần số lưới...

9. Những thành viên đã cảm ơn minhhoang2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6

Cảm ơn bác hoàng nhé. em cũng nghĩ vậy nhưng mà chưa chắc lắm nên phải hỏi thăm thêm ý kiến của các bác vì em không làm ở nhà máy nên cũng hơi mơ hồ về chế độ này của bộ điều tốc. như vậy ở chế độ chạy nền thì MF chỉ phát 1 lượng công suất cố định thôi phải không bác. còn ở chế độ điều tần thì MF có thể thay đổi công suất theo yêu cầu của tải đúng không bác.

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi domino Xem bài viết
      Cảm ơn bác hoàng nhé. em cũng nghĩ vậy nhưng mà chưa chắc lắm nên phải hỏi thăm thêm ý kiến của các bác vì em không làm ở nhà máy nên cũng hơi mơ hồ về chế độ này của bộ điều tốc. như vậy ở chế độ chạy nền thì MF chỉ phát 1 lượng công suất cố định thôi phải không bác. còn ở chế độ điều tần thì MF có thể thay đổi công suất theo yêu cầu của tải đúng không bác.
      Nói một cách sơ lược thì là vậy, còn thực tế công suất là một đại lượng thay đổi theo thời gian và phụ thuộc vào rất nhiều các thông số khác. Điều tốc là một thiết bị có tác dụng giữ ổn định tốc độ của máy phát xung quanh cái tốc độ định mức, tức là đảm bảo tần số đấy. Còn giữ ổn định công suất thì là kích từ. Tuy nhiên các hệ thống thiết bị này luôn quan hệ mật thiết với nhau, cùng hoạt động và hỗ trợ lẫn nhau theo ý đồ của nhà thiết kế.
      Tui nhớ không nhầm thì trong wđ đã có 1 vài topic nói về điều tốc thủy điện rồi đấy?!

12. Những thành viên đã cảm ơn minhhoang2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

hai chế độ điều tần và không điều tần của NMTĐ khác nhau phụ thuộc vào công suất của nhà máy mà nhà máy đó thuộc vào loại nào.[*]. Chế độ điều tần của NMTĐ thì nhnaf may đó có công suât phải lớn, đồng thời có tác động lớn trong mạng lưới của quốc gia. còn ở kiểu kia thì ngược lại.

14. Những thành viên đã cảm ơn tancam vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

em muốn hỏi cấu tạo của bộ điều tốc???các bậc tiến bối giúp em.em cảm ơn!

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 13 lần, trong 7 bài

Bạn thử search quy trình điều độ hệ thống quốc gia và đọc thêm về phần điều chỉnh tần số xem

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016