• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 37 lần, trong 26 bài

Mặc định Bảo vệ tần số thấp?

Các bác ơi thông thường chức năng 81 nằm trong role bảo vệ quá dòng nhưng em không hiểu là nó có lấy tín hiệu mạch áp của TU thanh cái phía 22kv không nữa?mà nguyên tắc làm việc của 81 có phải là khi điện áp thấp thì tần số sẽ giảm xuống(do lấy mạch áp từ TU) và tùy theo từng xuất tuyến quan trọng hay không người ta sẽ cài đặt giá trị tần số để role cắt xuất tuyến đó ra,mong các bác chỉ giáo thêm!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 503 lần, trong 120 bài

Mặc định Ðề: Bảo vệ tần số thấp?

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      Các bác ơi thông thường chức năng 81 nằm trong role bảo vệ quá dòng nhưng em không hiểu là nó có lấy tín hiệu mạch áp của TU thanh cái phía 22kv không nữa?mà nguyên tắc làm việc của 81 có phải là khi điện áp thấp thì tần số sẽ giảm xuống(do lấy mạch áp từ TU) và tùy theo từng xuất tuyến quan trọng hay không người ta sẽ cài đặt giá trị tần số để role cắt xuất tuyến đó ra,mong các bác chỉ giáo thêm!
      Tần số mang tính hệ thống, bất cứ cấp điện áp nào thì tần số cũng là 50Hz, bảo vệ tần số lấy điện áp từ TU vào để làm việc (có thể lấy từ TU 110kV, 35kV, 22kV, 10kV tùy theo ý tưởng của người thiết kế bảo vệ) còn việc nó đưa tín hiệu đi cắt xuất tuyến nào thì do tính toán của Phương thức (các A miền). Bảo vệ tần số lấy từ TU 22kV chẳng hạn, nó có thể đưa tín hiệu đi cắt các xuất tuyến 35kV, 10kV hoặc 6kV (ít khi đi cắt 110kV).
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

3. Những thành viên đã cảm ơn nguyenhoanui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      47
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

theo mình biết thì chức năng 81 trong role bảo vệ quá dòng là sa thải phụ tải khi tần số giảm thấp có nghĩa là khi tần số giảm thấp xuống <50hz thì role báo tín hiệu đi cắt các máy cắt xuất tuyến phân phối.ví dụ hãng MICOM có role MICOM P921,P922...,hãng SEL thì có role SEL-351 thực hiện chức năng này.

5. Những thành viên đã cảm ơn lhq vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

các bác ơi tại sao khi các bảo vệ nội bộ bên trong MBA làm việc cắt các MC 3 phía MBA,nhưng sao luc sao lúc đó bảo vệ so lệch MBA kg làm việc vì sự cố bên trong MBA cũng nằm trong vùng bảo vệ của so lệch mà?Theo em được biết thì 87 làm việc có chọn lọc và loại trừ chính xác và nhanh các phần tử liên quan đến sự cố vậy sao khi có sự cố bên trong MBA thì các role bên trong làm việc mà 87 lại không?mong chỉ giáo ạ

7. Những thành viên đã cảm ơn Evncpc2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

Các bác ơi,thông thường khi có sự cố 81 thì role sẽ ghi nhận điện áp,tần số và dòng điện(I>0).Nhưng sao có lúc role vẫn ghi nhận dòng nhưng tất cả các pha đều bằng 0(I=0)và đôi lúc nó cũng ghi nhận có dòng In>0nữa,em không hiểu tại sao lại có trường hợp đó mong các bác giải thích dùm em

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoanui Xem bài viết
      Tần số mang tính hệ thống, bất cứ cấp điện áp nào thì tần số cũng là 50Hz, bảo vệ tần số lấy điện áp từ TU vào để làm việc (có thể lấy từ TU 110kV, 35kV, 22kV, 10kV tùy theo ý tưởng của người thiết kế bảo vệ) còn việc nó đưa tín hiệu đi cắt xuất tuyến nào thì do tính toán của Phương thức (các A miền). Bảo vệ tần số lấy từ TU 22kV chẳng hạn, nó có thể đưa tín hiệu đi cắt các xuất tuyến 35kV, 10kV hoặc 6kV (ít khi đi cắt 110kV).
      vấn đề này thì bạn cần tìm hiểu nhiều hơn về máy biến điện áp ( TU ) dù cấp điện áp phía sơ cấp có là 220kv hay 110kv ,22kv .. thì phía thứ cấp của TU cung chỉ là một giá trị nhất đinh để đưa vào role .bạn hiểu ý mình nói không
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      vấn đề này thì bạn cần tìm hiểu nhiều hơn về máy biến điện áp ( TU ) dù cấp điện áp phía sơ cấp có là 220kv hay 110kv ,22kv .. thì phía thứ cấp của TU cung chỉ là một giá trị nhất đinh để đưa vào role .bạn hiểu ý mình nói không

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 18 lần, trong 17 bài

Trích dẫn Gửi bởi phan hien Xem bài viết
      +++---o0o---+++

Bạn nói vậy thì dù phía sơ cấp thay đổi điệp áp thì TU vẫn là 1 giá trị ak? vậy thì mắc TU vô làm gì? bạn mới là người xem lại

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016