• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 7 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567891011 ... CuốiCuối
    Kết quả 61 đến 70 của 115
      Cảm ơn
      199
      Được cảm ơn 62 lần, trong 44 bài

Mặc định Ðề: Tại sao MBA phải dấu sao/tam giác?

Ở phía cao áp thì đấu Sao, lúc đó chế tạo cuộn dây chỉ theo điện áp Pha nên số vòng dây ở phía này sẽ ít đi --> lợi về kinh tế.
      Ở phía hạ áp nối tam giác (dòng điện lớn, điện áp thấp), ở phía này số vòng dây ít nên người ta chỉ quan tâm đến cách điện là chính chứ tiết diện dây gần như ko đáng kể. Do vậy nếu nối tam giác thì sẽ giảm được cách điện vì Ud lúc này = Up.
      Mặc khác, ở các MBA tăng áp, cuộn hạ áp nối tam giác còn để khép mạch các sóng hài bậc cao. (Chú ý là cuộn tam giác ko thể triệt tiêu hoàn toàn dòng này được, vẫn còn 1 số thoát ra ngoài và ảnh hưởng đến các thiết bị khác nên người ta thường bố trí thêm các bộ hút xung - đó là 1 tụ điện được ghép song song với 1 chống sét van).

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: tại sao máy biến áp thuờng nối sao tam giác 11 mà ko nối kiểu khác vậy mấy anh? trả lời giúp em nge!

Cái này phải có sơ đồ mới hiểu được bạn ơi^^

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: tại sao máy biến áp thuờng nối sao tam giác 11 mà ko nối kiểu khác vậy mấy anh? trả lời giúp em nge!

cho e hỏi.đấu tam giác với sao thi MBA có bị gì không vậy.trong trường hợp nào thì mình được phép đấu tam giác với sao???????????????????????????

Cảm ơn
      0

?????

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 133 lần, trong 43 bài

Trích dẫn Gửi bởi DuyE65 Xem bài viết
      mấy bác làm ơn nói rõ hơn là tại sao lại nối sao/tam giác - 11 đi chứ?
      Cái này bạn chịu khó đọc sách thiết kế MBA đi, nó có đầy đủ ưu nhược điểm của các tổ đấu dây
      T: 0914625268
      E: minhquangna@gmail.com
      Group: https://www.facebook.com/groups/switchgear

Cảm ơn
      0

các bác am hiễu nhiều,nhưng cho e cái câu tl chính xác cái.đọc đau cả đầu mà hk biết đâu vào đâu hết

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: MBA nối sao tam giác 11 ???

Trích dẫn Gửi bởi phanlam19 Xem bài viết
      Thôi các bạn bàn luận nhiều về máy biến áp .
      mình hỏi vài vấn đề về máy biến điện áp nha.
      Mình thấy mấy biến điện áp (TU hay PT, nếu kiểu tụ là CCV) có cuộn tam giác hở , mình không biết để làm gì,?
      Mình đã đọc sơ đồ nhưng không thấy cuộn này dùng vào việc gì cả? các bạn giúp mình nha.
      Các bạn nói chung thôi, không cần phải cụ thể như sơ đồ mình nói đâu.
      Chỉ có PT kiêu tụ thôi, kiêu tụ nhằm phân áp ra để giảm bớt điện áp đặt lên PT (Đỡ tốn kém và hư hỏng PT). Tam giác hở nhằm mục đích lấy bảo vệ chạm đất

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      Tại sao các máy biến áp nâng áp người ta thường đấu cuộn thứ cấp theo kiểu tam giác để làm j vậy? ngoài khử từ thông cho máy biến áp nó còn làm j nữa không?
      đấu cuộn sao nhằm mục đích là lấy trung tínnh bảo vệ chạm đất phía thứ cấp là phía tải đó. Còn sơ cấp tam giác nhằm khử dòng thứ tự không và khử sóng hài bậc 3.( sóng hài bậc 3 gây nóng máy và gây tiếng ồn lớn).
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi khackimloai10 Xem bài viết
      ?????
      Mục đích chủ yếu là vì kinh tế thôi. Một máy biến áp lớ thì tốn tiền kỏi nói. Góc 11h là vì trong MBT gồm 3 trụ thì cuộng sơ cấp nằm phía trong, cuộn thứ cấp năm bên ngoài ôm lấy cuộng sơ cấp và lệch xuống phía dưới môt tý. Như vậy sẽ ít tốn kém và còn để thay đổi nấc phân áp một cách dễ dàng ở cuộn thứ cấp khi cần thay đổi cấp điện áp cho phù hợp với lưới. hehe
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi thanhbinh2012 Xem bài viết
      cho e hỏi.đấu tam giác với sao thi MBA có bị gì không vậy.trong trường hợp nào thì mình được phép đấu tam giác với sao???????????????????????????
      Dĩ nhiên là không sao rồi, đấu sao tam giác nhằm tăng điện áp lên thật cao và dòng nhỏ lại>>>>> kinh tế lắm đó. Vì áp cao thì đường dây truyền tải sẽ nhỏ>>> trụ sẽ nhỏ. trường hợp nào cũng được nhưng góc 11h là kinh tế nhất.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Tất nhiên là có thể đấu sao hoạc tam giác đều được nhưng trên thực tế tuỳ từng vị trí mà người ta mới đưa ra các tổ đấu dây cụ thể ví dụ tạ phía hạ áp thường đấu tam giác để giảm được dòng điện lợi về mặt tiết kiệm dây dẫn và triệt tiêu sóng hài bậc cao, còn phía cao áp thường đấu sao để giảm điện áp nên lợi được về cách điện.

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

để giảm đẳng cấp cách điện cần thiết cho phía thứ cấp qua đó giảm chi phí sản xuất mba bạn à

Trang 7 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567891011 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này