Kính thưa các Anh Chị!
Sinh nhật vừa rồi, em có người bà con bên Mỹ tặng 1 cái Amplifier đèn dành riêng cho chơi kèn Harmonica (em chơi Harmonica). Máy có tên chính xác là “Harmonica Amplifier Model HHB-5T, Custom Designed Class “A””.
Em định cắm nguồn vào chơi thử, nhưng may quá, đọc các thông số trong tài liệu thì thấy không nên sử dụng nguồn 220V. Em đến các tiệm điện lớn để hỏi thăm thì họ bảo phải mua ổn áp mới tốt. Người thì bảo em mua ổn áp Lioa 1KVA; có tiệm bảo phải mua ổn áp 2KVA và có tiệm quả quyết là mua 3KVA mới chịu được!!!
Em rất lo lắng và có tự tìm hiểu qua kiến thức vật lý cấp 3 của mình và tìm kiếm trên internet nhưng không giải quyết được vấn đề. Mua 3KVA thì quá to, nặng và đắt tiền nhưng không biết có cần thiết không? Em thích cái … ổn áp 1KVA vì nó …. nhẹ, nhỏ, rẻ tiền “hợp” với em hơn, nhưng nếu không hiểu biết, cháy cái loa thì chắc chết! Hic!
Em cố tìm trong các thông số cái Ampli đèn của em lại không thấy ghi KVA ở đâu để em có thể mua ổn áp cho phù hợp!
Em chỉ thấy ghi “Output Power: 5 Watts RMS”.

Nên em tự tính thế này:
Điện xoay chiều có đến 3 loại công suất:
1. công suất biểu kiến S=P/Cos φ=U.I đơn vị VA
2. công suất tiêu thụ P=U.I.Cos φ đơn vị W
3. công suất phản kháng Q= U.I.Sinφ đơn vị Var

Các thông số của máy của em ghi như sau:
Output Power: 5 Watts RMS, @ 10% THD 8ohm load, 120VAC
Internal Speaker: custom-designed Celestion™ “Super 8”, 15 Watt handling, 8 ohm impedance
Tube Types:
1 Sovtek™ EL84 Power tube
1 Sovtek™ 12AX7 (V1) preamp tube
1 Sovtek™ 12AU7 (V2) preamp tube
Power Requirements: 120VAC, 60Hz, 40VA
Size: 15.75” L X 13” W X 8” H/400 X 330 X 203mm
Weight: 19.1 lbs./8.7 kg

Do đó, Em chọn công thức tính công suất tiêu thụ P=U.I.Cos φ đơn vị W, điền giá trị vào em có P=U.I.Cos φ  I = 5W / 120V x 0,5 = 0,08A. Vậy em nên mua ổn áp Lioa 0,5KVA được không ạ?

Kính mong Thầy và các Anh Chị dành ít thời gian giúp em lựa chọn ổn áp mấy KVA thì phù hợp ? Em có thể sử dụng “Biến áp tự ngẫu” Lioa được không ạ? (Em thấy trên máy có ngõ ra là 120V – Máy lại nhỏ gọn nữa …!). Em xin cám ơn và mong hồi âm của mọi người!

Minh Uyên

--------------------------------------------------------------------------------
Xem bài viết cùng chuyên mục: