• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 25
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 27 lần, trong 21 bài

Mặc định Ðề: Tại sao trong viễn thông lại sử dụng bộ inverter mà không sử dụng ups

Trích dẫn Gửi bởi d1k1.haui Xem bài viết
      Chào các bác!
      Em có vấn đề đặt ra tại sao trong viễn thông lại sử dụng bộ Inverter mà không sử dụng UPS để cấp nguồn cho thiết bị Viễn Thông nhỉ?
      uh!
      đúng rồi mình cũng thấy đa số các thiết bị Viễn Thông các bác ấy hay sử dụng một dãy Acquy và bộ Inverter để biến đổi điện áp Acquy.
      Vậy tại sao không sử dụng UPS nhỉ hay các bác Viễn Thông chưa để ý nhiều đến UPS hay đã quen sử dụng bộ Inverter rồi? vấn đề này nhờ các cao thủ chi giáo!!!

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 29 lần, trong 28 bài

Mặc định Ðề: Tại sao trong viễn thông lại sử dụng bộ inverter mà không sử dụng ups

2 cái này giống và khác nhau ntn?

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 422 lần, trong 213 bài

UPS thật ra là 1 bộ charge pin, 1 bộ pin và 1 bộ inverter. trong viễn thông, công suất thì không lớn nhưng yêu cầu khả năng dự phòng phải lớn nên accu rất lớn, bộ sạc rất lớn, còn cái inverter không cần lớn nhưng lại cần ít nhất 2 bộ chạy standby.

đó bác thấy đúng không

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Chào các bác!
      Em có vấn đề đặt ra tại sao trong viễn thông lại sử dụng bộ Inverter mà không sử dụng UPS để cấp nguồn cho thiết bị Viễn Thông nhỉ?
      vì nó cần sử dụng nguồn điện liên tục nên nó sử dụng UPS online. mà UPS online là cái bình acu+inverter. UPS thì dung lượng acu không cao nên nó sử dụng riêng lẻ ra là 1 dãy bình acu và sử dụng inverter để chuyển DC thành AC
      => thực chất nó cũng sử dụng UPS nhưng nó không tích hợp chung acu và mạch dk thành 1 cái UPS mà nó sử dụng riêng lẻ nên bạn không thấy nó là 1 UPS
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Cảm ơn
      76
      Được cảm ơn 150 lần, trong 71 bài

các bác trả lời sai hết
      thiết bị điện tử viễn thông sử dụng nguồn âm
      giả sử chúng ta có 2 tổ acquy là 8 bình/2 ( một bình 12v-150A)
      thì các bác mắc nối tiếp hay song song như thế nào không biết nhưng phải ra một đầu 0v và -48v
      cái UPS của bác có lên đến bi nhiêu ampe không
      xin thưa :1 cây chìa khóa 22 rơi vào 2 cực của một điểm nối trong một tổ ácquy thì nó chỉ còn bụi thôi
      nhưng bi nhiêu đó , giả sử 8 bình acquy còn mới nhưng khi trạm mất điện thì cầm giỏi lắm được 6 tiếng thôi
      hãy chứng tỏ sự tồn tại của mình bằng cách post bài nhé

7. Những thành viên đã cảm ơn thanhpromano vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Thanks! Câu trả lời của các pác!
      Nhưng em vân thấy chưa được thuyết phục cho lắm.
      Ví dụ như: Theo em được biết thì hiện nay dòng sản phẩm UPS Online mà sử dụng Acquy gắn ngoài có thể sạc được bình có dung lương rất lớn mà không ảnh hưởng gì.
      Ngoài ra nếu thiết bị tải cần công suất lớn thì có thể sử dụng UPS công suất lớn hoặc có thể cho ups chạy song song dự phòng được, do đó hệ thống vẫn hoạt động bình thường ngay cả khi mất điện lưới.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 98 lần, trong 70 bài

Thanks! Câu trả lời của các pác!
      Nhưng em vân thấy chưa được thuyết phục cho lắm.
      Ví dụ như: Theo em được biết thì hiện nay dòng sản phẩm UPS Online mà sử dụng Acquy gắn ngoài có thể sạc được bình có dung lương rất lớn mà không ảnh hưởng gì.
      Ngoài ra nếu thiết bị tải cần công suất lớn thì có thể sử dụng UPS công suất lớn hoặc có thể cho ups chạy song song dự phòng được, do đó hệ thống vẫn hoạt động bình thường ngay cả khi mất điện lưới.
      Trong viễn thông người ta ít dùng nguồn xoay chiều lắm!!! Nguồn dùng chủ yếu là điện DC thôi!!! He eh!!! Vì thế không dùng UPS bạn ạ!!! He eh!!! Ai đời cần DC mà lại dùng UPS tức từ DC-->AC rồi lại từ AC-->DC. Các tổng đài điện tử dùng accu lưu trữ rất lớn. He eh!!! Cái mạch bạn thấy chỉ là mạch nắn điện bình thường thôi!! He eh!!!

10. The Following 2 Users Say Thank You to 11223344 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Đúng vậy, trong trạm chủ yếu dùng nguồn DC, còn mỗi cái switch là chạy điện xoay chiều 220 V thôi, nên dùng inverter để chuyển từ 48 VDC-> 220 AC, inverter chỉ có nhiệm vụ chuyển DC-> AC có cả tính năng Bypass điện lưới ( khi có điện lưới thì dùng điện lưới, khi mất điện tự động chuyển sang chế độ từ ắc quy invert lên ), nó ko có chức năng nạp ắc quy vì trong tủ trạm đã có bộ nạp riêng, UPS thì có thêm chức năng nạp ( nhưng thông thường dòng nhỏ ) => dùng trong trạm ko hợp lý.

Nguyen Van Tho
      HP : 0976 325 035
      0912 332 487

Bộ nguồn viễn thông - Inverter DC to AC, Rectifier AC-DC, UPS, Battery charger, battery.....
      -----------------------------
      The Long ICT.,JSC
      Head Office : No 61 Co Nhue Street, Tu Liem Distric, Ha Noi City, VN
      Tel: 04 6291 5900
      Fax: 04 37557991
      Email : contact@thelong.vn
      website :http://www.thelong.vn

12. Những thành viên đã cảm ơn vantho vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 24 lần, trong 13 bài

Thực ra nói là trong viễn thông không sử dụng UPS cũng không hẳn đúng các bạn ạ. Ở Việt Nam, các ứng dụng rất đa dạng và phong phú. 1 trạm BTS không chỉ có các thiết bị điện 1 chiều mà còn có các thiết bị chiếu sáng dùng điện xoay chiều.
      Tôi thấy khách hàng của mình vẫn mua cả ắc quy và kích điện. Kích điện cũng có nhiều loại, loại tối ưu nhất có thể hoạt động như là phần điện tử của UPS online (UPS online = kích điện + ắc quy tích điện).
      Kích điện trong trường hợp đó phải có các tính năng:
      1. Power Switching.
      2. Charging (nạp bù điện, nạp ổn định và bảo dưỡng ắc quy - người ta gọi là 3 tính năng nạp thông minh)
      3. Inverter (nghịch lưu, chuyển đổi từ điện 1 chiều ắc quy sang điện xoay chiều sine chuẩn).
      Ngoài ra kích điện còn phải có các tính năng bảo vệ khác như:
      + bảo vệ quá tải.
      + bảo vệ thấp áp, cao áp.
      + bảo vệ ắc quy khi đấu ngược cực.
      + bảo vệ ắc quy yếu.
      + cảnh báo cho người dùng các sự cố
      + .......
      Còn đối với ắc quy trong ứng dụng viễn thông phải có các tính chất:
      + tuổi thọ cao
      + độ xả sâu cao
      + dung lượng cao.
      + lắp đặt ở mọi vị trí.
      + an toàn.
      Do các đặc điểm đó nên ắc quy trong viễn thông cũng hơi kén các dòng nạp, vì vậy việc lựa chọn inverter cho ứng dụng này cũng cần chú ý đến các tính năng của phần nạp và phần nghịch lưu. Đó là trách nhiệm của người bán hàng.
      Best regards,
      Minh Hồng

14. The Following 2 Users Say Thank You to www.nhadien.com For This Useful Post:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Chỉnh tần số trong mạch inverter
      Bởi Dongd trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 28-11-2014, 11:05
    2. Trợ giúp - Tụ trong máy hàng inverter
      Bởi hungthanh1221 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 20-09-2014, 20:36
    3. Trợ giúp - Tìm người biết cài đặt HL Inverter