• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      3

Cảm ơn
      18

Mặc định Ðề: Một số câu hỏi về trạm biến áp?????

Trích dẫn Gửi bởi dt227 Xem bài viết
      4>Tại sao trong trạm người ta rải một lớp đá nhỏ khoảng 15cm lên mặt bằng ạ?
      lớp đá dùng để hút dầu khi MBA, máy cắt chảy ra tránh hoả hoạn
      giữ được độ ẩm cho đất để điện trở nối đất được tốt hơn
      mình chỉ biết chừng đó thôi

3. The Following 2 Users Say Thank You to compaq1508 For This Useful Post:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi dt227 Xem bài viết
      Em sắp bảo vệ tốt nghiệp, em làm để tài thiết kế cao áp trạm 220kv. Các anh chị giúp em trả lời một số câu hỏi sau, em cảm ơn các anh chị nhiều!
      1>Trong trạm biến áp thường có những bát sứ được nối tắt nhằm mục đích gì ạ?
      2>Vì sao ở những công trình cao từ 30m trở lên người ta ít dùng kim thu sét?
      3>Bảo vệ cho trạm thì bảo vệ cho cái gì là quan trọng nhất? Vì sao? Cái này có lẽ là MBA. vi nó đắt tiền nhất em trả lời vậy thì ko đúng dân kỹ thuật đúng ko anh chị? Giúp em với
      5> Điện áp giáng là gì ạ?
      1> đê bảo vệ bát sứ khi phóng điện bề mặt do sét phóng xuống đất.
      2> tai vì đương dây cao có điện áp lớn dùng kim thu sét không an toàn mà phải dung đường dây bảo vệ riêng.
      chắc là đúng phần nào.

5. Những thành viên đã cảm ơn trinhlong1988na vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 310 lần, trong 90 bài

Mình có một số ý kiến như thế này xem có giúp được bạn không nhé:
      - Ở đây bạn không nói rõ ở vị trí nào. Nhưng mình thì mình chỉ thấy ở dây chống sét có bát sứ được nối tắt thôi. Bát sứ ở dây chống sét là để phân vùng sét, nhằm chia một các thiết bị được bảo vệ bởi dây chống sét thành khoảng được phân vùng bởi bát sứ phù hợp với điện trở nối đất tương ứng giúp cho sét có thể thoát xuống đất một cách nhanh nhất. Bát sứ của bạn đã được điều chỉnh nối tắt, mở rộng hoặc thu hẹp phân vùng.
      2>Vì sao ở những công trình cao từ 30m trở lên người ta ít dùng kim thu sét?
      - Người ta vẫn dùng đấy chứ bạn. Tuy nhiên nếu có tiền người ta sẽ sử dụng một công nghệ mới và rất đắt, đó là phóng sét chủ động hay còn gọi là chống sét tia tiên đạo. Khi có đám mây mang điện tích ở gần tòa nhà cao tầng bầu tiên đạo trong kim trên nóc nhà sẽ phóng một luồng điện trung hòa dòng điện trong đám mây.
      3>Bảo vệ cho trạm thì bảo vệ cho cái gì là quan trọng nhất? Vì sao? Cái này có lẽ là MBA. vi nó đắt tiền nhất em trả lời vậy thì ko đúng dân kỹ thuật đúng ko anh chị? Giúp em với.
      - Bảo vệ trong trạm thì quan trọng nhất là MBA: vì nó là thiết bị chính, quan trọng nhất và mình cũng nghĩ như bạn nói: nó đắt tiền nhất và sửa chữa lâu, mất nhiều thời gian, gián đoạn cung cấp điện lâu nhất.
      - Lớp đá này nhằm tạo rãnh ngầm bên dưới giúp dầu trong các thiết bị có chứa dầu có thể thoát nhanh vào hố chứa dầu, cắt và dập lửa nếu dầu đó bị cháy, giảm cỏ mọc, giảm nhiệt từ ánh nắng trực tiếp xuống nền đất trong trạm -> giảm nguy cơ hạ điện trở suất của đất.
      5> Điện áp giáng là gì ạ?
      - Trong một tổ hợp các thiết bị nối tiếp người ta đo điện áp trên mỗi thiết bị gọi là điện áp giáng. VD: điện áp giáng trên R1
      Lỗ có 25.000 nghìn tỷ thôi mà! Ầm ĩ lên làm gì?

7. The Following 2 Users Say Thank You to toanga For This Useful Post:

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 22 lần, trong 22 bài

Đối với các thiết bị trong trạm có lớp cách điện kém (so với đường dây), nếu không nối tắt vài bát sứ thì khi có sét lan truyền DZ vào trạm sẽ phá hủy các thiết bị nào cách điện kém ..
      Để giảm điện áp bước
      Vài điều chia sẻ cùng bạn...

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 45 lần, trong 31 bài

Dòng xung kích xuất hiện khi nào? Nó có liên quan với điện trở nối đất ko?
      theo mình hiểu thì dòng xung kích là dòng trong tg quá độ. có giá trị tăng vọt rất cao. vd lúc ngắn mạch trong tg đầu (rất bé) dòng tăng vọt rồi trở về xác lập. lúc cao nhất đó là dòng xung kích.
      ko biết có đúng ko.
      TY cũng giống như thủy tinh vậy. Đôi khi, thà để nó vỡ còn hơn cố hàn gắn rồi làm mình bị thương.

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 13 lần, trong 7 bài

<<Hình vẽ ngắn mạch với nguồn áp không đổi>>

Thấy rằng dòng ngắn mạch iN gồm 2 thành phần dòng tự do (1 chiều) iTD và dòng chu kỳ iCK
      Trị số cực đại đối với dòng ngắn mạch tức thời iN đc gọi là dòng điện xung kích iXK
      Dòng xung kích thường đc tính bằng k.iCK => Hệ số k đc chọn theo ngắn mạch gần nguồn hay xa nguồn
      Ko hiểu có liên quan đến điện trở nối đất ko là ý như thế nào, dạng chạm đất có liên quan đến điện trở nối đất thì rõ ràng hơn

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016