• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Có Nên Làm Việc Trái Ngành

chào ace webdien !
      nghề nghiệp của e thế này: e học CĐ Điện Ngành Hệ thống điện ra trường đã gần 1 năm mà chưa xin đc việc phù hợp.e có biết sử dụng thành thạo vi tính,vây là nhờ quen biết nên mình biết có cty gần nhà đang tuyển dụng nhân sự (cty này chuyên về may áo vest).mình đc nhận vô làm.lương 2,5/tháng,nhưng ngành mình làm k có gì liên quan đến điện cả.mà chỉ là làm bên kỹ thuật của ngành may( dùng máy tính vẽ sơ đồ ,cắt giấy theo râp để công nhân cắt vải theo đó),toàn là kiến thức mới lạ với e.ace nào làm ngành điện lâu rồi cho e ý kiến nên tiếp tục học điện hay là học trái ngành rồi làm trái ngành đây..ngành hệ thống điện có tương lai hơn k..nếu làm trái ngành uổng phí 3 năm cao đẳng của e quá...thiệt giờ e đang rối trí...có học lên tiếp đh ngành điện không...?!?
      ace tư vấn giúp...e thanks.!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

tốt nghiệp C Đ Điện lực Miền Trung
      Hiện Tại : thất nghiệp

fone: 01225540191

Cảm ơn
      4

Mặc định Ðề: Có Nên Làm Việc Trái Ngành

Trích dẫn Gửi bởi điện giựt Xem bài viết
      chào ace webdien !
      nghề nghiệp của e thế này: e học CĐ Điện Ngành Hệ thống điện ra trường đã gần 1 năm mà chưa xin đc việc phù hợp.e có biết sử dụng thành thạo vi tính,vây là nhờ quen biết nên mình biết có cty gần nhà đang tuyển dụng nhân sự (cty này chuyên về may áo vest).mình đc nhận vô làm.lương 2,5/tháng,nhưng ngành mình làm k có gì liên quan đến điện cả.mà chỉ là làm bên kỹ thuật của ngành may( dùng máy tính vẽ sơ đồ ,cắt giấy theo râp để công nhân cắt vải theo đó),toàn là kiến thức mới lạ với e.ace nào làm ngành điện lâu rồi cho e ý kiến nên tiếp tục học điện hay là học trái ngành rồi làm trái ngành đây..ngành hệ thống điện có tương lai hơn k..nếu làm trái ngành uổng phí 3 năm cao đẳng của e quá...thiệt giờ e đang rối trí...có học lên tiếp đh ngành điện không...?!?
      ace tư vấn giúp...e thanks.!!!
      theo mình bạn nên học liên thông lên đại học. việc học liên thông hình như ko tốn tg giống như học chính quy, tg rảnh bạn có thể đi làm thêm để lấy kinh nghiệm.
      tuy nhiên việc làm trái ngành cũng chẳng có gì là ko được nếu như mình có đam mê và mức lương thỏa mãn được nhu cầu đời sống
      http://banhangdientu.com
      email:banhangdt@banhangdientu.com
      phone: 0985557483

3. Những thành viên đã cảm ơn blackmagicsuper vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277
      Được cảm ơn 534 lần, trong 258 bài

cái này do bạn thôi, nhưng mình nghĩ ai đã xác định theo ngành điện thì cũng phải xác định yêu ngành,
      tất nhiên làm điện thì không thể nói là không giàu, hay cuộc sống không ổn định hay khá giả gì hết.
      chỉ đơn giản a có dám thay đổi bản thân, đương đầu với một thử thách khác không mà thôi.

theo e a đã có câu trả lời cho bản thân mình rồi
      Quân tử thảng đãng đãng
      Tiểu nhân trường thích thích

5. Những thành viên đã cảm ơn nganhdiencolen vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 705 lần, trong 366 bài

Dân điện đi làm máy tính, làm điện tử, làm xây dựng rất nhiều, làm cái gì đầu tiên là phụ thuộc vào hoàn cảnh, sau đó một thời gian sẽ phụ thuộc vào sự phù hợp, yêu thích, những lợi ích mà nó mang lại cho mình.
      Nếu bạn làm công việc hiện tại mà cảm thấy thoải mái, phù hợp về sức khoẻ, sở thích, hoàn cảnh gia đình, thu nhập ổn, có cơ hội phát triển trở thành nhà tạo mẫu... thì mình cho rằng chả có gì phải tiếc cái bằng cao đẳng điện.
      Còn nếu công việc của bạn bây giờ đã thấy là nhàm chán, thu nhập thấp, thời gian gò bó, không phát triển được,... thì bạn nên suy nghĩ đến việc thay đổi.
      Quan điểm của mình là làm gì cũng được kể cả là trái nghề đã học (vì lúc đầu đi học rất nhiều người đã biết mình học cái đó rồi sẽ làm gì, làm như thế nào đâu?), nhưng quan trọng là mình có thích, có yêu quý, có làm được và sẵn sàng gắn bó được với nó hay không? Ví dụ như làm giám đốc công ty điện chẳng hạn, có trường nào đào tạo nghề đó đâu, và có phải ai làm giám đốc công ty điện cũng là kỹ sư điện đâu, phải không ạ.
      Làm trái nghề không sao, nếu thích ta lại học chuyển đổi.
      Nhưng tất nhiên là nếu được làm đúng nghề thì cũng vẫn tốt hơn!

7. Những thành viên đã cảm ơn minhhoang2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

cảm ơn lời khuyên của tất cả
      trước tiên e thấy ngành e đang làm hiện nay: không động đến chân tay nhiều như ngành điện
      thứ 2 e cũng có 1 chút niềm đam mê về ngành e đang làm..và tất nhiên cũng đam mê ngành điện chứ
      thứ 3 là làm việc ở gần nhà,lương lậu cũng tạm đủ,tạm mưu sinh thôi rồi tính tiếp
      và e dám đương đầu k ngại thử thách..vhir sợ quên hết kiến thức về ngành điện thôi...ông bà ta có dạy: "1 nghề cho chín còn hơn chín nghề mà".e sợ sau này mất cả chì lẫn chài ....

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 45 lần, trong 27 bài

Dear
      mình có một số ý kiến như sau
      1. Hiện tại ngành điện là ngành dễ kiếm việc nhất trong các ngành kỹ thuật( vì nó có thể làm bất cứ nơi nào miễn là nơi đó sử dụng điện.
      2. Hiện tại bạn đang làm trái ngành,nêú bản cảm thấy đam mê thì theo đuôỉ tiếp và đầu tư học lên ( xem như học 3 năm ngành điện để bạn có nền tảng kỹ thuật)
      3. Nếu bạn đam mê ngành điện thì nên làm đúng chuyên ngành và học liên tiếp,như vậy nghề nghiệp của bản sẽ vững hơn rất nhiều ( vì bạn có 3 năm học cao đẳng rồi mà).
      Chúc bạn có sự lựa chọn sáng suốt cho cuộc sống tương lai

Cảm ơn
      3

híc.khổ quá bây giờ muốn nghĩ việc ở đó cũng khó,mình sắp xong 1 tháng thử việc rồi...mà ng ta đã chỉ bảo tận tình cho mình gần hết công việc cụ thể rồi..giờ mà nghĩ cũng tội trưởng phòng phải tuyển ng mới rồi chỉ bảo lại...mà giờ học 2 ngành trong đầu rồi thấy đâu đầu quá..muốn làm giàu cũng k làm giàu đc ngành nào cả...Chán...

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

theo minh thi tuy ban.đôi voi minh nghe j kiem ra tien hon thi lam.nghề điện cao đẳng đi làm công nhân.nếu lam bao tri tôt hơn. đi công trinh duc tuong tram ho chêt do.

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 23 lần, trong 17 bài

ha ha ytheo mình thì làm gì củng được miễn sao mình thấy yêu thích công việc là được và cảm tháy thoải mái với nó , ai đi làm công trình ngày đầu mà chẳng phải đục tường thời gian sau khi bạn có kinh nghiệm thì lên thợ rùi
      làm bên ngoài mình có thể học hỏi nhiều kinh nghiệm cho bản thân
      sống đơn giản , cho đời thanh thản

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 705 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi điện giựt Xem bài viết
      híc.khổ quá bây giờ muốn nghĩ việc ở đó cũng khó,mình sắp xong 1 tháng thử việc rồi...mà ng ta đã chỉ bảo tận tình cho mình gần hết công việc cụ thể rồi..giờ mà nghĩ cũng tội trưởng phòng phải tuyển ng mới rồi chỉ bảo lại...mà giờ học 2 ngành trong đầu rồi thấy đâu đầu quá..muốn làm giàu cũng k làm giàu đc ngành nào cả...Chán...
      Bạn đang đứng trước hai con đường mà chỉ được chọn 1: hoặc là "nhà tạo mẫu" hoặc là "thợ trèo cột"!!! Vậy cái gì hấp dẫn bạn hơn? Bạn xem xét lại trong mình xem có tí tư chất lãng mạn sáng tạo nào để có thể thành nhà tạo mẫu để tiếp tục công việc vẽ mẫu và dần phát triển lên thành thiết kế mẫu, đồng thời chủ trì thêm việc "quản lý, sửa chữa điện nhà xưởng" nữa, quá được. Còn học tiếp để trở thành kỹ sư điện cũng chưa chắc là ngon đâu, nhiều ông học chính khoá loại ngon bây giờ vẫn thất nghiệp như thường thôi, nếu không chịu đi xa thành phố?!!!

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016