• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      42
      Được cảm ơn 5 lần, trong 2 bài

Mặc định giải thích dùm mạch giám sát cắt MC F74?

em đang có vấn đề về con F74 giám sát mạch cắt của MC,mà có phải chính xác tên gọi của 74 là giám sát mạch cắt hay là giám sát cuộn cắt MC vậy các anh?em không hiểu là khi cuộn cắt hay mạch cắt có vấn đề(em đang thắc mắc là giám sát mạch hay cuộn cắt) thì không điều khiển hoặc không cắt được MC thì lúc đó role 74 sẽ phải làm việc như thế nào và nó nhận tín hiệu và xuất lệnh đi đâu?Mong được các anh chị giúp đỡ em cảm ơn!
      Nếu sẵn tiện thì giúp em các con 79,50BF với

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: giải thích dùm mạch giám sát cắt MC F74?

Thường thì em thấy F74 gọi là giám sát mạch cắt, nhưng chính xác thì nó giám sát cuộn cắt của máy cắt xem nó có còn sống nữa hay chết rồi.Mạch của F74 là từ dương nguồn DC qua các con điện trở nối tiếp với cuộn cắt của máy cắt rồi đến con F74. ở đó thì âm nguồn DC đã chờ sẳn. nếu cuộn cắt bị cháy thì mạch giám sát bị hở mạch nên con F74 không tác động. Trong mạch điện nhị thứ thì có mạch đóng máy cắt phải lấy cặp tiếp điểm của con F74 vào mạch đóng đó.Nên nếu F74 không tác động thì không thể đóng máy cắt.Điều này để tránh khi cuộn cắt mà bị hỏng mà mình vẫn đóng máy cắt thì lúc đó nếu có sự cố thì máy cắt không cắt ra được.
      Nói chung nguyên lý của nó sơ sơ là như vậy.

3. Những thành viên đã cảm ơn quybui vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 501 lần, trong 120 bài

Trích dẫn Gửi bởi light Xem bài viết
      em đang có vấn đề về con F74 giám sát mạch cắt của MC,mà có phải chính xác tên gọi của 74 là giám sát mạch cắt hay là giám sát cuộn cắt MC vậy các anh?em không hiểu là khi cuộn cắt hay mạch cắt có vấn đề(em đang thắc mắc là giám sát mạch hay cuộn cắt) thì không điều khiển hoặc không cắt được MC thì lúc đó role 74 sẽ phải làm việc như thế nào và nó nhận tín hiệu và xuất lệnh đi đâu?Mong được các anh chị giúp đỡ em cảm ơn!
      Nếu sẵn tiện thì giúp em các con 79,50BF với
      Bạn có thể tham khảo tài liệu kèm theo này nha.
      Code:
      http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=6fdb7d93d6ff678d53ec2f7e5876668b
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

5. The Following 3 Users Say Thank You to nguyenhoanui For This Useful Post:

Cảm ơn
      42
      Được cảm ơn 5 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi quybui Xem bài viết
      Thường thì em thấy F74 gọi là giám sát mạch cắt, nhưng chính xác thì nó giám sát cuộn cắt của máy cắt xem nó có còn sống nữa hay chết rồi.Mạch của F74 là từ dương nguồn DC qua các con điện trở nối tiếp với cuộn cắt của máy cắt rồi đến con F74. ở đó thì âm nguồn DC đã chờ sẳn. nếu cuộn cắt bị cháy thì mạch giám sát bị hở mạch nên con F74 không tác động. Trong mạch điện nhị thứ thì có mạch đóng máy cắt phải lấy cặp tiếp điểm của con F74 vào mạch đóng đó.Nên nếu F74 không tác động thì không thể đóng máy cắt.Điều này để tránh khi cuộn cắt mà bị hỏng mà mình vẫn đóng máy cắt thì lúc đó nếu có sự cố thì máy cắt không cắt ra được.
      Nói chung nguyên lý của nó sơ sơ là như vậy.
      bạn ơi sao mình thấy trên mạch nhị thứ là nguồn DC qua tiếp điểm thường đóng của 74 rồi mắc nối tiếp với con điện trở và nối đến cuộn cắt của MC,và cũng như bạn nói âm nguồn phía đầu còn lại của cuộn cắt cũng đang chờ sẵn.Vậy ra lúc nào cũng có nguồn đến cuộn cắt mà bạn?mình nghĩ có lẽ người ta mắc thêm con TỤ vào cuộn cắt chác là để hạn chế dòng hay áp gì đó nên lúc nào cũng có dương và am nguồn đến cuộn cắt mà MC vẫn không tác động do dòng hay áp gì đó đưa vào cuộn cắt là không đủ.Mình nghĩ như vậy mà không biết có đúng không nữa,bạn có thể giải thích thêm cho đễ hiểu hơn không?Mục dích của con tụ là để làm gi?cản dòng hay cản áp vì mình nghĩ nguồn dc đến cuộn cắt chác là hạn chế áp rồi đúng không bạn?

7. Những thành viên đã cảm ơn light vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 133 lần, trong 57 bài

Giám sát mạch cắt máy cắt có chức năng giám sát nguồn mạch cắt, tình trạng của cuộn cắt, các điều kiện liên động, các điều kiện khác như áp lực khí SF6( đối với máy cắt SF6) vị trí của máy cắt thông qua tiếp điểm phụ.Khi máy cắt đóng thì mạch giám sát máy cắt theo đường màu đỏ qua tiếp điểm phụ thường mở. Khi máy cắt cắt ra thì mạch giám sát máy cắt theo đường màu xanh qua tiếp điểm phụ thường đóng.
      Tiếp điểm So là tiếp điểm phụ của máy cắt, máy cắt mở thì mạch giám sát thông mạch qua tiếp điểm thường đóng, còn khi máy cắt đóng thì thông mạch qua tiếp điểm thường mở. Hai điện trở R3 và R4 hạn chế dòng qua cuộn cắt để vẫn đủ để role K101 tác động mà ko làm tác động cuôn Y2.

9. The Following 4 Users Say Thank You to BaoDem For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hai Phong city
      Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Re: Ðề: giải thích dùm mạch giám sát cắt MC F74?

Vậy bạn cho mình hỏi chút là: giá trị điện trở và công suất của R3, R4 này mình tính như thế nào? hay cho một giá trị như thế nào vậy bạn?
      Max-Phuc

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016