• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      0

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 15 lần, trong 10 bài

Mặc định Ðề: TĐL- tự động đóng lặp lại

1>đóng lặp lại thường kết hợp với bảo về cắt nhanh và bảo vệ chọn lọc
      nếu có sự cố thoáng wa thì bảo vệ cắt nhanh sẽ cắt và TĐL đong thành công(phối hợp trước )
      nếu sự cố duy trì thì sau đó bảo vệ cắt chọn lọc tác động.và tiếp tuc TĐL(phối hợp sau)
      2>TĐL cài đặt tác động bao nhiều lần tùy mình cài.giả sử cài 4 lần
      nếu TĐL tác động 2 lần thành công thì sẽ có khoảng thời gian phục hồi lại của TđL.trong khoảng thời gian đó gọi là thời gian chết,nếu sự cố tiếp nhưng chưa phục hồi lại thì TđL chỉ làm việc 2 lần còn lại thôi.
      các anh em cho biết y kiến nhe

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

mình thấy TDL 4 lần rất ít vì qua lần 2 là tỉ lệ thành công rất thấp!
      :)

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 15 lần, trong 10 bài

thì mình ví dụ thôi mà.còn mạng nào cài mấy lần thì mình chưa biết.mà hình như mạng trung áp thường cài 2 lần thì phải,còn các mạng cao áp thế nảo thì chưa biết

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

bạn muốn hiểu kỹ vễ TDl thì trước hết bạn phải nắm được nguyên lý hoạt động của cái máy cắt trước. Nếu không nắm ro nguyên lý của nó khi phân tích mạch ban hay nhầm lắm nhé.

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 23 lần, trong 14 bài

để tìm hiểu kỹ về TDL bạn nên tìm đọc cuốn :Rơ le bảo vệ và tự động hoá.
      ở đó có sơ đồ về TDL 1lần,2lần.sẽ giúp ích cho bạn nhìu đấy.

Cảm ơn
      1

1. các bạn có thể giải thích cho mình hiểu chu trình đóng lặp lại được không,
      2. thời gian reset hay trở về (reclaim) trong chu trình TĐL là gì, cài đặt như thế nào là tốt nhất[/QUOTE]

1. chu trình đóng lặp lại: TĐL được sử dụng cả ở lưới trung và cao áp. Trong hệ thống điện có tới 80-90% sự cố là thoáng qua hay bán duy trì. TĐL thường kết hợp vs các bảo vệ tác động nhanh như quá dòng cắt nhanh, rơ le so lệch, rơ le khoảng cách. Khi có sự cố thì role gửi tín hiệu cắt máy cắt gần như tức thời. Sau khi tiếp điểm máy cắt được mở ra hoàn toàn thì TĐL gửi tín hiệu đóng máy cắt. Nếu sự cố là thoáng qua thì TĐL đóng lại thành công( sắc xuất đóng lại lần đầu tiên thành công là cao). Nếu sự cố bán duy trì, thì role sẽ gửi tín hiệu cắt máy cắt lần thứ 2 và sau đó TDL đóng lại lần 2. TĐL đóng lại 2 lần thường đặt ở các đường dây truyền tải, vì truyền tải qua các khu rừng, có nhiều cành cây rơi vào đường dây gây ngắn mạch bán duy trì, hồ quang sinh ra sẽ đốt cháy vật thể gây ngắn mạch và sự cố được loại bỏ.
      2. reclaim time (thời gian chờ trở về): Là khoảng thời gian từ lúc TĐL gưi xung đóng máy cắt tới lúc TĐL sẵn sàng làm việc nếu xảy ra sự cố mới. Cách cài đặt: reclaim time phải đủ dài để role gửi tín hiệu cắt máy cắt sau khi TĐL làm việc đóng máy cắt vào lưới điện có sự cố duy trì. reclaim time phụ thuộc vào thời gian tác động của role. Lưới trung áp thường sử dụng role bảo vệ quá dòng dộc lập và phụ thuộc vào thời gian, đối vs role quá dòng độc lập, tg tác động có thể lên đến 30s. do vậy mà reclaim time phải đặt 30 s. Nhưng ở những nơi thường xuyên xảy ra giông bão, sét có thể đánh liên tiếp trong khoảng time ngắn, như vậy TDDL có thể hiểu là sự cố duy trì chứ không phải hai sự cố độc lập, như vậy trong trường hợp này thường đặt reclaim time là 15s. Tóm lại tùy vào từng TH cụ thể mà cách cài đặt khác nhau
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi tungxien Xem bài viết
      thì mình ví dụ thôi mà.còn mạng nào cài mấy lần thì mình chưa biết.mà hình như mạng trung áp thường cài 2 lần thì phải,còn các mạng cao áp thế nảo thì chưa biết
      Siêu cao áp thì 1 lần bạn ạ, từ 110kV trở xuống thì thường là 2 lần, lần thứ 2 tỉ lệ đóng thành công chỉ có 10%. Đóng cắt máy cắt nhiều lần với dòng ngắn mạch sẽ gây hao mòn máy cắt và ảnh hưởng đến ổn định của hệ thống nên ít khi đóng nhiều hơn 2 lần

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi kysudiennang Xem bài viết
      Chào các bạn, mình mới tham gia nên có 1 ý kiến muốn tham khảo
      1. các bạn có thể giải thích cho mình hiểu chu trình đóng lặp lại được không,
      2. thời gian reset hay trở về (reclaim) trong chu trình TĐL là gì, cài đặt như thế nào là tốt nhất
      TDLL thường được kết hợp với chức năng kiểm tra đồng bộ ( 79/25) có nghĩa là khi các bảo vệ đường dây vd như bảo vệ khoảng cách (21) tác động cắt MC đường dây, lúc này chức năng kiểm tra đồng bộ (25) sẽ làm nhiệm vụ kiểm tra trên lưới đông bộ dòng áp giũa các pha, thì cho phép chức năng TDLL gửi tín hiệu đi đóng máy cắt .