• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Smile Giúp mình TK điện 3 pha cho trường học **

Lơ tơ mơ như dân cơ làm điện. Hix ! Mình đang bắt đầu thiết kế cấp điện cho 1 công trình trường học 3 tầng. MÌnh thiết kế trên cơ sở tham khảo những công trình tương tự. Trong khi vừa làm vừa học mình có nhiều vướng mắc cần anh em Điện chỉ giáo. ai có bản TK CCĐ tương tự send mình nhé.

- CT đc sử dụng điện 3 pha, mỗi tầng 1 pha. Liệu TK như vậy có bình thường ko vì mình chỉ biết là dòng điện 3 pha sử dụng cho động cơ 3 pha và cho nhà CN. Cấp điện 3 pha cho CT là mới đối với mình. (Nếu có ) thì cần chú ý gì với lưới điện 3 pha ?

-
      trích TCVN 27-1991:
      3.3./ Ở đầu vào nhà phải đặt thiết bị đầu vào (ĐV) hoặc thiết bị phân phối đầu vào(PPĐV). Trước khi vào nhà, cấm đặt tủ đấu cáp riêng để phân chia lưới điện bên trong và bên ngoài. VIệc phân chia này phải thực hiện ở PPĐV hoặc ở thiết bị phân phối chính.
      3.4/ Ở ĐV hoặc PPĐV phải đặt các khí cụ điều khiển và bảo vệ. Ở ĐV hoặc PPĐV có dòng điện đến 25A không cần đặt các khí cụ điều khiển. Khi nhánh rẽ từ đường dây trên không vào nhà có đặt khí cụ bảo vệ có dòng đến 25A thì không cần đặt ĐV hoặc PPĐV nữa
      * Những thiết bị nào gọi là ĐV ? Những thiết bị nào gọi là PPĐV ? Những thiết bị nào gọi là khí cụ bảo vệ ? những thiệt bị nào gọi là khí cụ điều khiển ?
      * Áp dụng TC trên thì sẽ phân chia lưới điện vào trong nhà ntn ? Công trình tương tự TK là Lưới điện 3 pha đi vào tủ điện tổng đặt ở cầu thang tầng 1 , rồi chia thành 3 dây pha - mỗi pha cấp điện cho 1 tầng là đúng hay sai (theo như trên hiểu là ko đc chia ?? tủ cáp có = tủ điện tổng ?)
      * "có dòng đến 25A" có phải hiểu là dòng <=25A ko ? TCVN gì mà viết khó hiểu thế
      - còn nữa ...

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Giúp mình TK điện 3 pha cho trường học **

Trước hết bạn phải tính tổng công xuất của cả tòa nhà từ đó bạn tính ra dòng điện,chọn các thiết bị bảo vệ như MCCB,MCB.... chọn cáp điện,hệ thống thang máng cáp.
      tủ điện tổng bạn lên đặt tầng 1,và mỗi tầng có một tủ,cũng đặt ở cầu thang,nếu như các tầng của bạn sử dụng điện 3p thi bạn không thể chia mỗi tầng một pha được. theo mình thì bạn lên kéo điện 3p tới các tủ tầng,từ tủ tầng mình sẽ tính toán rồi chia pha cho đều. chúc bạn thành công

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 10 lần, trong 7 bài

Theo mình thì trường học 3 tầng thì không cần đến sử dụng điện 3P đâu, tải chỉ gồm bóng đèn, quạt thì tốt ít lắm. 4 bóng x20W+4 quạt x40W=240W, tính cho 100 phòng cũng chỉ 2400W, cộng thêm văn phòng cỡ đó nửa là 5000W thì chỉ cần dùng công tơ bình thường là được mà

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 611 lần, trong 281 bài

Trích dẫn Gửi bởi lexuantu2000 Xem bài viết
      Theo mình thì trường học 3 tầng thì không cần đến sử dụng điện 3P đâu, tải chỉ gồm bóng đèn, quạt thì tốt ít lắm. 4 bóng x20W+4 quạt x40W=240W, tính cho 100 phòng cũng chỉ 2400W, cộng thêm văn phòng cỡ đó nửa là 5000W thì chỉ cần dùng công tơ bình thường là được mà
      THEO TIÊU CHUẨN VIỆTNAM VỀ THIẾT KẾ TRƯỜNG HỌC TH2I KÍCH THƯỚC CHUẨN VÀO KHOẢNG 8x6x3.6/PHÒNG . Ở ĐÂY CHÌ SỬ DỤNG 4 BÓNG ĐÈN 20W (CÁI NÀY CHẮC BÓNG 0.6M RÙI) SẺ KO ĐẢM BẢO ĐỘ CHIẾU SÁNG CHO PHÒNG HỌC.
      - ĐA SỐ CÁC TRƯỜNG HỌC THƯỜNG SÀI QUẠT ĐẢO TRẦN HOẶC QUẠT TRẦN CÓ CÔGN SUẤT LÀ 60-100W. ÍT THẤY SÀI QUẠT 40W.
      - TRONG PHÒNG HỌC SẼ PHẢI CÓ Ổ CẮM. THEO TIÊU CHUẨN THIẾT KẾ ĐIỆN THÌ CÔGN SUẤT ĐẶC CHO Ổ CẮM PHẢI TỪ 500-1000W => THIẾU PHỤ TẢI
      - 240W TÍNH CHO 100 PHÒNG MÀ CHỈ CÓ 2400W
      - 1 VĂN PHÒNG 3 TẦNG MÀ CHỈ CHO CÔGN SUẤT ĐẶC 5000W => QUÁ TỰ TIN VÀO KINH NGHIỆM CỦA MÌNH.
      - VIỆC SỬ DỤNG ĐIỆN 1 PHA HOẶC 3 PHA KHI THIẾT KẾ CÒN TÙY THUỘC VÀO CÔNG SUẤT CỦA TẢI, NGUỒN ĐIỆN TẠI KHU VỰC ĐÓ MÀ QUYẾT ĐỊNH LÀ 1 PHA HAY LÀ 3 PHA.
      - SƠ ĐỒ NGUYÊN LÝ CHO THIẾT KẾ DÂN DỤNG THƯỜNG CHỈ LÀ NGUỒN VÀO -CÔGN TƠ ĐIỆN - CB TỔNG - CB NHÁNH - PHỤ TẢI.
      VÀI ĐIỀU TRAO ĐỔI VỚI BẠN.

5. The Following 2 Users Say Thank You to turo_thanh For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Dùng 3 pha tốt chứ
      xem sét phụ tải cho cân các pha
      Chứ dùng một pha điện hay yếu.

Cảm ơn
      0

ai biết cách vẽ mach in tạo xung ic 555 chỉ em vối

Cảm ơn
      0

không nên chia mỗi tầng một pha...bạn nên dắt 3 pha hết các tầng rồi tiến hành chia pha mỗi tầng cho đều..tất nhiên là đều ở mức tương đối là dc

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016