• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Đi ống âm sàn

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

2. The Following 2 Users Say Thank You to h_nguyen66 For This Useful Post:

Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: Đi ống âm sàn

Trích dẫn Gửi bởi h_nguyen66 Xem bài viết
      các bro cho tôi hỏi chút, khi thi công đi ống âm sàn trong bê tông thì khi nào dc phép đi ống giữa 2 lớp sắt (tức bê tông dày từ ba nhiêu thì dc phép đi qua) và có tiêu chuẩn nào nói về điều này ko,bạn nào biết cho mình tham khảo với. thanks all!
      theo kinh nghiệm của mình thì khoảng cách giữa 2 lớp sắt sàn >= 10mm thi lắp ống âm sàn ở giữa, <10mm thì lắp ống trên lớp sắt sàn. ai có tiêu chuẩn về vấn để này xin hãy chia sẽ với mọi người luôn nhé.
      => phuvo85@yahoo.com Robocon.Vn

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

Có thể đặt ống như bạn phuvo85 , nhưng cần xem kỹ các bản vẽ kết cấu xây dựng để bố trí cho đúng. Rắc rối ở chỗ nhà thầu thi công sẽ phải kết hợp đặt ống chờ thật cẩn thận. Bây giờ, nếu ống nhỏ thì đặt ống trong lớp vữa lót sàn ( dày chừng 2,5 cm ) trước khi lát gạch , tức là rải ống sau khi đổ bê tông sàn, việc định vị ống sẽ dễ dàng hơn nhiều .

5. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Injury Orthopaedic
      Cảm ơn
      653
      Được cảm ơn 336 lần, trong 269 bài

theo tôi thấy thực tế ở những công trình thig đa số cứ cho ống nằm sát mặt sắt sàn >> ( sàn dưới ). việc này ko ảnh hưởng nhiều đến kỹ thuật mà cái quan trọng là cách thức đi dây phân nhánh ở các bảng box và các hộp đấu > tốt nhất là hãy cố gắng vẽ được bản vẽ hoàn công.
      chúc bạn thành công.

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Về nguyên tắc bạn sẽ không được đi ống trong bê tông, vì ống của bạn sẽ tạo khoảng trống và làm kết cấu bê tông bị yếu. Bạn có thể cho ống đi chim 1/2 trên mặt bê tông và 1/2 còn lại lớp vữa sẽ phủ. Lưu ý vị trí đi dây phải nằm ở nơi ko đục, khoan, cắt vào.
      Chúc thành công.

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Nhưng em thấy trong thực tế, người ta vẫn đi ống trong sàn bê tông bình thường à, chẳng hạn em thấy ở công trình Trụ sở báo người lao động, họ cũng đi ống trong sàn luôn, chạy trên lớp sắt luôn, mà nhà thầu và giám sát có ý kiến gì đâu. Vậy rốt cuộc vấn đề này là sao nhỉ?!

9. Những thành viên đã cảm ơn elvis_dkc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 15 lần, trong 11 bài

Trích dẫn Gửi bởi tuanhuyvu Xem bài viết
      Về nguyên tắc bạn sẽ không được đi ống trong bê tông, vì ống của bạn sẽ tạo khoảng trống và làm kết cấu bê tông bị yếu. Bạn có thể cho ống đi chim 1/2 trên mặt bê tông và 1/2 còn lại lớp vữa sẽ phủ. Lưu ý vị trí đi dây phải nằm ở nơi ko đục, khoan, cắt vào.
      Chúc thành công.
      Làm gì có nguyên tắc nào là không được đi ống trong bê tông? Thế thì cột, vách người ta đi ống D34 để luồn ty sắt qua là sai hết à?
      Nói đến chuyện đi ống điện ngầm sàn bê tông thì mình có vài ý kiến sau:
      -Việc đi ống trên, giữa, dưới 2 lớp thép là theo yêu cầu thi công thôi. Đa số là đi giữa 2 lớp thép(Đi dưới 2 lớp thép thì lúc chúng nó dải thép sô, bẹp hết ống à? , Đi trên 2 lớp thép hoặc đi trước khi láng nền thì là do phải xử lý từ trước ko làm thôi). Còn việc buộc ống vào lớp thép nào cũng là cái cần phải bàn 1 chút. Buộc vào lớp thép dưới thì dễ làm và tiết kiệm 1 chút ống nhưng nếu có yêu cầu sẽ phải khoan trần thì ta nên buộc lớp thép 2.
      Đi bia cái rồi về kể tiếp cách làm ống âm sàn.

11. Những thành viên đã cảm ơn sang.elec vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

Các ống luồn dây đặt trong bê tông không được ảnh hưởng đến khả năng chịu lực của nó, vì thế phải thống nhất giữa các bộ môn với nhau. Có trường hợp đặt hàng chục ống chờ ở vách bê tông tầng hầm để luồn cáp trục, tại chỗ đó phải gia cường thép mới bảo đảm. Ta chỉ biết mỗi phần điện thôi, còn phải hỏi các Pác kết cấu nữa chứ .

13. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Injury Orthopaedic
      Cảm ơn
      653
      Được cảm ơn 336 lần, trong 269 bài

đúng là phải gia cố thêm sắt và bê tông ở những nơi ta đặt ống đi cáp, nhưng việc làm cho kết cấu bê-tông giảm đi cường độ chịu lực là ko có căn cứ !

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 31 lần, trong 23 bài

Trích dẫn Gửi bởi h_nguyen66 Xem bài viết
      các bro cho tôi hỏi chút, khi thi công đi ống âm sàn trong bê tông thì khi nào dc phép đi ống giữa 2 lớp sắt (tức bê tông dày từ ba nhiêu thì dc phép đi qua) và có tiêu chuẩn nào nói về điều này ko,bạn nào biết cho mình tham khảo với. thanks all!
      mình xin chút lời thế này
      bạn muốn đi ống âm sàn, chắc đi dây cho đèn chiếu sáng lắp trên trần phải không, đi thoải mái không ai cấm, kết cấu bê tông cũng không ảnh hưởng gì, giờ xây dựng họ còn có sàn bóng thì thôi chứ mấy cái khoảng rỗng bé tẹo thì xá gì.mà mình không thấy nhà nào làm thép sàn mà khoảng cách giữa 2 lớp thép nhỏ 10mm cả.

16. Những thành viên đã cảm ơn damxuanhai vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016