• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 857 lần, trong 401 bài

Mặc định Rảnh rỗi thử "tay nghề" các cao thủ đã đi làm :))

Ra đi làm, làm nhiều công trình, đa số mọi người đều làm việc dựa trên "sự quen thuộc", bởi những thứ đơn giản thì nó quá đơn giản rồi, nhứng thứ cơ bản thì cũng quá cơ bản rồi. Cho nên mình lập topic này ra để anh em "thư giản" với những gì cơ bản và đơn giản này
      Thực ra là mình khởi xướng một vài câu hỏi cực kì cơ bản, và yêu cầu các bác đã ra làm công ăn lương hay tự mình làm chủ là "không được lật tài liệu hay search trên mạng" mà trả lời nhé - tại vì các bác đều là dân dày dạn chinh chiến trận mạc cả rồi, phải hem nè :))
      Mình thấy trên diễn đàn có rất nhiều topic thảo luận về thiết bị đóng cắt ^_^. Vậy các bạn thử chọn giùm mình các CB (các loại), Contactor, Thermal relay cho một cấu hình như sau:
      Một tủ điện động lực và điều khiển cấp nguồn cho 3 động cơ, 2 cụm điện trở, 3 dây điện trở, chi tiết như sau:
      - 1 động cơ 80kW, 3P-380VAC.
      - 1 động cơ 100kW, 3P-380VAC khởi động Y/YY.
      - 1 động cơ 20kW, 1P-220VAC
      - 1 cụm điện trờ bao gồm 10 điện trở, mỗi điện trở có công suất 2kW.
      - 1 cụm điện trở bao gồm 12 điện trở, mỗi điện trở có công suất 5kW.
      - 1 điện trở công suất 7 kW
      - 1 điện trở công suất 1.4kW
      - 1 điện trở công suất 15kW
      Yêu cầu 1 CB tổng, và cấp nguồn đầy đủ và riêng biệt cho mỗi phần trên.
      Để đơn giản mình giới hạn hãng sản suất nằm trong 3 hãng ABB, Mitsubishi, và Schneider.
      Khi các bác chọn đề nghị ghi các thông số của mỗi thiết bị lên và giải thích vì sao lại chọn nó ^_^. Các thiết bị đều phải tương thích các tiêu chuẩn bảo vệ hén.
      Các bác chọn xong rồi thì chúng ta sẽ cùng thảo luận
      PS: Các bác đừng chê câu hỏi của em dễ nhé

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Cảm ơn
      105
      Được cảm ơn 106 lần, trong 69 bài

Mặc định Ðề: Rảnh rỗi thử "tay nghề" các cao thủ đã đi làm :))

Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      Ra đi làm, làm nhiều công trình, đa số mọi người đều làm việc dựa trên "sự quen thuộc", bởi những thứ đơn giản thì nó quá đơn giản rồi, nhứng thứ cơ bản thì cũng quá cơ bản rồi. Cho nên mình lập topic này ra để anh em "thư giản" với những gì cơ bản và đơn giản này
      Thực ra là mình khởi xướng một vài câu hỏi cực kì cơ bản, và yêu cầu các bác đã ra làm công ăn lương hay tự mình làm chủ là "không được lật tài liệu hay search trên mạng" mà trả lời nhé - tại vì các bác đều là dân dày dạn chinh chiến trận mạc cả rồi, phải hem nè :))
      Mình thấy trên diễn đàn có rất nhiều topic thảo luận về thiết bị đóng cắt ^_^. Vậy các bạn thử chọn giùm mình các CB (các loại), Contactor, Thermal relay cho một cấu hình như sau:
      Một tủ điện động lực và điều khiển cấp nguồn cho 3 động cơ, 2 cụm điện trở, 3 dây điện trở, chi tiết như sau:
      - 1 động cơ 80kW, 3P-380VAC.
      - 1 động cơ 100kW, 3P-380VAC khởi động Y/YY.
      - 1 động cơ 20kW, 1P-220VAC
      - 1 cụm điện trờ bao gồm 10 điện trở, mỗi điện trở có công suất 2kW.
      - 1 cụm điện trở bao gồm 12 điện trở, mỗi điện trở có công suất 5kW.
      - 1 điện trở công suất 7 kW
      - 1 điện trở công suất 1.4kW
      - 1 điện trở công suất 15kW
      Yêu cầu 1 CB tổng, và cấp nguồn đầy đủ và riêng biệt cho mỗi phần trên.
      Để đơn giản mình giới hạn hãng sản suất nằm trong 3 hãng ABB, Mitsubishi, và Schneider.
      Khi các bác chọn đề nghị ghi các thông số của mỗi thiết bị lên và giải thích vì sao lại chọn nó ^_^. Các thiết bị đều phải tương thích các tiêu chuẩn bảo vệ hén.
      Các bác chọn xong rồi thì chúng ta sẽ cùng thảo luận
      PS: Các bác đừng chê câu hỏi của em dễ nhé
      Kính thưa Anh Lính Văn Công
      Trước hết xin thưa anh rằng câu hỏi của anh cũng chẳng giản đơn chút nào vì chúng liên quan đến việc lựa chọn rất nhiều phương án khả năng cũng phải bằng 1 đồ án TN chứ chả chơi. Thôi để trả lời Linhvancong tớ cho bạn mượn 1 phần đồ án TN của tớ vậy. Nếu muốn tớ gửi cho bạn nếu bạn không thì thôi.
      Thân vì chúng ta đều là dân Điên.!

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158

Trích dẫn Gửi bởi tanminh.evn Xem bài viết
      Kính thưa Anh Lính Văn Công
      Trước hết xin thưa anh rằng câu hỏi của anh cũng chẳng giản đơn chút nào vì chúng liên quan đến việc lựa chọn rất nhiều phương án khả năng cũng phải bằng 1 đồ án TN chứ chả chơi. Thôi để trả lời Linhvancong tớ cho bạn mượn 1 phần đồ án TN của tớ vậy. Nếu muốn tớ gửi cho bạn nếu bạn không thì thôi.
      Thân vì chúng ta đều là dân Điên.!
      Mình cũng kính thưa bạn là mình thiết kế một mạch động lực như trên và lên danh sách các thiết bị động lực chính cần đặt hàng chỉ trong vong chưa đầy 15 phút đấy bạn à. Còn đồ án hả bỏ qua đi, những đồ án như thế này thì cũng toàn là đồ án cũ đem ra mà chép lại thôi bạn.
      Bạn đã đi làm chưa nhỉ, nếu đi làm, lại đúng cái nghề thiết kế thì đảm bảo với bạn rằng trong vòng chưa đầy 15 phút là bạn đã bốc xong khối lượng trên rồi
      Dĩ nhiên là quá đơn giản, nhưng những cái đơn giản thế này chắc gì chúng ta đã làm đúng. Bạn chỉ biết chỗ đó cần MCCB chỗ này cần CB, rồi chọn dòng dựa trên dòng đm của CB. Nhưng chọn CB theo lý thuyết lại không như vậy. Bạn thử chọn cho tôi 1 cấu hình đi, và tôi sẽ cho bạn thấy bạn sót những chỗ nào.
      Như tiêu đề viết, có những cái quá đơn giản đến nỗi chúng ta chỉ dựa trên "sự quen thuộc" để làm. Thói quen thông thường sẽ là lối mòn.

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277
      Được cảm ơn 534 lần, trong 258 bài

cái này mà cho mý anh trong cty e làm thì bóc tách chỉ một xí là xong, vì như anh công nói cái này dần già trở thành thói quen rồi. không cần đặt bút lên máy tính làm gì đâu.

tuy nhiên, e cũng mới vào làm M&E thôi kinh nghiệm chưa có nên cũng chịu hô hố

nên sai sót thế nào nhờ anh công tiếp tục chỉ bảo luôn

Quân tử thảng đãng đãng
      Tiểu nhân trường thích thích

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158

Thói quen đôi lúc là một sai lầm cực kì nghiêm trọng. Vừa rồi mình có xem lại tài liệu và thỉnh giáo một số người thiết kế điện cho các cty nước ngoài, mới thấy được mình có một số sai sót cực kì cơ bản. Nó có thể dẫn đến một số sự cố như sau:
      - khi ngắn mạch xảy ra cho mạch bảo vệ động cơ, CB nhảy nhưng động cơ vẫn cháy.
      - Khi chạm 2 pha, CB tổng nhảy nhưng CB bảo vệ mạch con không nhảy.
      - Khi ngắn mạch xảy ra CB banh ta lông.
      - Khi ngắn mạch xảy ra, contactor dính luôn
      ... etc.
      Các trường hợp như thế có lẽ ít xảy ra, mà nếu xảy ra thì quấn động cơ lại, thay cb khác mà thôi. Nhưng nếu lựa chọn các thiết bị bảo vệ đúng cách thì có thể hạn chế được các sự cố trên.
      Mình chỉ mún nói vậy thôi, nhưng có lẽ các bác cao thủ nhà ta không có hứng thú nên thôi topic dừng lại ở đây vậy ^_^

Địa chỉ
      Ngày SG - Đêm TDM-Bình Dương
      Cảm ơn
      103
      Được cảm ơn 229 lần, trong 177 bài

Thói quen đôi lúc là một sai lầm cực kì nghiêm trọng. Vừa rồi mình có xem lại tài liệu và thỉnh giáo một số người thiết kế điện cho các cty nước ngoài, mới thấy được mình có một số sai sót cực kì cơ bản. Nó có thể dẫn đến một số sự cố như sau:
      - khi ngắn mạch xảy ra cho mạch bảo vệ động cơ, CB nhảy nhưng động cơ vẫn cháy.
      - Khi chạm 2 pha, CB tổng nhảy nhưng CB bảo vệ mạch con không nhảy.
      - Khi ngắn mạch xảy ra CB banh ta lông.
      - Khi ngắn mạch xảy ra, contactor dính luôn
      ... etc.
      Các trường hợp như thế có lẽ ít xảy ra, mà nếu xảy ra thì quấn động cơ lại, thay cb khác mà thôi. Nhưng nếu lựa chọn các thiết bị bảo vệ đúng cách thì có thể hạn chế được các sự cố trên.
      Mình chỉ mún nói vậy thôi, nhưng có lẽ các bác cao thủ nhà ta không có hứng thú nên thôi topic dừng lại ở đây vậy ^_^
      Hello

Mình chỉ là dân Sales thiết bị nên không rành về thiết kế cũng như kinh nghiệm chinh chiến trận mạc như bạn nói. Nhưng mình chỉ hiểu chút ít là tủ điện nếu bảo vệ đơn thuần bằng MCCB hay Relay nhiệt thì chắc chắn những vấn đề sự cố của bạn linhvancong đề cập sẽ xảy ra. Do đó, hiện nay mình thấy đa số tủ điện cái thời liệu cơm gắp mắm và bóp bụng đã qua rồi ===> giờ đã đến lúc lựa chọn phương án tối ưu nhưng vẫn mang lại hiệu quả kinh tế. ===> Relay bảo vệ kỹ thuật số (ELR/EF/OC) phù hợp cho tủ điện tổng MSB, tủ phân phối DB và ngay cả những tủ MCC....

Mong các pác chia sẻ thêm!
      @: theanhktech@yahoo.com
      Y!M: theanhktech

Cảm ơn
      105
      Được cảm ơn 106 lần, trong 69 bài

Mình cũng kính thưa bạn là mình thiết kế một mạch động lực như trên và lên danh sách các thiết bị động lực chính cần đặt hàng chỉ trong vong chưa đầy 15 phút đấy bạn à. Còn đồ án hả bỏ qua đi, những đồ án như thế này thì cũng toàn là đồ án cũ đem ra mà chép lại thôi bạn.
      Bạn đã đi làm chưa nhỉ, nếu đi làm, lại đúng cái nghề thiết kế thì đảm bảo với bạn rằng trong vòng chưa đầy 15 phút là bạn đã bốc xong khối lượng trên rồi
      Dĩ nhiên là quá đơn giản, nhưng những cái đơn giản thế này chắc gì chúng ta đã làm đúng. Bạn chỉ biết chỗ đó cần MCCB chỗ này cần CB, rồi chọn dòng dựa trên dòng đm của CB. Nhưng chọn CB theo lý thuyết lại không như vậy. Bạn thử chọn cho tôi 1 cấu hình đi, và tôi sẽ cho bạn thấy bạn sót những chỗ nào.
      Như tiêu đề viết, có những cái quá đơn giản đến nỗi chúng ta chỉ dựa trên "sự quen thuộc" để làm. Thói quen thông thường sẽ là lối mòn.
      Xin thưa rằng bạn cũng nhầm rồi đó cái gì mà chẳng có lý thuyết giải thích cho thực tế,và thực tế bổ xung cho lý thuyết bạn nói như vậy là phủ định sạch trơn rồi. Chứng tỏ thời gian bạn học không ăn nhập 1 chút nào về thực tế. Tại sao chỉ cần 15' bốc thuốc là xong phần ''thử'' của bạn nhưng để bảo vệ cái 15' là đúng thì là cả 1 vấn đề. Làm sao để người ta tin bạn rằng bạn là đúng và đúng đến mức nào bạn ra lời đố chưa nghe trả lời đã vội bỏ đi thì tốt nhất là đừng đố nữa Điện không biết nói khơi khơi...

+++---o0o---+++
      Thân vì cùng là dân Điên.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi tanminh.evn Xem bài viết
      Xin thưa rằng bạn cũng nhầm rồi đó cái gì mà chẳng có lý thuyết giải thích cho thực tế,và thực tế bổ xung cho lý thuyết bạn nói như vậy là phủ định sạch trơn rồi. Chứng tỏ thời gian bạn học không ăn nhập 1 chút nào về thực tế. Tại sao chỉ cần 15' bốc thuốc là xong phần ''thử'' của bạn nhưng để bảo vệ cái 15' là đúng thì là cả 1 vấn đề. Làm sao để người ta tin bạn rằng bạn là đúng và đúng đến mức nào bạn ra lời đố chưa nghe trả lời đã vội bỏ đi thì tốt nhất là đừng đố nữa Điện không biết nói khơi khơi...

+++---o0o---+++
      Thân vì cùng là dân Điên.
      ối các bác này sao có topic hay vậy mà không ai trả lời để anh em còn học hỏi.Hay bác linhvancong cho anh em thử mùi lợi hại đi?
      +++---o0o---+++
      Em cũng là dân điên nhưng mà mới điên thôi!có khi phải đi chữa chứ tháy khó quá điên ko nổi.!!!!!!!!!!!!!!!

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Những "Tâm Sự + Băn Khoăn" của người mới vào nghề:
      Bởi duonghai_tdh trong diễn đàn CHIA SẺ HỌC TẬP, NGHỀ NGHIỆP
      Trả lời: 79
      Bài cuối: 30-05-2018, 21:34
    2. Cần bán - TEL 0919406039 Ms Huyền Kaiphone liquid tight flexible conduilt size 1/2" - 3/4" - 1"
      Bởi Huyen CVL trong diễn đàn Chiếu sáng, đèn trang trí, led quảng cáo
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 22-09-2014, 11:08
    3. Nghề và nghiệp."Thảo luận về việc học ĐK TĐH trong trường đại học"
      Bởi VNK trong diễn đàn VNK - Khóa học thiết kế điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 19-02-2014, 12:04
    4. "Nghệ thuật" hôn môi ^^~
      Bởi nhoc_vip_9x_x trong diễn đàn Tình trường
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 17-12-2012, 21:41
    5. Trả lời: 78