• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Dòng qua MBA?

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Dòng qua MBA?

các bác cho em hỏi cái,bình thường thì em nhìn trên đồng hồ đo lường phía 22kv(MC431) có tải sẽ cho ta biết dòng phụ tải thì em không nói,còn phía 110(MC131) của MBA sao em thấy vẫn có dòng,mà phía 110 thì làm gì có tải mà sao vẫn có dòng,dòng này có phải là dòng công suất từ nguồn về MBA không?Mà sao em vẫn thấy trên đồng hồ đo lường phía 110(MC171) xuất tuyến đường dây vẫn có dòng lớn hơn dòng qua MC 131 của MBA?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 29 lần, trong 23 bài

Mặc định Ðề: Dòng qua MBA?

dòng từ mc171 vào máy biến áp qua mc131 còn một phần nữa đổ qua mc172.. gì đó nên nó lớn hơn 131. bạn xem thử có phải dòng qua 171 bằng tổng qua 131 cộng với các xuất tuyến 110 khác không?

3. Những thành viên đã cảm ơn nguyenha38 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131

Trích dẫn Gửi bởi nguyenha38 Xem bài viết
      dòng từ mc171 vào máy biến áp qua mc131 còn một phần nữa đổ qua mc172.. gì đó nên nó lớn hơn 131. bạn xem thử có phải dòng qua 171 bằng tổng qua 131 cộng với các xuất tuyến 110 khác không?
      Đúng là vậy rồi đó bác,như vậy dòng qua MC 131 đó không phải là dòng của phụ tải mà la dòng công suất từ nguồn đổ về phải không ạ?mà như thế thì dòng từ nguồn đổ về có phụ thuộc vào dòng phía tải không bác?Em ví dụ cái này bác xem thử nha: bình thường dòng qua 171(nguồn chính cấp cho MBA đi) I 171=300A,I 131=100A vậy thì dòng truyền tải qua 173 sẽ là 200A,I tải=400A.Nếu như I tải thay đổi(nhỏ hơn 400A) thì lúc này các giá trị dòng qua các MC phía 110 có thay đổi không?nếu thay đổi thì nó tăng hay giảm xuống?

Cảm ơn
      39

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Đúng là vậy rồi đó bác,như vậy dòng qua MC 131 đó không phải là dòng của phụ tải mà la dòng công suất từ nguồn đổ về phải không ạ?mà như thế thì dòng từ nguồn đổ về có phụ thuộc vào dòng phía tải không bác?Em ví dụ cái này bác xem thử nha: bình thường dòng qua 171(nguồn chính cấp cho MBA đi) I 171=300A,I 131=100A vậy thì dòng truyền tải qua 173 sẽ là 200A,I tải=400A.Nếu như I tải thay đổi(nhỏ hơn 400A) thì lúc này các giá trị dòng qua các MC phía 110 có thay đổi không?nếu thay đổi thì nó tăng hay giảm xuống?
      Ý bạn có phải là dòng của 431 giảm xuống dưới 400A thì dòng qua các MC 171,173 và 131 thay đổi như thế nào phải ko?
      Nếu đúng vậy thì mình nghĩ là 171 và 131 cũng sẽ giảm do dòng qua 171 nuôi chính trạm đó và (những) trạm nào đó sau mc 173 mà.

6. Những thành viên đã cảm ơn nguyenha38 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131

có ai biết vì sao chống sét van thường phải đặt gần MBA mà có thể đặt xa ví dụ như trước MC 131 được không?nếu đặt xa như vậy thì phải đảm bảo hơn chứ vì khi đó nó sẽ bảo vệ cho cả MC nữa đó.
      Còn vấn đề này nữa:bình thường dòng định mức của MC 131 là 1250A và điện áp chịu được là 115kV.Nếu như có sét đánh lan truyền hoặc đánh thẳng vào MC trước khi đến CSV qua MBA thì MC có bị BÙM không?vì khi sét đánh thì biên độ dòng và áp sét sẽ rất cao,cao hơn cả dòng và điện áp định mức mà MC phải chịu được vậy thì MC có BÙM không?Nên mình mới đặt câu hỏi phía trên là tại sao không đặt CSV trước MC để bảo vệ cho cả MC và MBA luôn?Mong được mở mang kiến thức

Cảm ơn
      39

thực tế, máy biến áp lực trong lưới truyền tải được trang bị chống sét van. Lý do là nó rất đắt, hehe. Ta biết rằng trong một số chế độ độ vận hành của mba, sóng sét vào mba có thể bị dâng lên gấp vài ba lần phá hỏng cách điện của mba. Theo quan điểm thiết kế trạm sau này, chống sét van không chỉ được đặt ở mba đâu mà còn được đặt ở tất cả các đầu đường dây vào trạm nữa. Mà có lẽ bạn nên lập topic mới đi để mọi người cùng vào thảo luận

9. Những thành viên đã cảm ơn nguyenha38 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131

Trích dẫn Gửi bởi nguyenha38 Xem bài viết
      thực tế, máy biến áp lực trong lưới truyền tải được trang bị chống sét van. Lý do là nó rất đắt, hehe. Ta biết rằng trong một số chế độ độ vận hành của mba, sóng sét vào mba có thể bị dâng lên gấp vài ba lần phá hỏng cách điện của mba. Theo quan điểm thiết kế trạm sau này, chống sét van không chỉ được đặt ở mba đâu mà còn được đặt ở tất cả các đầu đường dây vào trạm nữa. Mà có lẽ bạn nên lập topic mới đi để mọi người cùng vào thảo luận
      Vậy bạn có thể giải thích được vì sao đã đặt kim thu sét ở đầu đường dây cao áp rồi mà còn phải đặt gần MBA nữa?Mình chỉ biết là kim thu sét chóng sét đánh thẳng vào thiết bị,còn CSV là chống sét lan truyền từ đường dây vào các thiết bị(MC,DCL,MBA..)như vậy không lẽ khi sét đánh thảng vào kim thu sét mà kim thu sét bị hỏng lúc đó mới có sét lan truyền vào đến MBA à?Còn bình thường sét có đánh thảng vào các thiết bị mà không có liên quan gì đến kim thu sét không?mình đang mơ hồ quá!
      còn trường hợp sét qua MC thì sao MC không bị BÙM?

Cảm ơn
      39

Kim thu sét tưởng ở trong trạm chứ ? Nó bảo vệ chống sét đánh thẳng vào trạm thôi mà.
      1.Còn đường dây người ta treo dây chống sét đấy thôi nhưng vẫn dùng chống sét ở trạm là có xác suất sét đánh vòng qua dây chống sét để truyền trên đường dây vào trạm. Còn đặt chống sét van không bảo giờ chặn được sóng sét, nó chỉ làm giảm biên độ sóng sét xuống mức an toàn thôi.
      2.Máy cắt không bùm hay bùm như bạn nói thì mong mọi người giúp đỡ.

12. Những thành viên đã cảm ơn nguyenha38 vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016