• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      42
      Được cảm ơn 5 lần, trong 2 bài

Mặc định hỏi về dòng so lệch?

Theo mình được biết thì role so lệch MBA thường so sánh dòng trực tiếp giữa các phần tử cần được bảo vệ và phạm vi trong vùng bảo vệ chính là giới hạn của các TI đặt vào đó.Thường thì sự cố phía 110(cáp trần) xảy ra nhiều hơn phía 22/15(cáp ngầm có vỏ bọc),mà tỉ số biến phía sơ cấp của mỗi phía đều khác nhau do phụ thuộc vào dòng tải.Phía 110 thường chọn tỉ số biến dòng nhỏ hơn phía 22/15 nhưng đầu ra thứ cấp của mỗi phía đều bằng nhau(1 hoặc 5A).Như vậy thì nếu có sự cố thì role sẽ theo nguyên tắc so sánh dòng lúc này có phải nó sẽ so sánh dòng phía thứ cấp để bảo vệ làm việc không?Theo mình hiểu thì bình thường không có dòng qua role,đến lúc có sự cố thì dòng sự cố vượt quá định mức của sơ cấp TI thì khi đó dòng phía thứ cấp mới đạt đến 1 hoặc 5A cấp cho role làm việc.
      Như vậy role sẽ so sánh dòng phía thứ cấp của TI phía 110 so với phía 15/22.Nếu sc phía 110 thì dòng đạt giá trị 1 hoặc 5A còn phía 15/22 vẫn chưa đến giá trị đó thì khi đó role mới so sánh dòng không cân bằng giữa 2 phía mà tác động đi căt MC cấp nguồn cho MBA.
      Những hiểu biết của mình về nguyên lý bảo vệ so lệch như vậy không biết đã đúng chưa,mong được các bạn chỉ giáo!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 29 lần, trong 23 bài

Mặc định Ðề: hỏi về dòng so lệch?

Mình tưởng rơ le nó tự động quy đổi từ dòng sơ cấp về thứ cấp rồi mới tiến hành so sánh chứ.

3. Những thành viên đã cảm ơn nguyenha38 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenha38 Xem bài viết
      Mình tưởng rơ le nó tự động quy đổi từ dòng sơ cấp về thứ cấp rồi mới tiến hành so sánh chứ.
      Sao tự động quy đổi được bạn,bạn cũng biết biến dòng là thiết bị biến đổi dòng cao xuống thấp để cấp cho role bảo vệ và đo lường,nếu như bạn nói thì không lẻ dòng phía sơ cấp gần cả mấy trăm ampe đưa vào thì thiết bị phía thứ cấp nào mà còn nữa.Có gì sai bạn bỏ quá cho!

Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 29 lần, trong 23 bài

Ý mình là rơ le tự động quy đổi tức là rơ le dựa vào dòng thứ cấp tính toán ra để biết được dòng sơ cấp là bao nhiêu, xong rồi so sánh.

6. Những thành viên đã cảm ơn nguyenha38 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenha38 Xem bài viết
      Ý mình là rơ le tự động quy đổi tức là rơ le dựa vào dòng thứ cấp tính toán ra để biết được dòng sơ cấp là bao nhiêu, xong rồi so sánh.
      Cái đó mình cũng còn đang lơ mơ đây,mình chỉ hiểu là khi dòng ngắn mạch vượt quá dòng định mức của TI thì lúc đó phía thứ cấp tự động tăng lên 1A để cấp dòng vào đúng chức năng bảo vệ trong role(nguyên lý của nó cũng như MBA lực đó bạn nó cũng dựa vào nguyên lý cảm ứng điện từ,khi có nguồn vào phía sơ thì dòng và áp sẽ cảm ứng qua các mạch từ khi đó phía thứ cấp sẽ có giá trị điện áp đã định).Còn role phải có nhiệm vụ so sánh dòng phía thứ cấp của phía 110 và 22/15 để làm việc tùy vào giá trị cài đặt của mỗi trạm biến áp.Bạn có ý kiến nào hay thì mình cùng thảo luận nhé

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016