• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 8 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: Cần hỏi về BUSBAR

Thanh cái dứoi 2000Ampe thì thường chọn hệ số là 2:tức là 1mm2 tiết diện thanh cái tương đương với dòng 2ampe, vậy dòng 1200Ampe của bác thì dùng đồng 10x60 nhưng theo kinh nghiệm thiết kế của em thì với MCCB khoảng cách lớn nhất giữa các cực là 70mm nên nếu dùng đồng bản rộng 60 thì khoảng cách 2 pha chỉ còn 10mm(tiêu chuẩn IEC thì điện áp dứoi 415VOL chỉ cần 7mm), nhưng đa số khách hàng việt nam nhìn thấy khoảng cách này là khóc .nên theo em bác chọn đồng 2x6x50.

Khối lượng busbar thì bác tính theo công thức : chiều dài x tiết diện x khối lượng riêng (của đồng là 8900kg/1m3)

Cảm ơn
      1

Cảm ơn bạn hoangha nhé !
      - bạn có thể nói rõ cho mình về cách tính khối lượng trong 1 tủ điện không. Giả sử mình có tủ 800x1800x500 với con MCCB tổng chẳng hạn 1000A thì mình cần nhiêu kg busbar, mình mới tập tọe làm về vấn đề này lên mong bạn giúp đỡ
      - thanks !

4. Những thành viên đã cảm ơn dongbienbg vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4

cái này nó vô cùng lắm bác ạ, vì nó phụ thuộc vào cách bố trí và đi thanh cái trong tủ.Để tính chính xác được thì bác phải xây dựng được bản vẽ cơ khí chế tạo tủ trong đó bao gồm cả việc bố trí thanh cái.
      Nếu bác chỉ cần áng chừng thì bác làm theo cách này cho em:tủ tổng có dòng 1200A dùng MCCB gồm các thanh cái sau:
      1: Thanh cái đầu vào MCCB 1200A (cái này làm chờ để bắt cáp vào mỗi pha 2 thanh 8x50 mỗi thanh dài khoảng 100mm=> total = 3x2x100=600mm)
      2:Thanh cái đầu ra MCCB1200A để nối vào dàn thanh cái chính (mỗi pha gồm 2 thanh 8x50 mỗi thanh dài khoảng 350mm(cái này em tính an toàn) => total=3x2x350=2100mm)
      3: Dàn thanh cái chính gồm 3 thanh đồng 10x60 cho 3 pha R, S, T mỗi thanh dài bằng chiều rộng tủ=> total=3x600=1800

4:thanh cái trung tính tùy theo yêu cầu của khách hàng và hồ sơ, chiều dài thanh trung tính bằng chiều rộng tủ.

muốn biết tổng là bao nhiêu kg thì bác cộng các thứ trên vào là ra.Tuy nhiên trong 1 tủ thường thì có cả các MCCB nhánh nữa nên khi tính khối lượng thanh cái bác phải tính cả thanh cái đầu vào đấu từ dàn thanh cái chính xuống đầu vào của MCCB nhánh

6. The Following 5 Users Say Thank You to hoangha1339 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1

-- Cảm ơn bạn nhiều nhé !mình cũng chỉ muốn áng chừng thui, không cần chính xác. Cũng cảm ơn bạn vì đã cho mình biết thêm chút kiến thức. Có gì mong bạn giúp mình nữa nhé !
      -- Bạn có các tiêu chuẩn về khoảng cách cách điện giữa các thiết bị với nhau và với vỏ không ? để mình ước lượng, tính toán ra kích thước vỏ ấy mà. Mình không rành lắm.
      -- Nếu được gửi mail cho mình nhé, luôn mong được làm quen và kết bạn với bạn, hi. mail mình là: dongbienbg@gmail.com
      -- Rgds,

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 351 lần, trong 139 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoangha1339 Xem bài viết
      cái này nó vô cùng lắm bác ạ, vì nó phụ thuộc vào cách bố trí và đi thanh cái trong tủ.Để tính chính xác được thì bác phải xây dựng được bản vẽ cơ khí chế tạo tủ trong đó bao gồm cả việc bố trí thanh cái.
      Nếu bác chỉ cần áng chừng thì bác làm theo cách này cho em:tủ tổng có dòng 1200A dùng MCCB gồm các thanh cái sau:
      1: Thanh cái đầu vào MCCB 1200A (cái này làm chờ để bắt cáp vào mỗi pha 2 thanh 8x50 mỗi thanh dài khoảng 100mm=> total = 3x2x100=600mm)
      2:Thanh cái đầu ra MCCB1200A để nối vào dàn thanh cái chính (mỗi pha gồm 2 thanh 8x50 mỗi thanh dài khoảng 350mm(cái này em tính an toàn) => total=3x2x350=2100mm)
      3: Dàn thanh cái chính gồm 3 thanh đồng 10x60 cho 3 pha R, S, T mỗi thanh dài bằng chiều rộng tủ=> total=3x600=1800

4:thanh cái trung tính tùy theo yêu cầu của khách hàng và hồ sơ, chiều dài thanh trung tính bằng chiều rộng tủ.

muốn biết tổng là bao nhiêu kg thì bác cộng các thứ trên vào là ra.Tuy nhiên trong 1 tủ thường thì có cả các MCCB nhánh nữa nên khi tính khối lượng thanh cái bác phải tính cả thanh cái đầu vào đấu từ dàn thanh cái chính xuống đầu vào của MCCB nhánh
      Bạn tính khá chuẩn và nhanh, chắc bốc tủ chuyên nghiệp đây. Chỗ thanh cái đầu vào hình như bạn nhân sai hay sao ấy. Check lại thử xem sao.

Với dòng điện 1200A thì bạn chọn tổng tiết diện thanh cái khoảng 800-1000mm2. Nếu dùng MCCB thì đầu cực nó khoảng 44-50mm => chọn 2 thanh 50x8 hoặc 50x10 là ok.

Còn về khối lượng đồng thì gửi bạn file exel. Bạn nhập kích thước vào nó sẽ ra khối lượng. Có sẵn bảng tra dòng VN.

http://dien-congnghiep.com/upload/ho...uong_dong.xlsx

9. The Following 3 Users Say Thank You to tronghuan For This Useful Post:

Cảm ơn
      4

Trích dẫn Gửi bởi dongbienbg Xem bài viết
      -- Bạn có các tiêu chuẩn về khoảng cách cách điện giữa các thiết bị với nhau và với vỏ không ? để mình ước lượng, tính toán ra kích thước vỏ ấy mà. Mình không rành lắm.

-- Rgds,
      cái này thì em chưa thấy bên nào đưa ra tiêu chuẩn cả, thiết bị lắp sát nhau cũng chả sao trừ một số thiết bị sinh nhiệt như tụ, kháng.
      khi bố trí thiết bị bác chú ý làm sao cho khoảng cách thanh cái giữa các pha và khoảng cách giữa vỏ tủ với thanh cái>=15mm (tính cả buloong đấu nối thanh cái) là được.Thêm nữa là bố trí để cho việc đấu nối cáp vào ra dễ dàng .

Cảm ơn
      1

-- thanks 2 bạn nhiều nhé.
      -- Mình cũng mới vào nghề lên mọi cái còn rất bỡ ngỡ, có gì không hiểu mong các bạn giúp đỡ.
      -- Thanks with best regards

Longvn viết:
      Vấn đề đã được giải quyết.
      Cảm ơn các anh chị đã tham gia trả lời.
      Đóng toppic nha mọi người.
      Sửa lần cuối bởi longVN; 20-07-2011 lúc 17:14.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Cần giúp về chọn kt tủ và busbar
      Bởi dongbienbg trong diễn đàn Tủ bảng điện, thang máng cáp, dây dẫn điện
      Trả lời: 16
      Bài cuối: 18-05-2015, 20:55
    2. Hensel-Germany. Hộp đấu dây (ATEX)-hộp MCB-tủ bảng phân phối-phụ kiện đấu dây-Busbar
      Bởi Dang Ky Hai trong diễn đàn Phân phối thiết bị điện từ Âu - Mỹ, Malaysia
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 14-12-2014, 00:13
    3. Trợ giúp - đế busbar tủ điện.............help
      Bởi blockblue trong diễn đàn Tủ bảng điện, thang máng cáp, dây dẫn điện
      Trả lời: 15
      Bài cuối: 04-07-2014, 23:16
    4. Trợ giúp - busbar arrangements
      Bởi truongdinhvu trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 25-11-2011, 13:45
    5. Trợ giúp - Thiết kế giá đỡ cho busbar
      Bởi phihai0189 trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP