• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 54 lần, trong 18 bài

Mặc định Máy Biến Áp Khô: cho em xin ít tài liệu và trả lời giúp em 3 câu hỏi

Các bác có kinh nghiệm làm về máy biến áp hay các đại ca ngành điện cho em xin ít tài liệu về máy biến áp khô được không ạ:

- Tài liệu lắp đặt một trạm máy biến áp khô.
      - các thí nghiệm trước và sau khi lắp đặt máy biến áp khô ( 630KVA/6KV)
      - Cho em hỏi dùng dây đồng làm dây biến áp thì hiệu quả hơn dây nhôm ở chỗ nào ạ.

Em hỏi hơi nhiều mong các bác thông cảm.
      Em cám ơn ạ.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: Máy Biến Áp Khô

Bạn hungbka thân mến, máy biến áp khô và trạm biến áp sử dụng máy biến áp khô là hai vấn đề khác nhau, mình sẽ trả lời bạn theo từng vấn đề:
      1. Trạm biến áp sử dụng máy biến áp khô: bố cục của trạm cũng như quy cách lắp đặt tùy và công ty điện lực địa phương quy định và quỹ đất cho trạm. Vì vậy bạn phải theo Thiết kế mẫu của từng Điện lực. Máy biến áp khô cũng bố trí như máy dầu thôi, nhưng đặt biệt chú ý vấn đề thông gió trạm để trạm biến áp vận hành hiệu quả hơn. Bạn có thể e mail cho mình theo địa chỉ: rangtm.sge@gmai.com, mình sẽ gửi cho bạn tài liệu hướng dẫn lắp đặt vận hành máy khô ABB.
      2. Máy khô sử dụng cuộn dây đồng và nhôm khác nhau chỗ nào
      - Về mặt vật liệu: sử dụng dây đồng sẽ dẫn điện tốt hơn dây nhôm, nhưng dây đồng có nhiều khuyết điểm làm cho việc sử dụng nhôm làm vật liệu dẫn điện ngày càng phổ biến:
      + Giá nguyên liệu đồng quá cao, cao hơn rất nhiều so với nhôm.
      + Đồng mềm hơn nhôm, rất dễ gãy, đứt.
      + Trữ lượng đồng của thế giới trở nên khan hiếm.
      - Khuynh hướng: các công ty điện lực việt nam cũng như nước ngoài chuyển dây dẫn qua dây nhôm đa số.
      - Khi quyết định mua máy khô: nên mua máy làm bằng cuộn dây nhôm sẽ tiết kiệm được nhiều chi phí. Đồng thời phải yêu cầu nhà sản xuất thiết kế MBA khô sao cho độ tổn hao đáp ứng yêu cầu của Điện lực địa phương. Đây mới là điều quan trọng. Vì đạt được điều này thì không cần quan tâm MBA khô sử dụng dây đồng hay nhôm.
      Trận trọnh

3. Những thành viên đã cảm ơn Mr.Maybienapkho vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      31

em rất cám ơn anh đã quan tâm tới câu hỏi của em.
      anh gửi cho em xin tài liệu của ABB nhé
      Email:hungnguyenquoc.vh@gmail.com

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 422 lần, trong 213 bài

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Maybienapkho Xem bài viết
      + Đồng mềm hơn nhôm, rất dễ gãy, đứt.
      + Đồng thời phải yêu cầu nhà sản xuất thiết kế MBA khô sao cho độ tổn hao đáp ứng yêu cầu của Điện lực địa phương. Đây mới là điều quan trọng. Vì đạt được điều này thì không cần quan tâm MBA khô sử dụng dây đồng hay nhôm.
      Trận trọnh
      đồng mà mềm hơn nhôm thì mình kg đồng ý.
      máy biến áp khô, chắc chắn tổn hao không tải sẽ cao hơn máy dầu nhiều.

Cảm ơn
      1

Nhân tiện đây các bác cho em hỏi. Làm sao để tính được kích thước của manhole vậy

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Các bạn mến
      Chắc chắn là máy biến áp khô sẽ tổn hao không tải cao hơn Máy biến áp dầu.
      Nhưng hiện tai, các Điện lực khu vực cũng như các nhà tư vấn có thể đưa ra độ tổn hao chấp nhận được khi sử dụng máy biến áp khô. Nếu nhà sản xuất nào đáp ứng thì cho phép sử dụng. Theo mình biết EVN HCMC có hẵn văn bản quy định cho phép máy biến áp khô có thể đấu nối vào hệ thống điện quốc gia kèm theo các tiêu chí kỹ thuật và đặt biệt là độ tổn hao.

Với sự phát triển không ngừng của công nghệ, mình tin các hãng lớn như ABB có thể sản xuất được máy biến áp khô có độ tổn hao thấp hơn. Quan trọng là giá thành phải chấp nhận được để có thể thay thế toàn bộ máy biến áp dầu, sẽ an toàn hơn cho người dân đi đường, người vận hành
      Trân trọng.

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 422 lần, trong 213 bài

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Maybienapkho Xem bài viết
      Các bạn mến
      Chắc chắn là máy biến áp khô sẽ tổn hao không tải cao hơn Máy biến áp dầu.
      Nhưng hiện tai, các Điện lực khu vực cũng như các nhà tư vấn có thể đưa ra độ tổn hao chấp nhận được khi sử dụng máy biến áp khô. Nếu nhà sản xuất nào đáp ứng thì cho phép sử dụng. Theo mình biết EVN HCMC có hẵn văn bản quy định cho phép máy biến áp khô có thể đấu nối vào hệ thống điện quốc gia kèm theo các tiêu chí kỹ thuật và đặt biệt là độ tổn hao.

Với sự phát triển không ngừng của công nghệ, mình tin các hãng lớn như ABB có thể sản xuất được máy biến áp khô có độ tổn hao thấp hơn. Quan trọng là giá thành phải chấp nhận được để có thể thay thế toàn bộ máy biến áp dầu, sẽ an toàn hơn cho người dân đi đường, người vận hành
      Trân trọng.
      sẽ kg có cách nào để tổn hao không tải nhỏ như biến áp dầu đâu, bạn biết vì sao kg ?

9. Những thành viên đã cảm ơn eocr vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      31

Trích dẫn Gửi bởi eocr Xem bài viết
      sẽ kg có cách nào để tổn hao không tải nhỏ như biến áp dầu đâu, bạn biết vì sao kg ?
      vì sao vậy anh?

Địa chỉ
      vô gia cư
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Ðề: Máy Biến Áp Khô

Vớicùng một công suất định mức thì tổn hao cả không tải và tổn hao có tải của MBA khô đều nhỏ hơn của MBA dầu đấy chứ, bạn eocr có nhầm lẫn chăng?

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016