• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 25 lần, trong 9 bài

Mặc định Đứt dây trong mạng điện, làm cách nào tìm ra nơi xảy ra sự cố nhanh nhất

Một câu hỏi giả định, nhờ mọi người xem ai có kinh nghiệm thi công công trình cho các nhà máy xí nghiệp thì truyền đạt lại cho đàn em.

Trong một nhà máy, có nhiều đèn, quạt, dây cáp dẫn điện thoại, dây thông tin, v.v... Tất cả các dây trên đều đi chung trong các ống dẫn, và đi ngầm. Vậy, làm sao với bút thử điện hay đồng hồ VOM mà ta xác định được điểm nào bị đứt một cách nhanh nhất.

Ngay cả khi dây đi trần, với 1 đống dây như vậy thì đo cũng hơi nhọc, nhưng đặt trường hợp là trong 1 khu xưởng lớn, mà ta phải chạy tới chạy lui để đo thì cũng đuối không kém. Làm sao mà ra dáng kỹ sư một chút, mọi người chỉ dẫn giúp nha.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 4 Users Say Thank You to losttower For This Useful Post:

Địa chỉ
      TP.HCM
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 191 lần, trong 41 bài

Đầu tiên bạn phải quan sát tổng thể xem thử bị sự cố khu vực nào, tuyến nào. Sau đó dùng phương pháp loại trừ khoanh vùng sự cố lại. Chỉ thử những khả năng có thể xẩy ra thôi. Chứ cứ vô cắm đầu đo mà không biết mình đo cái gì thì đuối là đúng rồi.
      Ví dụ : mất điện ở tuyến số 1 thì tội gì đi đo mấy tuyến khác. Xem thử mất điện ở đầu tuyến hay cuối tuyến. Nếu vị trí này có điện mà vị trí kế tiếp bị mất thì khả năng đứt dây trong đoạn này. Tập trung vào đo điện trở từng dây trong đoạn này là xác định được.
      Web điện - Web của dân Điện
      Tiên sư - Giáo Sĩ: Dương Anh Tuấn
      Email: tuanee584@gmail.com
      Yahoo: anhtuanvd

Nhấn "thanks" cho những bài viết hữu ích!

4. The Following 7 Users Say Thank You to Tuanduong For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,881 lần, trong 549 bài

Giả định đó rất hay, cũng tương tự trường hợp bị chập mạch pha - mass, hoặc đứt dây ( đứt lõi đồng, ko đứt vỏ ngoài) làm sao xác định được điểm đứt, chập, chỉ bằng VOM và bút thử điện, có thể quan sát bằng mắt thường?
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 25 lần, trong 9 bài

Nếu đứt bên trong lõi thì hơi khó, giả sử một xí nghiệp họ bắt đúng chuẩn (về màu sắc, kích thước dây) thì có thể suy ra, nhưng đặt trường hợp họ không làm như thế thì bắt buộc phải mò từng ổ đấu, nhỡ đo nhầm dây trung tính mà tưởng nó bị đứt thì toi.

Mình đã có lần nhìn vào các ổ đấu ở khu A trường mình (SPK), rất ư là lộn xộn, ko thể dùng VOM được, vì nếu đo theo kiểu chập 2 đầu ở đầu này rồi đó đầu kia thì khó xác định hơn, nếu như 2 ổ đấu cách nhau quá xa và số lượng dây trong cùng 1 ống dây nhiều thì rất làm rất vất vả. Chưa kể đứt nhiều dây trong đó, việc thay thế cũng khó khăn, nếu ta không có dây mồi để sẵn trong đó. Mình không biết ở các mạng đi điện âm tường thì họ có để sẵn dây mồi hay không nữa, chứ không lẽ khi thay dây thì phải đục tường.

Nếu có xác định được đường dây xảy ra sự cố thì mình dùng bút thử điện không thì làm sao xác định được có mấy dây bị đứt. Yêu cầu là ta phải sửa điện sống, để đảm bảo hoạt động của xí nghiệp.

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 183 lần, trong 52 bài

Trích dẫn Gửi bởi losttower Xem bài viết
      Một câu hỏi giả định, nhờ mọi người xem ai có kinh nghiệm thi công công trình cho các nhà máy xí nghiệp thì truyền đạt lại cho đàn em.

Trong một nhà máy, có nhiều đèn, quạt, dây cáp dẫn điện thoại, dây thông tin, v.v... Tất cả các dây trên đều đi chung trong các ống dẫn, và đi ngầm. Vậy, làm sao với bút thử điện hay đồng hồ VOM mà ta xác định được điểm nào bị đứt một cách nhanh nhất.

Ngay cả khi dây đi trần, với 1 đống dây như vậy thì đo cũng hơi nhọc, nhưng đặt trường hợp là trong 1 khu xưởng lớn, mà ta phải chạy tới chạy lui để đo thì cũng đuối không kém. Làm sao mà ra dáng kỹ sư một chút, mọi người chỉ dẫn giúp nha.
      Losttower:

Làm sao để ra dáng một kỹ sư ư? Mình chỉ cho bạn nhé.

Ko cần chạy tới chaỵ lui lăng xăng làm gì cho mệt. Cứ bình tĩnh, hỏi ông nào chiụ trách nhiệm về điện và hỏi cho ra vấn đề. Nếu ổng ko biết, thì tham khảo cái bản vẽ điện của xưởng, nhà máy, hay khu vực bị sự cố. Kỹ sư sẽ dựa trên bản vẽ chứ ko phải chạy tới chạy lui mà ra vấn đề.
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

8. Những thành viên đã cảm ơn hien.nguyenquoc vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Bạn nên áp dụng phương pháp chia đôi.

Bạn đến điểm ở giữa đo một cái sẽ biết nó bị hỏng nửa nào. Tiếp tục chia đôi nửa bị hỏng, đến điểm giữa đo cái nữa...

Một mạng dù phức tạp đến mấy nhưng áp dụng cách chia đôi vẫn nhanh nhất.

Chia đôi có thể hiểu theo nhiều cách, và tùy thuộc vào mạng mà bạn sẽ áp dụng cách nào:

1/. Chia đôi theo chiều dài dây.
      2/. Chia đôi theo khu vực tải.
      3/. Chia đôi theo chức năng mạch điện.
      4/. Chia đôi theo sơ đồ nguyên lý.
      ...

Nếu bạn phải xử lý sự cố nhiều, thì dần dần bạn sẽ có kinh nghiệm. Chứ làm lần đầu chắc chắn sẽ... lăng xăng, không ra dáng KS chút nào, dù bạn có là thủ khoa.

10. The Following 6 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 183 lần, trong 52 bài

Bạn Quốc Thái nói đúng.

Lúc đầu ai cũng vậy, cũng bỡ ngỡ... Những người luôn tự đặt cho mình những câu hỏi là những người sẽ giỏi về mặt nghề nghiệp sau này. Cho dù lần đầu có thể họ lăng xăng, bỡ ngỡ. Và đôi khi, thay vì sửa chữa và tìm ra vấn đề, họ còn làm cho vấn đề trở nên trầm trọng hơn.

Thành công, có lẽ sẽ tuỳ thuộc vào cách bạn xử lý tình huống mà thôi. Mình gửi cho bạn Quocthai một lời cảm ơn. Thanks!
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

12. Những thành viên đã cảm ơn hien.nguyenquoc vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,881 lần, trong 549 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Bạn nên áp dụng phương pháp chia đôi.

Bạn đến điểm ở giữa đo một cái sẽ biết nó bị hỏng nửa nào. Tiếp tục chia đôi nửa bị hỏng, đến điểm giữa đo cái nữa...

Một mạng dù phức tạp đến mấy nhưng áp dụng cách chia đôi vẫn nhanh nhất.

Chia đôi có thể hiểu theo nhiều cách, và tùy thuộc vào mạng mà bạn sẽ áp dụng cách nào:
      1/. Chia đôi theo chiều dài dây.
      2/. Chia đôi theo khu vực tải.
      3/. Chia đôi theo chức năng mạch điện.
      4/. Chia đôi theo sơ đồ nguyên lý.
      ...
      Nếu bạn phải xử lý sự cố nhiều, thì dần dần bạn sẽ có kinh nghiệm. Chứ làm lần đầu chắc chắn sẽ... lăng xăng, không ra dáng KS chút nào, dù bạn có là thủ khoa.
      Bác Thái có thể chỉ cho em biết rõ hơn được không? giả sử như em có một sợi dây CVV/XLPE/Cu 4x2.5 mm2, trong đó bị chập 2 sợi dây, nhưng nhìn ở ngoài vỏ thì không thấy gì hết. Nếu muốn kiểm tra bằng cách chia đôi ra thì tới khoảng giữa sợi dây cắt ra đo và sau đó nếu không đúng thì nối dây lại ah? nếu trên một sợi dây dài mà có đến 3-4 chỗ nối thì tốt nhất em nên thay một sợi khác nhầm đảm bảo an toàn hơn ( do bên môi trường làm việc ẩm ướt, các mối nối nếu không được nối kỹ thì sẽ xảy ra rò điện và chập điện)
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

Địa chỉ
      TP.HCM
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 191 lần, trong 41 bài

Ý bác QT là mình khoanh vùng lại, dùng phương pháp loại suy. Ví dụ chia 2 vùng bị sự cố, thử từng bên hoặc nếu 1 line dài chằng hạn có nhiều điểm nối dây ở giữa thì mình thử điểm giữa trước chứ không phải cắt dây như bác Combui nói.

Giả định bác Combui đưa ra cũng khó xẩy ra đó. Nhưng nếu xẩy ra thì vẫn có cách xác định được chứ không cần thiết phải cắt dây rồi nối lại cực khổ như bác nói đâu. Lúc này mình dùng phương pháp đo điện trở rồi suy ra điểm bị chập nằm vị trí nào.
      Web điện - Web của dân Điện
      Tiên sư - Giáo Sĩ: Dương Anh Tuấn
      Email: tuanee584@gmail.com
      Yahoo: anhtuanvd

Nhấn "thanks" cho những bài viết hữu ích!

15. Những thành viên đã cảm ơn Tuanduong vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      đâu đó
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 49 lần, trong 48 bài

Mặc định Ðề: Đứt dây trong mạng điện, làm cách nào tìm ra nơi xảy ra sự cố nhanh nhất

xin tiếp chủ đề này . nhà e gần 1 đường dây trung thế dạo trước có sự cố bị nổ sứ thì phải làm dây rơi ra khỏi cột điện võng xuông gần chạm mặt nước . vậy mà chỉ 15p sau đã có người đến sửa . e không biết vì sao họ biết nhanh đến vậy và vì sao họ xác đính được điểm xảy ra sự cố . nhà e ở vùng dân cư thưa , thời điểm xảy ra sự cố là lúc chiều tối nên khả năng có người nhìn thấy để báo ngay là rất thấp . các a cho ý kiến nhé .

C v P

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - bán nhanh và gấp 2 con plc omron zen trong ngày mai
      Bởi duongcdtk5 trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 05-09-2014, 20:03
    2. Dịch vụ - Dịch vụ chuyển phát nhanh uy tín,nhanh chóng
      Bởi viethoangelvn trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-05-2014, 15:54
    3. Trợ giúp - giúp em nhanh nhá
      Bởi boyphuong1994 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 12-12-2013, 23:33
    4. Trợ giúp - Cách tính ra dây điện nhanh nhất
      Bởi kingnothing0880 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 22-12-2011, 16:43
    5. Trợ giúp - làm cách nao để tính toán dây và thiết bị điện trong bản vẽ nhanh nhất?
      Bởi mr.ba86 trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 07-04-2011, 15:45

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016