• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Cần giúp đở thiết kế mạch đk thiết bị từ xa ứng dụng sóng di động!

Mình hiện đang làm cho một công ty, mới đây công ty của mình yêu cầu tối ưu mạch điều khiển điện cho một trạm bơm nước.
      Cụ thể như sau:
      - Có một đài nước cấp nước cho phân khu kinh tế Dung Quất do công ty mình quản lý. Đài nước này có một bể nước trung gian đặt dưới mặt đất để sau đó máy bơm hút nước đưa lên bồn cao 15m.
      - Một trạm bơm nước được kết nối đường ống tới bể nước trung gian của đài nước, với khoảng cách là 3km.

Có hình vẽ kèm theo:

Yêu cầu được đặt ra là thiết kế một mạch điện - điện tử sao cho:

1. Khi bể nước trung gian hết nước, phao nước đóng tiếp điểm K11 (hình vẽ), mạch 1 sẽ xử lý các tín hiệu điện thành các tín hiệu khác và truyền qua mạch 2 với phương thức có thể là bằng tin nhắn sms, cuộc gọi, sóng vô tuyến,...Sau đó mạch 2 sẽ nhận tín hiệu đó và xử lý ngược trở lại thành tín hiệu điện để đóng rơ le K2, K2 có điện sẽ đóng tiếp điểm thường hở K21 (coi như đóng mạch của máy bơm) làm máy bơm hoạt động, bơm nước cho bể trung gian.
      2. Khi bể nước trung gian đầy, van phao đóng tiếp điểm K12, tương tự như trên, sẽ phát - thu - xử lý tín hiệu làm đóng rơle K3, K3 có điện sẽ mở tiếp điểm K31, ngắt mạch máy bơm.
      3. Nếu máy bơm gặp sự cố, không chạy, rơle sự cố sẽ đóng tiếp điểm K4, mạch 2 sẽ xử lý tín hiệu và nhắn tin tới số di động định trước với nội dung: "Máy bơm bị sự cố"
      4. Quay lại với yêu cầu 1 và 2, khi mạch 2 xử lý để đóng rơle K2 (K3) thì đồng thời cũng nhắn tin tới một số di động định trước với nội dung là: "Đang bắt đầu bơm" nếu mạch 2 đóng rơle K2 hoặc là: "Đã dừng bơm" nếu mạch 2 đóng rơle K3.

Mong các bạn giúp đở, nếu bạn nào có thể gia công mạch luôn thì có thể báo giá cho mình để thương lượng và giao dịch.

Đ/c: Mr. Tân - DĐ: 0988097059 - Email: nguyenngoctan2005@gmail.com

Chúc vui.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi tanirac; 28-06-2011 lúc 10:56.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: Cần giúp đở thiết kế mạch đk thiết bị từ xa ứng dụng sóng di động!

Bài toán của bạn cũng đơn giản thôi, có thể dùng 02pic + 02 điện thoại di động có giao tiếp rs232(simen or nokia...) + (triac or relay: dùng đóng mạch máy bơm).....

Địa chỉ
      CAN THO
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 125 lần, trong 56 bài

Bai toán rất hay!(năn niền nấy) mình nghĩ ai học qua môn điều khiển hệ thống điều khiển tự động sẽ làm được tùy vào sáng kiến của mỗi người, hi vọng lần trả lời sau tôi sẽ giúp được cho bạn.

Cảm ơn
      0

Theo mình, bạn nên dùng 8051 kết hợp với SIM908. Xưa mình xài SIM548 cũng tốt phết.
      Có gì bạn cứ post lên trao đổi nhé

Địa chỉ
      CAN THO
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 125 lần, trong 56 bài

Trích dẫn Gửi bởi noname_vnatr Xem bài viết
      Theo mình, bạn nên dùng 8051 kết hợp với SIM908. Xưa mình xài SIM548 cũng tốt phết.
      Có gì bạn cứ post lên trao đổi nhé
      con 8501 xưa rồi ai mà sữ dụng nữa, nếu cóa dùng thì dùng con 89s51/89s52 đó

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

dung pic hoặc ds pic là ổn nhất, dùng sim 548 nữa là ok nhưng thiết bị bạn cần bạn trả bao nhiêu tiền

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi quockiem Xem bài viết
      con 8501 xưa rồi ai mà sữ dụng nữa, nếu cóa dùng thì dùng con 89s51/89s52 đó
      Bây giờ đố bạn tìm ra con 8051 chính hãng của intel. Ý tui là nói sử dụng dòng 8051, cái con mà bạn nói 89s52 chẳng qua cũng chỉ là một phiên bản của nó thôi. Bó tay.
      Trích dẫn Gửi bởi ttvvk Xem bài viết
      dung pic hoặc ds pic là ổn nhất, dùng sim 548 nữa là ok nhưng thiết bị bạn cần bạn trả bao nhiêu tiền
      mình nghĩ cái này chưa cần xài dspic bạn hj.
      +Cộng đồng điện tử VNATR: http://www.vnatr.net/forum
      +Arm: www.arm.vn

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi noname_vnatr Xem bài viết
      Bây giờ đố bạn tìm ra con 8051 chính hãng của intel. Ý tui là nói sử dụng dòng 8051, cái con mà bạn nói 89s52 chẳng qua cũng chỉ là một phiên bản của nó thôi. Bó tay.

mình nghĩ cái này chưa cần xài dspic bạn hj.
      thực ra bây giờ làm công nghiệp, ổn định là điều đầu tiên, tớ bảo là có thể dùng pic or dspic
      tiền nào của đấy thui, ds pic đắt nhưng được liệt vào sự lựa chọn đầu tiên khi ứng dụng vào công nghiệp. nó không chỉ mạnh mà độ ổn định thì tuyệt vời, đặc biệt là trong môi trường ẩm thấp

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Cung cấp thiết bị điện lạnh công nghiệp fcu -ahu -chi ller - cách nhiệt (CÔNG TY CP VẬT TƯ THIẾT BỊ LẠNH)
      Bởi vinhthai176 trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 27-02-2017, 01:14
    2. Chào bán Thiết Bị Điện Tự Động Hóa Công Nghiệp - Thiết bị Schneider , Socomec - Song Huỳnh Electric
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 30
      Bài cuối: 14-10-2016, 16:59
    3. Cần bán - THIẾT BỊ ĐÓNG CẮT ( Thiết bị đóng căt LS, HAN YOUNG, MOELLER, SCHNEIDER, FUJI, IDEC, SHIHLIN,OMRON…..)
      Bởi cvc.jolie trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 10-08-2016, 10:52
    4. Cần bán - Chuyên cung cấp thiết bị giải pháp chống sét từ Germany - Phoenix contact -Cty Thiên Sơn
      Bởi rongvang3000 trong diễn đàn Điện nhẹ, PCCC, an ninh, chống sét
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-05-2014, 09:23
    5. [HCM] Tuyển Sales thiết bị điện, thiết bị chiếu sáng
      Bởi minhwilliam trong diễn đàn VIỆC TÌM NGƯỜI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 15-09-2012, 15:41
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà