• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định quy định thao tác dao cách ly?

có bạn nào rành chỉ mình với?mình thường thấy mỗi khi đóng điện để nhận điện tù dz 110kv về cho thanh cái C11 thì người ta bắt buộc phải đóng DCL về phía TC (171-1)trước rồi mới đóng DCL về phía dz sau(171-7),nếu làm ngược lại thì vẫn bình thường mà đâu có ảnh hưởng hay nguy hiểm gì đâu?Rồi thêm 1 trường hợp nữa là phải đóng điện DCL phân đoạn TC(112-1) trước rồi sau đó mới theo trình tự đóng DCL phía DZ,nếu đóng ngược lại thì có sao không?Mong được chỉ giáo!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Mặc định Ðề: quy định thao tác dao cách ly?

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      có bạn nào rành chỉ mình với?mình thường thấy mỗi khi đóng điện để nhận điện tù dz 110kv về cho thanh cái C11 thì người ta bắt buộc phải đóng DCL về phía TC (171-1)trước rồi mới đóng DCL về phía dz sau(171-7),nếu làm ngược lại thì vẫn bình thường mà đâu có ảnh hưởng hay nguy hiểm gì đâu?Rồi thêm 1 trường hợp nữa là phải đóng điện DCL phân đoạn TC(112-1) trước rồi sau đó mới theo trình tự đóng DCL phía DZ,nếu đóng ngược lại thì có sao không?Mong được chỉ giáo!
      Cai này có quy định nhé:
      Lúc cắt: Cắt DCL phía DDZ trước rồi mới cắt DCL gắn với thanh cái.
      Lúc đóng: Đóng DCL phía thanh cái trước rồi đóng DCL phía DZ bạn ạ.
      làm ngược lại cũng không sao (nếu MC đã cắt tốt cả 3 pha thôi). để đề phòng trường hợp như trên và tránh hư hỏng thanh cái (cắt điện thanh cái để sửa chữa mất rất nhiều thời gian) người ta quy định nhw vậy đó!

3. The Following 2 Users Say Thank You to caothebac For This Useful Post:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

ban caothebac nói vậy chứ mình thấy làm ngược lại cũng đâu ảnh hưởng hay làm hỏng thanh cái gì đâu.Mình cho 1 ví dụ nha:giờ mình muốn nhận điện cho thanh cái để chuẩn bị cấp nguồn cho MBA,mình sẽ đóng điện 1 đường dây(171) còn dz 173 vẫn để yên chưa nói đến(coi như thanh cái lúc này vẫn chưa mang điện).
      theo trình tự là phải đóng DCL 171-1(về TC) rồi mới đóng 171-7(hướng dz),giờ mình đóng ngược lại đóng 171-7 trước và cứ cho là MC(171) vẫn chưa cắt tốt 3 pha đi và mình đóng 171-1.Lúc này cho dù là ngoài dz có mang điện thì TC vẫn chưa có tải nên đâu có ảnh hưởng gì đến TC như bạn nói đâu,mình cứ nghĩ quài mà vẫn không nghĩ ra sao lại có 1 quy định như thế nữa?
      Còn riêng DCL 112-1 thì phải đóng trước khi đóng 2 DCL đường dây là đúng rồi vì nếu đóng DCL dz trước(cả 171 và 173) thì khi đóng DCL 112-1(lúc này sẽ nói đến trường hợp 1 trong 2 MC phía dz vẫn chưa cắt tốt hoặc tự đọng đóng lại thì sẽ gây nguy hiểm cho người thao tác và cho thiết bị vì khi đó 112-1 sẽ đóng có tải.Mong được ý kiến góp ý!

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

ban caothebac nói vậy chứ mình thấy làm ngược lại cũng đâu ảnh hưởng hay làm hỏng thanh cái gì đâu.Mình cho 1 ví dụ nha:giờ mình muốn nhận điện cho thanh cái để chuẩn bị cấp nguồn cho MBA,mình sẽ đóng điện 1 đường dây(171) còn dz 173 vẫn để yên chưa nói đến(coi như thanh cái lúc này vẫn chưa mang điện).
      theo trình tự là phải đóng DCL 171-1(về TC) rồi mới đóng 171-7(hướng dz),giờ mình đóng ngược lại đóng 171-7 trước và cứ cho là MC(171) vẫn chưa cắt tốt 3 pha đi và mình đóng 171-1.Lúc này cho dù là ngoài dz có mang điện thì TC vẫn chưa có tải nên đâu có ảnh hưởng gì đến TC như bạn nói đâu,mình cứ nghĩ quài mà vẫn không nghĩ ra sao lại có 1 quy định như thế nữa?
      Còn riêng DCL 112-1 thì phải đóng trước khi đóng 2 DCL đường dây là đúng rồi vì nếu đóng DCL dz trước(cả 171 và 173) thì khi đóng DCL 112-1(lúc này sẽ nói đến trường hợp 1 trong 2 MC phía dz vẫn chưa cắt tốt hoặc tự đọng đóng lại thì sẽ gây nguy hiểm cho người thao tác và cho thiết bị vì khi đó 112-1 sẽ đóng có tải.Mong được ý kiến góp ý!
      đấy là bạn nghĩ là đóng xông điện thanh cái. riêng đóng xông điện thanh cái thế nào mà chả được. quy định này viết để thao các đảm bảo an toàn trong tất cả các điều kiện kể cả có tải và ko có tải. giả sử đang có tải cắt mc, mc ko cắt tốt (hoặc quên chưa cắt liên động bị hỏng) cắt DCL thanh cái trước "bùm" thanh cái teo mắt vài tiếng khắc phục. Cắt DCL đường dây trước "bùm" nếu MC chưa cắt MC sẽ tác động, nếu cắt rồi mất đoạn nèo ngắn làm 15` xong

6. Những thành viên đã cảm ơn caothebac vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

theo mình thì cătx điện nên cắt từ tải đến nguồn còn đóng điện thì ngược lại từ nguồn đến tải sẽ an toàn thôi
      tốt nghiệp C Đ Điện lực Miền Trung
      Hiện Tại : thất nghiệp

fone: 01225540191

8. Những thành viên đã cảm ơn điện giựt vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 310 lần, trong 90 bài

Tớ thì thấy caothebac nói đúng. Riêng việc bạn hỏi mình thấy các Điều độ viên đều ra lệnh như vậy cả.
      Lỗ có 25.000 nghìn tỷ thôi mà! Ầm ĩ lên làm gì?

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 400 bài

Tất cả các quy trình thao tác đều có lý duy nhất là bảo vệ an toàn nhất cho người và thiết bị, nếu làm ngược chưa chắc đã bị gì nhưng khi bị thì bạn có chịu trách nhiệm với việc mình làm không???? Đọc và hiểu kỹ quy trình thao tác và phân tích quy phạm là việc làm khó, vậy nên thực hiện đúng quy trình, ít ra cũng còn có chổ mà đội mủ bảo hộ.
      thangks@webdien.com

Cảm ơn
      0

học lai quy trình vận hành đi mấy pa oi

12. Những thành viên đã cảm ơn manaboynam vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      201
      Được cảm ơn 66 lần, trong 44 bài

Khi cắt thì cắt từ tải về nguồn: điều này chứng tỏ khi cắt tải phải cắt một cách từ từ, ko cắt ngay lập tức 1 hoặc nhiều tải chính cùng một lúc; lý do là sẽ gây ra chấn động rất lớn trên lưới, gây ra dao động lớn (về tần số, điện áp, công suất....) điều này sẽ làm mất ổn định cho hệ thống, gây nguy hiểm rất lớn.

Còn khi đóng thì phải đóng từ nguồn đến tải: cái này dễ hiểu hơn, nếu cũng ta đóng ngược lại (tức từ tải về nguồn), vậy chắc chắn nếu tải lớn thì khi đóng MC cuối cùng (tức MC gần thanh góp nguồn nhất) thì sẽ gây ra quá tải. Vì vậy người ta phải đóng từ nguồn đến tải để dễ kiểm tra luồng công suất, điện áp cho phụ tải.

14. Những thành viên đã cảm ơn thanhphat-bk vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4

câu hỏi đầu mình ko hiểu rõ câu hỏi lắm nhưng câu hỏi sau thì theo mình: để tránh dòng ngắn mạch ngoài lớn và để phụ tải phân bố đều trên cả 2 TC và nguồn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - diện tích thao tác tủ điện và vị trí ATS ???
      Bởi anh_gioi trong diễn đàn Điều khiển hệ thống điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 10-03-2014, 10:54
    2. Thảo luận - Quy trình thao tác máy cắt 6kv
      Bởi passion trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 11-01-2014, 17:20
    3. Sào thao tác
      Bởi duckhai.tbd trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 02-01-2013, 16:13
    4. Trợ giúp - thao tác TBA