• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Trang 1 của 21 123411 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 209
      Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 33 lần, trong 22 bài

Mặc định Quy trình thử tải máy phát điện

Mình đi thử tải cho máy phát công suất liên tục 400kVA. Bên lắp đặt mang đến dàn thử tải điện trở nhiệt. Khi chạy 100% tải dòng đo được trên Ampe kìm là 485A, trong khi dòng ghi trên máy là 610A.
      Cho mình hỏi dòng như vậy có đạt yêu cầu ko? Theo mình là máy hoạt động non tải nên chưa nghiệm thu.
      Mình muốn tìm hiểu thêm về quy trình thử tải. Bạn nào có kinh nghiệm hoặc tài liệu về yêu cầu khi thử tải máy phát thì chia sẻ cho mình với

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 4 Users Say Thank You to talat For This Useful Post:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 382 lần, trong 254 bài

Mặc định Ðề: Quy trình thử tải máy phát điện

Tải điện trở phản ánh công suất hữu công thế là tốt rồi, như vậy không phải là máy hoạt động non tải đâu nếu không có thiết bị kiểm tra cả công suất vô công thì cũng khó đấy, tạm chấp nhận thế thôi, có lẽ là mượn thêm một số động cơ điện cho chạy không tải cũng được, miễn là làm sao nâng được dòng lên 610A

4. The Following 2 Users Say Thank You to duongpgd For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

nói chung là bạn nên tin tưởng vào chất lượng va uy tín của từng nhà sản xuất. Chỉ khi bạn mua hang fkhoong rõ xuất xứ nguồn gốc thì mới xảy ra tình trạng thế thôi. Dù bạn có thử tải đạt đúng công suất nhưng độ ổn định thì phải 1 thời gian mới kiểm định được

6. Những thành viên đã cảm ơn laiductuan vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,888 lần, trong 553 bài

không thể sống bằng niềm tin được đâu bác, dạo này nhiều nhà sản xuất ma lắm. Bác thử bằng tải thuần trở mà không lên được công suất như đã ghi trên nhãn máy thì bác trả lại thôi, yêu cầu đổi cái mới, còn nếu biết điều thì anh xác nhận cho
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

8. The Following 10 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 34 lần, trong 26 bài

máy 400kVA mà chạy được 485A ở 100% tải là đúng rồi đó bạn. vì còn công suất vô công nữa.
      P=U.I. cos phi. nếu cos phi bằng 1 thì I=610, nếu có phi bằng 0.8 thì I= 610x0.8 = 488A.
      mà có khi nào cos phi bằng 1 đâu bạn nhỉ? theo mình là như thế! các bác chém tiếp ah!!

10. The Following 4 Users Say Thank You to thao_vpower For This Useful Post:

Cảm ơn
      6

phi = 0.8 là con số vàng rồi đới

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,187
      Được cảm ơn 3,859 lần, trong 1,466 bài

Nghiệm thu máy phát điện phải dựa trên các thông số của nhà sản xuất.

Máy phát 400 KVA, nhưng động cơ sẽ chỉ 320 kW đến 350kW thôi.

Công suất tối đa của động cơ sơ cấp sẽ phụ thuộc vào nhiều thứ, trong đó có nhiệt độ môi trường, áp suất khí quyển, nhiệt độ dầu, độ nhờn của dầu. Công suất thực tế sẽ thấp hơn công suất lý tưởng, theo một công thức với các hệ số phụ thuộc vào các thông số trên. Công thức đó pác sẽ tìm được trong manual của nhà sản xuất động cơ.

13. The Following 6 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 33 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi thao_vpower Xem bài viết
      máy 400kVA mà chạy được 485A ở 100% tải là đúng rồi đó bạn. vì còn công suất vô công nữa.
      P=U.I. cos phi. nếu cos phi bằng 1 thì I=610, nếu có phi bằng 0.8 thì I= 610x0.8 = 488A.
      mà có khi nào cos phi bằng 1 đâu bạn nhỉ? theo mình là như thế! các bác chém tiếp ah!!
      bạn có chắc đúng tải không? vì tải là tải thuần trở thì cos phi phải cao. Không bằng 1 thì ít nhất cũng đạt 90-95% chứ
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Nghiệm thu máy phát điện phải dựa trên các thông số của nhà sản xuất.

Máy phát 400 KVA, nhưng động cơ sẽ chỉ 320 kW đến 350kW thôi.

Công suất tối đa của động cơ sơ cấp sẽ phụ thuộc vào nhiều thứ, trong đó có nhiệt độ môi trường, áp suất khí quyển, nhiệt độ dầu, độ nhờn của dầu. Công suất thực tế sẽ thấp hơn công suất lý tưởng, theo một công thức với các hệ số phụ thuộc vào các thông số trên. Công thức đó pác sẽ tìm được trong manual của nhà sản xuất động cơ.
      Máy phát 400kVA, nếu hiệu suất máy là 80% nghĩa là công suất tác dụng P=320kW. Tính ra thì dòng vào khoảng 600A tức là xấp xỉ dòng ghi trên nhãn máy.

15. Những thành viên đã cảm ơn talat vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,888 lần, trong 553 bài

Trích dẫn Gửi bởi thao_vpower Xem bài viết
      Em đã ghi rõ là tải thuần trở, bác xem lại cho rõ nhé.
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 34 lần, trong 26 bài

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      Em đã ghi rõ là tải thuần trở, bác xem lại cho rõ nhé.
      dạ thưa bác là em đọc rất rõ ah! có điều ý em ở đây nói không phải là tải thuần trở cos phi = 0.8 mà máy phát điện 3pha bản chất cos phi của nó là 0.8 bác ah! bác xem lại hồ sơ chào hàng phần đầu phát luôn để cos phi bằng 0.8. chẳng có ai dám để cos phi = 1. khi đó 400kVA = 400kW đâu bác!

18. The Following 3 Users Say Thank You to thao_vpower For This Useful Post:

Trang 1 của 21 123411 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook