• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 22 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 219
      Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 34 lần, trong 22 bài

Mặc định Ðề: Quy trình thử tải máy phát điện

Hic vẫn chưa tìm đc câu trả lời, mình hỏi một vài người từng thử tải thì họ nói dòng đo đươc phải đạt gần tới dòng định mức. Nhưng họ thử tải bể muối, ko hiểu khi thử tải bể muối thì cos phi lấy khoảng bao nhiêu nhỉ?

2. Những thành viên đã cảm ơn talat vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      276
      Được cảm ơn 534 lần, trong 258 bài

Trích dẫn Gửi bởi talat Xem bài viết
      Hic vẫn chưa tìm đc câu trả lời, mình hỏi một vài người từng thử tải thì họ nói dòng đo đươc phải đạt gần tới dòng định mức. Nhưng họ thử tải bể muối, ko hiểu khi thử tải bể muối thì cos phi lấy khoảng bao nhiêu nhỉ?

Chủ đền này đã được thảo luận và cho vào lưu trữ rồi
      anh vào đây xem nhé
      lần sau trước khi post bài a seach trong diễn đàn đã nhé

http://webdien.com/d/archive/index.php/t-11743.html
      Quân tử thảng đãng đãng
      Tiểu nhân trường thích thích

4. The Following 2 Users Say Thank You to nganhdiencolen For This Useful Post:

Cảm ơn
      67
      Được cảm ơn 70 lần, trong 35 bài

Mình cũng đã từng đi thử nghiệm MFD, theo ý kiến của mình thì như thế này bạn à :
      Trên máy phát điện của bạn ghi là Idm = 610 tức là dòng điện tốt đa làm việc lâu dài, ổn định của máy phát điện là I=610, khi bạn đo thực tế dòng điện I=485A tức là mới chạy 80% tải máy phát điện, như vậy chưa thể gọi là test full load được, nếu đã là kiểm tra chạy fullload tức là máy phát điện phải đảm bảo hoạt động tử 90-95% công suất trong thời gian liên tục(thời gian này tuy theo yêu cầu thường là phải 8h nếu là MFD chạy ở chế độ dự phòng). Thậm chí MFD còn phải kiểm tra chạy overload nữa.( thường là 110% công suất MFD)
      các thông số của MFD đã ghi rõ trong specification của máy, nếu không đạt yêu cầu về tải, tức là MF đó không đảm bảo yêu cầu công suất, bạn hoàn toàn có thể yêu cầu nhà sản suất test lại
      Ngô Mạnh Hà
      Electrical engineer
      email :technologie.hut@gmail.com

6. The Following 3 Users Say Thank You to manhhabk2008 For This Useful Post:

Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 34 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi nganhdiencolen Xem bài viết

Chủ đền này đã được thảo luận và cho vào lưu trữ rồi
      anh vào đây xem nhé
      lần sau trước khi post bài a seach trong diễn đàn đã nhé

http://webdien.com/d/archive/index.php/t-11743.html
      Mình cũng đã seach và đọc link bạn gửi từ trước rồi, tuy nhiên chưa tìm được câu trả lời thỏa mãn. Ngay trong topic này mọi người thảo luận ý kiến cũng ko thống nhất, điều mình mong muốn là tìm được yêu cầu cụ thể đối với dòng máy phát khi thử tải bằng tải giả thuần trở hoặc thử tải bằng bể muối

8. The Following 2 Users Say Thank You to talat For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 35 lần, trong 26 bài

Trích dẫn Gửi bởi manhhabk2008 Xem bài viết
      Mình cũng đã từng đi thử nghiệm MFD, theo ý kiến của mình thì như thế này bạn à :
      Trên máy phát điện của bạn ghi là Idm = 610 tức là dòng điện tốt đa làm việc lâu dài, ổn định của máy phát điện là I=610, khi bạn đo thực tế dòng điện I=485A tức là mới chạy 80% tải máy phát điện, như vậy chưa thể gọi là test full load được, nếu đã là kiểm tra chạy fullload tức là máy phát điện phải đảm bảo hoạt động tử 90-95% công suất trong thời gian liên tục(thời gian này tuy theo yêu cầu thường là phải 8h nếu là MFD chạy ở chế độ dự phòng). Thậm chí MFD còn phải kiểm tra chạy overload nữa.( thường là 110% công suất MFD)
      các thông số của MFD đã ghi rõ trong specification của máy, nếu không đạt yêu cầu về tải, tức là MF đó không đảm bảo yêu cầu công suất, bạn hoàn toàn có thể yêu cầu nhà sản suất test lại
      BÁC NÀY CHẮC CHƯA ĐI TEST MÁY PHÁT BAO GIỜ NÈ. HJ HJ! TRÊN NAME PLATE CỦA MÁY BAO GIỜ CŨNG GHI CÁC THÔNG SỐ:
      P liên tục- ở đây là 400kva/320kw
      p dự phòng - ở đây là 440/352kw
      I đm - ở đây là 610
      cos phi 0.8

bảng điều khiển máy phát điện bao giờ cũng bảo vệ overload qua 2 thông số là P đm và I đm - ở đây là 320kw và 610A. 1 trong 2 thông số này vượt quá giá trị đó là tắt máy.

khi bạn test tải trở dòng 485 A thì P đã đủ 320kW rồi bạn ah. không tin bạn cứ test thử mà xem. có nghĩa là công suất tiêu thụ P đã đủ. phần còn lại đã nằm trong công suất vô công Q rồi!

tất nhiên là còn 10% quá tải của 485 A nữa bạn ah!

10. The Following 3 Users Say Thank You to thao_vpower For This Useful Post:

Cảm ơn
      67

Trích dẫn Gửi bởi thao_vpower Xem bài viết
      BÁC NÀY CHẮC CHƯA ĐI TEST MÁY PHÁT BAO GIỜ NÈ. HJ HJ! TRÊN NAME PLATE CỦA MÁY BAO GIỜ CŨNG GHI CÁC THÔNG SỐ:
      P liên tục- ở đây là 400kva/320kw
      p dự phòng - ở đây là 440/352kw
      I đm - ở đây là 610
      cos phi 0.8

bảng điều khiển máy phát điện bao giờ cũng bảo vệ overload qua 2 thông số là P đm và I đm - ở đây là 320kw và 610A. 1 trong 2 thông số này vượt quá giá trị đó là tắt máy.

khi bạn test tải trở dòng 485 A thì P đã đủ 320kW rồi bạn ah. không tin bạn cứ test thử mà xem. có nghĩa là công suất tiêu thụ P đã đủ. phần còn lại đã nằm trong công suất vô công Q rồi!

tất nhiên là còn 10% quá tải của 485 A nữa bạn ah!
      Chắc bác đi test nhiều rồi,
      - Thứ nhất P= uicosphi, P=320, U=380,cosphi=0.8 => I=~610 dòng định mức có 485 thế bác bảo đạt là đạt ở chỗ nào???
      - Thứ 2 tôi chưa nghe thấy có mạch bảo vệ MFD bằng giá trị công suất bao giờ cả, không bit bác lấy tín hiệu bảo vệ bằng cái gì nữa, tất cả đều phải quy ra tín hiệu dòng điện, kể cả bảo vệ quá tải.
      Ở đây chỉ mang tính thảo luận, bác cảm thấy mình đúng thì cứ làm như vậy.vấn đề chỉ là nếu bác đứng ở cương vị chủ đầu tư thì ok, nhưng nếu bác là nhà thầu như bọn mình thì bác mệt đấy.
      Ngô Mạnh Hà
      Electrical engineer

12. Những thành viên đã cảm ơn manhhabk2008 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,914 lần, trong 1,469 bài

Các pac chỉ làm cho tình hình rối thêm.

Thử tải thuần trở thì cos φ đương nhiên phải =1.

P=√ 3UI =1,732*380*485= 319kW. Như vậy là đủ tải rồi.

Vì máy phát 400 KVA, máy diesel chỉ có thể tải 320 kW thôi (cos φ=0.8)

Nếu tải có cos phi = 0,8 thì mới tải được 400KVA, nhưng cũng chỉ 320 kW.
      Còn nếu cos φ =0,6 thì chi tải được 400 KVA và 240 kW.
      Còn nếu tải có cos φ =0,5 thì chỉ được tối đa 200 kW.

Tóm lại, P bị giới hạn bởi công suất của máy nổ (320 kW), còn S bị giới hạn bởi dòng điện của máy phát (610A hay 400 KVA).
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi talat Xem bài viết
      Tải bể muối cos φ =1.
      Nhưng tải bể muối có khuyết điểm là phi tuyến, nên sẽ có dòng họa tần, làm cho máy phát nóng hơn bình thường.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi manhhabk2008 Xem bài viết
      Chắc bác đi test nhiều rồi,
      - Thứ nhất P= uicosphi, P=320, U=380,cosphi=0.8 => I=~610 dòng định mức có 485 thế bác bảo đạt là đạt ở chỗ nào???
      - Thứ 2 tôi chưa nghe thấy có mạch bảo vệ MFD bằng giá trị công suất bao giờ cả, không bit bác lấy tín hiệu bảo vệ bằng cái gì nữa, tất cả đều phải quy ra tín hiệu dòng điện, kể cả bảo vệ quá tải.
      Ở đây chỉ mang tính thảo luận, bác cảm thấy mình đúng thì cứ làm như vậy.vấn đề chỉ là nếu bác đứng ở cương vị chủ đầu tư thì ok, nhưng nếu bác là nhà thầu như bọn mình thì bác mệt đấy.
      Thứ nhất: Nếu pác là nhà thầu mà pác nghĩ như thế này thì mới mệt. Chỉ có nước bán nhà mà đền cho chủ dầu tư thôi.

Thứ hai, tại sao không có bảo vệ công suất? Rơ le công suất cũng đơn giản thôi mà? Chỉ có điều không cần thiết thôi. Vì nếu quá công suất thì máy nổ đã kông đáp ứng được.

14. The Following 7 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      67

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Các pac chỉ làm cho tình hình rối thêm.

Thử tải thuần trở thì cos φ đương nhiên phải =1.

P=√ 3UI =1,732*380*485= 319kW. Như vậy là đủ tải rồi.

Vì máy phát 400 KVA, máy diesel chỉ có thể tải 320 kW thôi (cos φ=0.8)

Nếu tải có cos phi = 0,8 thì mới tải được 400KVA, nhưng cũng chỉ 320 kW.
      Còn nếu cos φ =0,6 thì chi tải được 400 KVA và 240 kW.
      Còn nếu tải có cos φ =0,5 thì chỉ được tối đa 200 kW.

Tóm lại, P bị giới hạn bởi công suất của máy nổ (320 kW), còn S bị giới hạn bởi dòng điện của máy phát (610A hay 400 KVA).
      +++---o0o---+++
      Tải bể muối cos φ =1.
      Nhưng tải bể muối có khuyết điểm là phi tuyến, nên sẽ có dòng họa tần, làm cho máy phát nóng hơn bình thường.
      +++---o0o---+++
      Thứ nhất: Nếu pác là nhà thầu mà pác nghĩ như thế này thì mới mệt. Chỉ có nước bán nhà mà đền cho chủ dầu tư thôi.

Thứ hai, tại sao không có bảo vệ công suất? Rơ le công suất cũng đơn giản thôi mà? Chỉ có điều không cần thiết thôi. Vì nếu quá công suất thì máy nổ đã kông đáp ứng được.
      Tôi nghi không hề mệt tí nào, bác mua con MF về mà người ta không kí nhiệm thu vì thử tải không đạt thì mới phải bán nhà đi đấy. Cái này chẳng có gì phải bàn cả. Nếu thử tải 80% bác đã cho là đạt thì đấy là bác làm theo chuẩn của bác thôi. Để khỏi cãi nhau vô ích bác nào có tiêu chuẩn IEC hay TCVN cứ lôi ra. Thế là không còn gì phải cãi nhau nữa. OK??
      Ngô Mạnh Hà
      Electrical engineer

16. Những thành viên đã cảm ơn manhhabk2008 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,914 lần, trong 1,469 bài

Nếu pác thử tải trở thuần mà đòi lên đến dòng định mức (400kW, 400KVA) đến 8h, thì cái diesel của pác sẽ lên đường đấy.

Phải nắm vững kiến thức, và giải thích cho chủ đầu tư biết như thế đã là đạt rồi. Nếu pác không nắm vũng kiến thức để thuyết phục họ, thì họ sẽ không ký nghiệm thu, và pác chẳng thể nghiệm thu được.

QT đã từng tham gia thử tải 2 máy phát điện 37,5 MW ở Thủ Đức, 4 máy 37,5 MW ở Trà Nóc, 8 máy từ 22 MW đến 37,5 MW tại Bà Rịa khi tham gia lắp đặt máy.

Thí dụ như Tua bin khí 37,5 MW sẽ có máy phát 50 MVA. Khi thử tải, chỉ lên được 32 hoặc 33 MW thôi. Muốn cho đủ dòng thì phải phát Q để giảm cos φ xuống.

Nhà thầu phải đưa ra một công thức, có một đống hệ số ra để giải trình tại sao không lên được 37,5 MW.

Thí dụ như áp suất khí quyển <> 760 mmHg: giảm một chút. Nhiệt độ môi trường > 15 ° C: giảm một chút. Chạy bằng dầu chứ không phải chạy bằng khí: giảm một chút. Nhiệt độ dầu ≠ 15 ° C: giảm một chút... Cuối cùng nhiều cái một chút ấy làm cho máy chỉ có thể phát được 33 MW thôi, và chủ đầu tư phải chấp nhận.

Pác chỉ thử bằng điện trở tải, không thể hạ cos φ xuống để tăng dòng lên thì chỉ được thử đến P max của máy nổ thôi. Không thể thử đến S của máy phát được. Trong trường hợp chủ đầu tư muốn thử lên đến dòng định mức để kiểm tra phát nóng của máy phát, thì pác có thể dùng phương pháp thử ngắn mạch.

18. The Following 8 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      67

Thế bác có biết định nghĩa dòng điện định mức là gì không? chạy ở dòng làm việc định mức mà bảo là nổ MF thì tôi cũng chịu bác, mình chỉ nói chạy full tải thì ít nhất cũng phải đạt 90% dòng định mức, dù là tải gì đi nữa. Bác bảo 80% là ok, hóa ra con số đưa ra của nhà sản suất là con số lừa à??? Vậy I = 610 ở đây chẳng có ý nghĩa định mức tẹo nào cả sao?OK!!!
      Ngô Mạnh Hà
      Electrical engineer

20. Những thành viên đã cảm ơn manhhabk2008 vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 22 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ