• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 17
      Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 8 lần, trong 8 bài

Mặc định Thời gian tính toán của matlab

Bạn nào rành về matlab cho mình hỏi chút:
      Thời gian tính của matlab có đơn vị là gì nhỉ? Ví dụ mình muốn chạy trong 5 giây thì set giá trị stop time cho nó bằng bao nhiêu?

+++---o0o---+++
      Thời gian này là s đúng không? Nhưng khi chạy thì phụ thuộc vào khối lượng công việc cần giải quyết. vậy kết quả ra có đúng là theo đơn vị s hay không? Thanks

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,512 lần, trong 567 bài

Mặc định Ðề: Thời gian tính toán của matlab

Thời gian đó là giây (s). Nhưng Matlab không tính toán theo thời gian thực, mà đúng như bạn nói là thời gian tính toán phụ thuộc vào khối lượng công việc.

Thông thường, nếu một mạch điện tử công suất hay truyền động điện mà mô phỏng với thời gian 5s thì rất có thể sẽ chạy mất ... 5 tiếng. :D

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 54 lần, trong 18 bài

Trích dẫn Gửi bởi robocon Xem bài viết
      Bạn nào rành về matlab cho mình hỏi chút:
      Thời gian tính của matlab có đơn vị là gì nhỉ? Ví dụ mình muốn chạy trong 5 giây thì set giá trị stop time cho nó bằng bao nhiêu?

+++---o0o---+++
      Thời gian này là s đúng không? Nhưng khi chạy thì phụ thuộc vào khối lượng công việc cần giải quyết. vậy kết quả ra có đúng là theo đơn vị s hay không? Thanks
      Kết quả ra chắc chắn đúng theo đơn vị thời gian.

mà set thời gian cũng không cần vào đây mà.

Tớ thấy set luôn trên mô hình simulink của mình cũng được mà.
      Nếu bạn làm trên miền không liên tục bạn có thể cho thời gian trích mẫu to lên để giảm thời gian tính toán.

Cảm ơn
      39

Vấn đề đặt ra ở đây vô cùng to lớn hic.
      Mình muốn so sánh tín hiệu thực tế của động cơ và tính hiệu lấy từ matlab để kiểm nghiệm giữa lý thuyết và thực nghiệm. Động cơ thực tế chạy có 4s mà matlab set 4s chạy tới 2 ngày chưa xong hic.
      Mình thấy một số báo có kiểm nghiệm lý thuyết bằng mô phỏng sau đó làm thực nghiệm luôn. Không biết họ làm bằng cách nào ta? Hay là ăn gian để đăng báo hic.
      Các bạn có giải pháp nào khả thi không nhỉ?
      Ah nhân tiện cho mình hỏi Admin chút. Không biết chủ đề Butterworth filter tự nhiên bị ai hô biến mất rồi. Có cái link của bác QT post mình chưa kịp down.

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 262 lần, trong 124 bài

Nếu để 4s mà chạy tới 2 ngày thì hoặc hệ thống của bạn quá khủng khiếp, hoặc bạn bị lỗi nào đó dẫn đến hệ thống mô phỏng rất chậm.
      Để tăng tốc độ mô phỏng, bạn nên chuyển toàn bộ mô hình sang rời rạc.

Không hiểu bạn định so sánh cái j của động cơ ?
      Quá trình so sánh 2 tín hiệu online đòi hỏi bạn phải có card thu thập dữ liệu và sử dụng các công cụ trong Processing toolbox và Realtime . Thường thì để kiểm tra đặc tính động cơ đối với phương pháp điều khiển đó sẽ so sánh theo kiểu offline. Tín hiệu từ mô hình thật được nối vào 1 OscilloScope có khả năng kết nối máy tính và lưu trữ dữ liệu . Trên máy tính xử lý file đó và file data sinh ra bởi mô phỏng matlab. Còn thủ công hơn thì so sánh bằng mắt, chỉ việc chụp ảnh Oscillo và so sánh với Matlab

Cảm ơn
      39

Trích dẫn Gửi bởi aladanh2000 Xem bài viết
      Nếu để 4s mà chạy tới 2 ngày thì hoặc hệ thống của bạn quá khủng khiếp, hoặc bạn bị lỗi nào đó dẫn đến hệ thống mô phỏng rất chậm.
      Để tăng tốc độ mô phỏng, bạn nên chuyển toàn bộ mô hình sang rời rạc.

Không hiểu bạn định so sánh cái j của động cơ ?
      Quá trình so sánh 2 tín hiệu online đòi hỏi bạn phải có card thu thập dữ liệu và sử dụng các công cụ trong Processing toolbox và Realtime . Thường thì để kiểm tra đặc tính động cơ đối với phương pháp điều khiển đó sẽ so sánh theo kiểu offline. Tín hiệu từ mô hình thật được nối vào 1 OscilloScope có khả năng kết nối máy tính và lưu trữ dữ liệu . Trên máy tính xử lý file đó và file data sinh ra bởi mô phỏng matlab. Còn thủ công hơn thì so sánh bằng mắt, chỉ việc chụp ảnh Oscillo và so sánh với Matlab
      Tại vì mình dùng chương trình matlab để mô phỏng FPGA kết nối qua OPC server nên chạy hơi chậm.
      Mình muốn so sánh quá trình quá độ của tốc độ động cơ khi thay đổi speed command, dòng 3 pha của động cơ, dòng điều khiển ... tất cả những cái này đều có số liệu cụ thể khi chạy mô phỏng và chạy thực tế

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,512 lần, trong 567 bài

Trích dẫn Gửi bởi robocon Xem bài viết
      Tại vì mình dùng chương trình matlab để mô phỏng FPGA kết nối qua OPC server nên chạy hơi chậm.
      Mình muốn so sánh quá trình quá độ của tốc độ động cơ khi thay đổi speed command, dòng 3 pha của động cơ, dòng điều khiển ... tất cả những cái này đều có số liệu cụ thể khi chạy mô phỏng và chạy thực tế
      Những cái đó thường chỉ trong khoảng 0.1s thôi. Bạn làm gì mà đến tận 4s.

Trong mô phỏng, nếu muốn mô phỏng một quá trình lớn thì phải loại bỏ các chi tiết nhỏ, nếu muốn mô phỏng những chi tiết nhỏ thì chỉ trong một thời gian ngắn thôi.

Về điện tử công suất và điều khiển động cơ, tôi hiếm thấy ai mô phỏng đến 1s.

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 262 lần, trong 124 bài

Mình tò mò 1 chút , Bạn có thể mô tả rõ hơn về mô hình thực và mô hình mô phỏng được không ?

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277
      Được cảm ơn 534 lần, trong 258 bài

Mình tò mò 1 chút , Bạn có thể mô tả rõ hơn về mô hình thực và mô hình mô phỏng được không ?
      u cái lap của mình core2due mà cũng chạy lâu lắm
      thường mình thử mô phỏng 0.05s là có thể biết chính xác dạng sóng của nó rồi.
      Quân tử thảng đãng đãng
      Tiểu nhân trường thích thích

Cảm ơn
      39

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết
      Những cái đó thường chỉ trong khoảng 0.1s thôi. Bạn làm gì mà đến tận 4s.

Trong mô phỏng, nếu muốn mô phỏng một quá trình lớn thì phải loại bỏ các chi tiết nhỏ, nếu muốn mô phỏng những chi tiết nhỏ thì chỉ trong một thời gian ngắn thôi.

Về điện tử công suất và điều khiển động cơ, tôi hiếm thấy ai mô phỏng đến 1s.

Mô phỏng để biết được dạng sóng thì đơn giản. Set thời gian vừa đủ để biết nó như thế nào. Còn ở đây mình muốn làm cho rõ vấn đề là hệ thống mô phỏng và hệ thống thực tế của mình có kết quả hoàn toàn giống nhau nên mới phải làm như vậy
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi nganhdiencolen Xem bài viết
      u cái lap của mình core2due mà cũng chạy lâu lắm
      thường mình thử mô phỏng 0.05s là có thể biết chính xác dạng sóng của nó rồi.
      Laptop của mình core i7 ram 4gb mà có thấy ăn nhằm gì đâu hic hic
      +++---o0o---+++
      Mô hình thực gồm có:
      1 động cơ
      1 board FPGA
      1 board ADC
      1 board encoder
      1 board drive
      1 máy tính để đọc dữ liệu từ board FPGA về
      Mô hình mô phỏng:
      - Code FPGA giống với thực tế chỉ khác chỗ không cần ADC.
      - Một động cơ trong thư viện của power lib
      - Một inverter (IGBT) thiết kế trên simulink
      Mô hình mô phỏng thiết kế trên simulink
      +++---o0o---+++
      Nhân tiện hỏi luôn có ai biết sự khác nhau giữa c2d và bilinear trong matlab ko? Trước đây mình cũng đặt câu hỏi này trong topic Butterworth filter mà không biết ad nào hô biến mất topic đó rồi.
      Thanks

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Rơ le thời gian Omron (BỘ CÀI ĐẶT THỜI GIAN CỦA OMRON) H3Y, H3YN, H3RC, H3JA,
      Bởi bon_tabi_dhhp trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 19-08-2014, 12:00
    2. Cần bán - Thanh lý Rơ le thời gian 3 dải thời gian: Giờ, phút, giây. (T48N)
      Bởi Suaxungxinh trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 15-10-2013, 10:26
    3. Thời gian tính toán của matlab
      Bởi robocon trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 16
      Bài cuối: 28-09-2011, 10:07
    4. Trợ giúp - Dùng 01 role thời gian TB35N(Camsco), 02 role trung gian tùy chọn đk tủ ATS((Socomec)
      Bởi kcs trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 27-02-2011, 14:20
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016