• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định hỏi về tác dụng của liên động?

liên động thường có 2 loại:về điện và cơ khí
      Em hiểu rằng liên động về cơ khí là đã được cài sẵn và không thể bỏ qua được,nhiệm vụ của nó là tránh cho nhân viên vận hành thao tác nhầm gây nguy hiểm.Còn liên động về điện nghĩa là không được cài sẵn mà chỉ theo nguyên tắc để thao tác thôi,ví dụ như muốn đóng MC thì thao tác DCL trước để không gây phóng điện nguy hiểm cho người và thiết bị,trong trường hợp cần thiết ta có thể bỏ qua liên động này để thao tác.Không biết hiểu biết của em như vậy là đúng chưa,mong được các anh chỉ dùm.
      Còn đối với việc thao tác ĐÓNG 1 thiết bị thì khi CẮT ra thì có cần phải theo 1 trình tự nhất định không?ví dụ như để thao tác ĐÓNG 2 DCL phía 2 xuất tuyến(110kV) của đường dây thì phải đóng DCL phân đoạn(112-1) của thanh cái 110kV trước,cái này thuộc về liên động cơ khí.Nhưng khi CẮT thì có cần phải cắt 112-1 ra trước không?
      Mấy anh ơi có phải khi CẮT thì có cần phải tuân theo liên động không hay chỉ khi ĐÓNG thôi CẮT thì sao cũng được???

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn diencungcap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 37 lần, trong 26 bài

Mặc định Ðề: hỏi về tác dụng của liên động?

Có bác nào phân biệt thế nào là liên động cơ khí và liên động điện không?có ví dụ thì càng tốt,mình cảm ơn nhiều!

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      Có bác nào phân biệt thế nào là liên động cơ khí và liên động điện không?có ví dụ thì càng tốt,mình cảm ơn nhiều!
      Mình nghĩ thế này: Liên động điện là sử dụng khống chế liên động bằng điện hoặc sử dụng điện để đóng mở các tiếp điểm khống chế lẫn nhau trong một mạch điện. Ví dụ mạch khởi động Y/A người ta sử dụng tiếp điểm thường đóng Y hoặc A để khống chế sao cho khi có Y thì không thể có A.
      Còn liên động cơ khí thì nhiều lắm mà cái này chính là cái cơ bản nhất/ ví dụ: Cần đóng mở thao tác DCL và DTĐ trong 1 bộ DCL nếu bạn không cắt DCL ra thì không thể đóng DTĐ vào được.
      Chào bạn!

5. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

mình cũng còn mơ hồ vấn đề này lắm,có bạn nào cho mình 1 ví dụ cụ thể liên động về điện được không?ví dụ như thao tác bất cứ 1 thiết bị nào trong TBA cũng được?

Cảm ơn
      98

mình cũng còn mơ hồ vấn đề này lắm,có bạn nào cho mình 1 ví dụ cụ thể liên động về điện được không?ví dụ như thao tác bất cứ 1 thiết bị nào trong TBA cũng được?
      Chổ bạn có cái khởi động từ kép nào không, bạn lấy ra ấn nút chạy thuận và thử ấn nút chạy ngược là biết liền mà. Còn ở thao tác trong trạm nếu DCL đang ở chế độ đóng bạn thử thao tác DTĐ đi là thấy ngay mà.

8. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

Trích dẫn Gửi bởi thang KS Xem bài viết
      Chổ bạn có cái khởi động từ kép nào không, bạn lấy ra ấn nút chạy thuận và thử ấn nút chạy ngược là biết liền mà. Còn ở thao tác trong trạm nếu DCL đang ở chế độ đóng bạn thử thao tác DTĐ đi là thấy ngay mà.
      DCL đang đóng mà thao tác đóng tiếp địa là liên động cơ khí mà anh,còn cái khởi động từ mà anh nói thì sao em dám thử được.Hồi giờ có được vào trạm đụng đến mấy thứ đó đâu.Mà hình như trong TBA liên động cơ khí là chủ yếu phải không anh?giờ em còn đang bay bổng cái vụ này quá,không biết có cách nào giải thích để dễ hiểu không nhi?sao gây giờ ngớ ngẩn thế nhỉ?

Cảm ơn
      98

DCL đang đóng mà thao tác đóng tiếp địa là liên động cơ khí mà anh,còn cái khởi động từ mà anh nói thì sao em dám thử được.Hồi giờ có được vào trạm đụng đến mấy thứ đó đâu.Mà hình như trong TBA liên động cơ khí là chủ yếu phải không anh?giờ em còn đang bay bổng cái vụ này quá,không biết có cách nào giải thích để dễ hiểu không nhi?sao gây giờ ngớ ngẩn thế nhỉ?
      Bạn mở bản vẻ mạch nhị thứ ra/ vào xem một mạch điều khiển xa của DCL (TBA 110kV nhé) tìm thấy hai tiếp điểm của cuộn đóng và cuộn cắt nằm lẫn nhau trên mạch điện của sơ đồ: ví dụ K1 là cuộn đóng DCL, K2 đóng DTĐ, khi người ta cần khống chế liên động với yêu cầu không cho thao tác đóng DCL khi DTĐ còn đóng (thao tác xa) thì trên mạch điện cấp nguồn cho cuộn K1 sẽ có một tiếp điểm thường đóng của K2 với mạch này khi K2 có điện (đang đóng) thì tiếp điểm thường mở K2 mở ra làm đoản mạch điện điều khiễn K1, nếu có thao tác nhầm đóng DCL trong khi DTĐ vẫn còn đóng là điều không thể. Tuy vậy việc này rất nguy hiểm nên ngoài việc khống chế liên động bằng điện người ta còn có cả liên động cơ khí để đảm bảo an toàn cao nhất.

11. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

có bạn nào giải thích được chức năng của bảo vệ 50 và 51 và khi nào thì 51,50 làm việc?sở dĩ em hỏi câu này vì em còn đang phân vân giữa 51 và 49,thường thì ở TBA chức năng 49 là quá tải của MBA mà chức năng này thường không dùng bảo vệ mà chỉ để cảnh báo thôi,mà con 51 thì lại cũng là chức năng bảo vệ quá tải(cắt có thời gian duy trì có đặc tính phụ thuộc) nôm na cũng là quá tải rồi.Do vậy em còn đang phân vân không phân biệt được giữa 50 và 51 là khi nào thì 50 và khi nào là 51 trong khi con 51 không phải là bảo vệ phụ cho 50,hai loại bảo vệ này làm việc độc lập nhau.Mong được ý kiến của các bác!
      Dòng từ hóa là gì vậy mấy bác?nó có khác gì so với dòng bình thường của tải và của nguồn không?Tại sao khi có xuất hiện dòng từ hóa thì lõi thép bị tổn hao và mau bảo hòa,thường thì em chỉ thấy dòng từ hóa xuất hiện khi đóng điện xung kích MBA hoặc nếu TI bị hở mạch?

Cảm ơn
      179

Trích dẫn Gửi bởi thang KS Xem bài viết
      Bạn mở bản vẻ mạch nhị thứ ra/ vào xem một mạch điều khiển xa của DCL (TBA 110kV nhé) tìm thấy hai tiếp điểm của cuộn đóng và cuộn cắt nằm lẫn nhau trên mạch điện của sơ đồ: ví dụ K1 là cuộn đóng DCL, K2 đóng DTĐ, khi người ta cần khống chế liên động với yêu cầu không cho thao tác đóng DCL khi DTĐ còn đóng (thao tác xa) thì trên mạch điện cấp nguồn cho cuộn K1 sẽ có một tiếp điểm thường đóng của K2 với mạch này khi K2 có điện (đang đóng) thì tiếp điểm thường mở K2 mở ra làm đoản mạch điện điều khiễn K1, nếu có thao tác nhầm đóng DCL trong khi DTĐ vẫn còn đóng là điều không thể. Tuy vậy việc này rất nguy hiểm nên ngoài việc khống chế liên động bằng điện người ta còn có cả liên động cơ khí để đảm bảo an toàn cao nhất.
      Bạn ơi mình có 1 ví dụ về liên động điện bạn cói sao nhé:Khi đóng điện để hòa từ đường dây vào thanh cái đang mang điện,lúc này role hòa 25 sẽ phải kiểm tra đủ điều kiện sẽ khép tiếp điểm và mở liên động đến mạch đóng của MC để MC đóng được.Như vậy đó có phải là liên động về điện không bạn?

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Hòa đồng bộ đúng là liên động điện rồi. Khi bật khóa hòa làm tiếp điểm đóng lại cấp điện cho cuộn đóng máy cắt.
      ví dụ như : trong mạch điều khiển MC có các tiếp điểm phụ của DCL , hòa đồng bộ , F86 , F74 v..vv khi một trong các tiếp điểm đó mở thì hở mạch ko cấp điện được cho cuộn đóng

15. The Following 2 Users Say Thank You to e30khpc For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016