• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 22

Chủ đề: Butterworth filter

Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 8 lần, trong 8 bài

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Mặc định Ðề: Butterworth filter

Nó cũng là mạch lọc bình thường thôi, nhưng độ dốc tại điểm cắt khác nhau thì tên gọi khác nhau. Chủ yếu là tỷ số giữa các trở kháng (R, Xc, XL) khác nhau sẽ có tên gọi khác nhau.

QT không thuộc hết các tỷ số đó, nhưng nó có một bảng tra, bây giờ không nhớ ở sách nào. Pác nào có bảng tra đó up lên cho mọi người xem với.

3. Những thành viên đã cảm ơn quocthai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      39

Nhân tiện cho mình hỏi luôn trong quá trình thiết kế một số tài liệu có nói số lượng Tap. Tap ở đây là gì? Có ý nghĩa như thế nào với bộ lọc. Tại sao tần số trích mẫu phải lớn hơn gấp 2 lần tần số cắt. Thanks

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184

Thường, tần số cắt là tần số mà độ lợi là -3 dB (suy giảm tín hiệu còn 1/√ 2). Tùy theo số bậc của bộ lọc, tùy theo cách tính toán của bộ lọc mà ở các tần số = 2 tần số cắt, 1/2 tần số cắt nó sẽ có các hệ số độ lợi khác nhau. Từ đó đưa ra độ chọn lọc khác nhau.

Riêng với số bậc của bộ lọc thì sẽ làm thay đổi độ dốc của đường cong. Số bậc càng cao thì độ dốc càng lớn. Thí dụ như bộ lọc 1 bậc sẽ có độ dốc 6 dB/octave. Bộ lọc bậc 2 có độ dốc 12 dB/octave. (1 octave, tức 1 quãng tám, ứng với tần số tăng gấp đôi, hoặc giảm còn một nửa).

Một số tài liệu lại không dùng độ dốc dB/octave, mà dùng dB/decade. Thí dụ bộ lọc bậc 1 có độ dốc 20 dB/decade.

Gởi bạn tài liệu về mạch lọc tích cực sử dụng opamp. QT chưa đọc kỹ, chỉ đọc sơ lược. Nó có các bộ lọc thông thượng, thông hạ, thông băng, cấm băng... Mỗi loại bộ lọc đều có một phần hướng dẫn thiết kế riêng.

Phần cuối là các bảng so sánh các giá trị khác nhau giữa 3 loại bộ lọc là Butterworth, Bessel và Tschevbyscheff.

En nó đây pác:

http://www.data.webdien.com/free/dow...5849fa3d3dadd9
      Sửa lần cuối bởi quocthai; 06-07-2011 lúc 23:07.

Cảm ơn
      39

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Nó cũng là mạch lọc bình thường thôi, nhưng độ dốc tại điểm cắt khác nhau thì tên gọi khác nhau. Chủ yếu là tỷ số giữa các trở kháng (R, Xc, XL) khác nhau sẽ có tên gọi khác nhau.

QT không thuộc hết các tỷ số đó, nhưng nó có một bảng tra, bây giờ không nhớ ở sách nào. Pác nào có bảng tra đó up lên cho mọi người xem với.
      Ý bạn QT nói bảng tra này đúng không?

Mình không được học về bộ lọc này nên có rất nhiều câu hỏi mong các bạn trả lời giúp.
      Mình đọc một số sách thì thấy trình tự thiết kế mạch lọc như sau:
      1. Chọn bậc cho bộ lọc
      2. Tra bảng trên tìm mẫu của bộ lọc với Wc=1
      3. Thay s=s/Wc (với Wc là tần số cắt mong muốn)
      Vd:
      Thiết kế mạch lọc có bậc N=2, Wc=900
      1. N=2
      2. Với Wc=1 thì bộ lọc có dạng 1/(s^2 + 1.4142s + 1)
      3. Suy ra H(s) = 1/(s/900)^2+1.4142(s/900) + 1)
      Câu hỏi mình đặt ra là:
      1. Trình tự thiết kế như trên đã đúng chưa?
      2. Mình thấy có hai lệnh để chuyển qua rời rạc là c2d và bilinear (matlab) vậy hai lệnh này khác nhau gì về độ chính xác của hàm rời rạc? Của kết quả sau khi lọc?
      Thnks

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184

Trích dẫn Gửi bởi robocon Xem bài viết
      Ý bạn QT nói bảng tra này đúng không?

Mình không được học về bộ lọc này nên có rất nhiều câu hỏi mong các bạn trả lời giúp.
      Mình đọc một số sách thì thấy trình tự thiết kế mạch lọc như sau:
      1. Chọn bậc cho bộ lọc
      2. Tra bảng trên tìm mẫu của bộ lọc với Wc=1
      3. Thay s=s/Wc (với Wc là tần số cắt mong muốn)
      Vd:
      Thiết kế mạch lọc có bậc N=2, Wc=900
      1. N=2
      2. Với Wc=1 thì bộ lọc có dạng 1/(s^2 + 1.4142s + 1)
      3. Suy ra H(s) = 1/(s/900)^2+1.4142(s/900) + 1)
      Câu hỏi mình đặt ra là:
      1. Trình tự thiết kế như trên đã đúng chưa?
      2. Mình thấy có hai lệnh để chuyển qua rời rạc là c2d và bilinear (matlab) vậy hai lệnh này khác nhau gì về độ chính xác của hàm rời rạc? Của kết quả sau khi lọc?
      Thnks
      Hehe, bạn học cao quá, QT chịu chẳng trả lời được.

Cảm ơn
      39

^_^ cao gì bạn. Ý bạn nói thế là thế nào? Vì thông tin trên web bây giờ loạn xì ngầu nên không biết có tin tưởng được không vì vậy mới đặt câu hỏi để những ai làm rồi thì cho ý kiến xem đúng hay sai.

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,512 lần, trong 567 bài

Trích dẫn Gửi bởi robocon Xem bài viết
      ^_^ cao gì bạn. Ý bạn nói thế là thế nào? Vì thông tin trên web bây giờ loạn xì ngầu nên không biết có tin tưởng được không vì vậy mới đặt câu hỏi để những ai làm rồi thì cho ý kiến xem đúng hay sai.
      Bác Cuốc có kinh nghiệm về thiết kế các mạch tương tự, bác ấy sẽ giúp được bạn nhiều kiến thức về lĩnh vực này.

Nhưng nếu bạn muốn thiết kế từ các hàm truyền, hay thiết kế trên miền số (đoán thế vì bạn hỏi lệnh c2d và bilinear) thì chắc là bác ấy không biết. (Còn nếu bác Cuốc biết mà hổng thèm nói thì đừng mắng BH nha).

Cảm ơn
      39

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Thường, tần số cắt là tần số mà độ lợi là -3 dB (suy giảm tín hiệu còn 1/√ 2). Tùy theo số bậc của bộ lọc, tùy theo cách tính toán của bộ lọc mà ở các tần số = 2 tần số cắt, 1/2 tần số cắt nó sẽ có các hệ số độ lợi khác nhau. Từ đó đưa ra độ chọn lọc khác nhau.

Riêng với số bậc của bộ lọc thì sẽ làm thay đổi độ dốc của đường cong. Số bậc càng cao thì độ dốc càng lớn. Thí dụ như bộ lọc 1 bậc sẽ có độ dốc 6 dB/octave. Bộ lọc bậc 2 có độ dốc 12 dB/octave. (1 octave, tức 1 quãng tám, ứng với tần số tăng gấp đôi, hoặc giảm còn một nửa).

Một số tài liệu lại không dùng độ dốc dB/octave, mà dùng dB/decade. Thí dụ bộ lọc bậc 1 có độ dốc 20 dB/decade.

Gởi bạn tài liệu về mạch lọc tích cực sử dụng opamp. QT chưa đọc kỹ, chỉ đọc sơ lược. Nó có các bộ lọc thông thượng, thông hạ, thông băng, cấm băng... Mỗi loại bộ lọc đều có một phần hướng dẫn thiết kế riêng.

Phần cuối là các bảng so sánh các giá trị khác nhau giữa 3 loại bộ lọc là Butterworth, Bessel và Tschevbyscheff.

En nó đây pác:

http://www.data.webdien.com/free/dow...5849fa3d3dadd9
      Hic. Sao hôm nay mới thấy bài này hiện lên vậy? Thanks bác QT nhé. Chỗ nào không hiểu mình sẽ hỏi tiếp hihi
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết
      Bác Cuốc có kinh nghiệm về thiết kế các mạch tương tự, bác ấy sẽ giúp được bạn nhiều kiến thức về lĩnh vực này.

Nhưng nếu bạn muốn thiết kế từ các hàm truyền, hay thiết kế trên miền số (đoán thế vì bạn hỏi lệnh c2d và bilinear) thì chắc là bác ấy không biết. (Còn nếu bác Cuốc biết mà hổng thèm nói thì đừng mắng BH nha).
      Tại vì mình thiết kế = phần mềm nên phải chuyển qua rời rạc thì mới lập trình được.
      Sau khi thiết kế xong sẽ dùng lệnh c2d hoặc bilinear để chuyển qua rời rạc. Hiện tại mình không rõ là cái nào tốt hơn nên đặt câu hỏi.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết

Hee, không biết thật, pác ơi. QT đi học sớm hơn các pác. Thời đó không được học nhiều như các pác bây giờ. Sau này lười, chẳng cập nhật thêm. Đã thế, thời gian nó cứ xóa dần bộ nhớ của mình đi. Vì thế có rất nhiều thứ các pác biết, mà QT cứ ù ù cạc cạc.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Noise Filter-TDK-RSEL-2002WL/AL
      Bởi thuyhoa trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 24-04-2014, 23:36
    2. Trợ giúp - tìm hiểu về Active filter
      Bởi thuanhoadn trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 01-04-2014, 13:34
    3. Cần bán - Hệ thống lọc sóng hài tích cực APF (Active Power Filter)
      Bởi manhhoa209 trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 01-04-2014, 13:00
    4. Cần bán - Noise Filter-TDK-RSEL-2002WL/AL
      Bởi thuyhoa trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 09-09-2013, 18:57
    5. Trợ giúp - xin tài liệu về cuộn kháng lọc sóng hài(harmonic filter reactor) dùng trong tủ tụ bù
      Bởi vinhphong229 trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 05-11-2010, 09:38
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016