• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 92 lần, trong 55 bài

Mặc định Nối tiếp hai động cơ

Xin chào các bạn . Đoc những bài của các bạn tôi cảm thấy bạn có kiến thức khá vững chắc.Tôi muốn các bạn giúp . Tại nơi tôi làm việc có hai động cơ bơm nước Ly tâm 1canh 37 kw. H=60m . Q= 54 m3/h (Ở độ cao 60m thì lưu lượng 54 m3), n=2900v/p. Tôi muốn dùng 2 máy bơm này bơm lên bể lớn cách máy bơm 400m ở độ cao là 75m . như vậy dùng 2 máy chạy song song thì không thể bơm lên đc . Nếu dùng 2 máy chạy nối tiếp đặt xa nhau cách nhau 200m thì ổn rồi nhưng nếu đặt hai máy nối tiếp gần nhau có đc không . khi đó H và Q sẽ ra sao. theo tôi sẽ không đc vì sẽ có 1 cái bị quá tải do Q lớn hơn định mức. Vì dòng điện trong mô tơ tỷ lệ với Q
      Rất mong ý kiến của các bạn . xin cảm ơn rất nhiều

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 187 lần, trong 52 bài

Thoccao92:

Mình muốn nhắc lại một khái niệm:
      Bơm lắp nối tiếp có tác dụng tăng cao độ bơm.
      Bơm lắp song song có tác dụng tăng lưu lượng bơm

Vậy trong trường hợp này, bạn nên 02 bơm này cách xa nhau 200m như bạn đã đề cập. Bạn đã suy nghĩ rất đúng, nếu 2 bơm đặt cách nhau (giả sử 10m), cao độ cần thiết là 75-10 = 65m.

Lúc này, mặc dù đã được bổ sung bơm thứ 2, nhưng bạn vẫn có thể thấy là bơm (thứ 2) vẫn khôg đủ cao độ 60m.

Hy vọng là bạn sẽ chọn được cách lắp đặt bơm phù hợp.
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

3. The Following 2 Users Say Thank You to hien.nguyenquoc For This Useful Post:

Cảm ơn
      26

Cảm ơn bạn . Mình không thạo về thủy lực lắm , nhưng khi 2 bơm nối tiếp với nhau (theo mình đc biết và cũng qua thực tế ) thì H= H1 + H2 , Còn Q không đổi . Nên nếu 2 cái bơm trên nếu nối tiếp đc với nhau (Gần nhau) . thì chắc chắn sẽ bơm tới dc độ cao trên. Nhưng theo mình tính nếu tốc độ quay n=1450 v/p thì ghép đc còn với n = 2900 v/p như 2 bơm trên thì sẽ có 1 cái quá tải ( I > Idm ). Mong ý kiến đóng góp của các bạn . Chào thân ái

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 187 lần, trong 52 bài

Thoccao92:

Bạn nói đúng đó. Hai bơm nối nhau sẽ cho cao độ bơm mới bằng tổng 2 cao độ bơm.

Hôm trước mình vội quá nên nhầm đôi chỗ. Hôm nay, mình xin dc giúp bạn cụ thể hơn xem có dc ko nha.

Hai bơm lắp nối tiếp nhau sẽ tăng cao độ bơm. Vấn đề bây giờ là phải xét trường hợp hai bơm lắp gần nhau, thì bơm lắp sau có bị quá tải không?

Xét đến điều này, mình cần phải làm bài toán công suất cho bơm với các thông số đầu vào là H và Q. H lúc này đã tăng lên gấp đôi do bạn lắp nối tiếp 2 bơm. Nếu công suất bạn tính ra nhỏ hơn hay bằng công suất của bơm thứ 2 thì không lo về vấn đề quá tải nữa.

Đối với bơm thứ nhất, bạn cũng phải làm tương tự. Nhưng sự thật có lẽ đã quá rõ rang đối với những ai chuyên tính toán về mảng bơm. Cao độ giàm thì công suất của bơm giảm. Bạn lắp 2 bơm cách nhau 10m, thì rõ ràng mình đã thất bại khi xét về mặt hiệu suất rồi (vì dung bơm 37kW để phục vụ cho cao độ có 10m).

Nhưng mình có một ý thế này, người ta chỉ lắp 2 bơm nối tiếp vì những lý do nào đó, quảng cách quá xa, và không có chỗ để lắp bơm. Nếu bạn buộc phải lắp 2 bơm gần nhau như bạn đã nêu. Mình đề nghị bạn mua một bơm mới với công suất dựa trên tính toán với Q và H đã cho.
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

6. The Following 2 Users Say Thank You to hien.nguyenquoc For This Useful Post:

Cảm ơn
      26

Cảm ơn bạn . Vấn đề là 2 bơm 37 kw đã có sẵn. Hai bơm đều có H va Q như nhau.

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 68 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi thoccao92 Xem bài viết
      Cảm ơn bạn . Mình không thạo về thủy lực lắm , nhưng khi 2 bơm nối tiếp với nhau (theo mình đc biết và cũng qua thực tế ) thì H= H1 + H2 , Còn Q không đổi . Nên nếu 2 cái bơm trên nếu nối tiếp đc với nhau (Gần nhau) . thì chắc chắn sẽ bơm tới dc độ cao trên. Nhưng theo mình tính nếu tốc độ quay n=1450 v/p thì ghép đc còn với n = 2900 v/p như 2 bơm trên thì sẽ có 1 cái quá tải ( I > Idm ). Mong ý kiến đóng góp của các bạn . Chào thân ái
      Bạn thocao92 thân mến. Tôi thấy 2 bơm nối tiếp nhau đặt gần nhau chắc chắn là được không sao cả. Không hêh phụ thuộc tốc độ qoay của động cơ. Chắc chắn là H= H1+ H2 ; Q thì bằng Q chung . nếu 2 Bơm giống nhau thì H1=H2

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,889 lần, trong 550 bài

theo lý thuyết là vậy nhưng khi đặt quá gần nhau thì sẽ ko có kết quả j đâu bạn ơi. nếu bơm đặt trước có cột áp H lớn hơn bơm sau thì bơm sau sẽ ko có tác dụng. Theo em biết thì 2 bơm đặt nối tiếp nhau trên một khoảng cách khá xa thì chỉ để ổn định áp, hoặc khi bơm đầu đã đạt đến cột áp định mức thì bơm 2 bơm tiếp đi thì được. các bác nên cân nhắc kỹ trước khi sử dụng nha.
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

10. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 68 lần, trong 35 bài

nếu 2 bơm giống nhau mắc đặt nối tiếp nhau chắc chắn H= H1+H2
      Không phụ thuộc gì vào hai bơm đặt gần hay xa nhau.
      mỗi bơm tạo được áp suất 60m cột nước hay 6 atmotphethif khi mắc nối tiếp thì sẽ tạo được áp suất 120m cột nước hay 12 atmotphe mõi bơm sẽ có áp suất 1/3

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016