• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 33
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Cảm ơn
      7

Mặc định Ðề: hỏi về bóng cao áp

"kích" là cái gì hả bác ? thật sự em không biết. Em đang làm đề tài nên mong bác giúp đỡ. Bác có thể cho em cái sơ đồ mạch cụ thể dc ko? Mà bác ơi dùng nguồn ac rồi chuyển thành DC cao áp rồi mới thắp bóng này hả bác?
      thanks bác!

Địa chỉ
      VN
      Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 76 lần, trong 46 bài

Trích dẫn Gửi bởi keneldy Xem bài viết
      Kích : con mồi giống như đèn huỳnh quang thông thường.
      bác giải thích rõ nguyên lý hoạt động của nó khôngvà các phần tử trong mạch.cám ơn bác

Cảm ơn
      7

bác nói rõ cách thức hoạt động đi bác. Em nhìn vào thấy có tụ, nó bù pha như nào hả bác? mong bác hồi âm.

Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Em xin giải thích theo kinh nghiêm thực tế thôi nhé, còn lý thuyết mấy pác tham khảo thêm nhé.

Chức năng:
      Ballast : Điều chỉnh dòng cho phù phợp với bóng đèn theo từng công suất
      Kích : Mồi bóng đèn cho đến khi tim đèn nóng lên đủ để phá sáng sẽ tự ngắt ( 1 -4kv)
      Tụ: Bù hệ số công suất tổn hao trên Ballast cho lưới, thông thường tồn hao trên ballast là 0.35, mắc thêm tự bù là 0.85
      Bóng : Không sáng liền mà sáng từ từ, nếu sau khi tắt đột ngột thì 5-10 phút tim đèn nguội mới mồi lại được.
      Sao điện áp bộ kích cao thế bác nhỉ. em chưa hiểu mong bác giải thích giùm.

Địa chỉ
      Dân tộc Hà Nhì
      Cảm ơn
      381
      Được cảm ơn 254 lần, trong 91 bài

Đây là sơ đồ với kích độc lập nên khi Kích làm việc đến khi bóng sáng thì kích vẫn có dòng chính qua kích (kích vẫn được coi như đang làm việc nhưng chỉ không tạo xung 3,5-5KV mà thôi). Keneldy nói kích ngắt là chưa chính xác.

Với bộ điện có kích phụ thuộc thì khi Kích làm việc đến khi bóng sáng thì kích ngắt và không có dòng chính đi qua, lúc này dòng chính đi qua ballast và bóng.
      Xin lưu ý định nghĩa về kích:
      - Kích độc lập sử dụng mạch điện tử tạo xung trong kích (không rõ mạch thế nào ), không cần đến cuộn dây của Ballast tạo xung (nên gọi là kích độc lập) và khi bóng sáng thì kích vẫn có dòng chính đi qua. Kích này dùng cho dãy công suất ghi trên kích (Theo kinh nghiệm thực tế: không nên dùng kích có công suất sát với công suất bóng đèn kích sẽ chóng hỏng)
      - Kích phụ thuộc sử dụng bộ điện tử tạo xung trong kích, cần 1 phần cuộn dây của ballast (nên gọi là kích phụ thuộc) để tạo xung (3,5-5KV) làm bóng sáng, khi bóng sáng không có dòng chính qua kích, kích ngắt hẳn, kích này giá rẻ hơn kích độc lập và dùng cho bóng là 35W đến 1000W Sodium
      Xem sơ đồ mạch phụ thuộc bóng 250W Sodium:

Trích dẫn Gửi bởi luctiensinh Xem bài viết
      Sao điện áp bộ kích cao thế bác nhỉ. em chưa hiểu mong bác giải thích giùm.
      Với bóng huỳnh quang 36W thì tắc te (chuột) kích được 1KV làm bóng sáng, bóng Mercury kích nằm trong bóng và kích được 1KV. Bóng MH và Sodium thì kích lên được 3,5-5KV thì bóng mới sáng.

Xung 3,5-5KV thì môi trường chất khí trong tim bóng mới đạt yêu cầu làm cho khí trong tim bóng bị Ion hóa và dẫn điện và làm kín mạch (việc này đã được các nhà SX nghiên cứu và tìm ra). Kín mạch có nghĩa là bóng sáng, kích sẽ không tạo xung nữa. còn tại sao bộ kích tạo điện áp cao thì mình chỉ có thể nói cái kích là bộ mạch điện tử tạo xung và nó có thể tạo xung lên tới 5KV. Vật thôi.
      Mong vài lời góp ý tới các bạn
      ---------o0o---------
      Sống và làm việc theo điện áp và dòng điện

7. The Following 7 Users Say Thank You to hieuvns For This Useful Post:

Cảm ơn
      7

Em xin giải thích theo kinh nghiêm thực tế thôi nhé, còn lý thuyết mấy pác tham khảo thêm nhé.

Chức năng:
      Ballast : Điều chỉnh dòng cho phù phợp với bóng đèn theo từng công suất
      Kích : Mồi bóng đèn cho đến khi tim đèn nóng lên đủ để phá sáng sẽ tự ngắt ( 1 -4kv)
      Tụ: Bù hệ số công suất tổn hao trên Ballast cho lưới, thông thường tồn hao trên ballast là 0.35, mắc thêm tự bù là 0.85
      Bóng : Không sáng liền mà sáng từ từ, nếu sau khi tắt đột ngột thì 5-10 phút tim đèn nguội mới mồi lại được.
      ballast điều chỉnh dòng như thế nào hả các bác, chẳng phải ballast là cuộn dâu sao?

Trích dẫn Gửi bởi hieuvns Xem bài viết
      Đây là sơ đồ với kích độc lập nên khi Kích làm việc đến khi bóng sáng thì kích vẫn có dòng chính qua kích (kích vẫn được coi như đang làm việc nhưng chỉ không tạo xung 3,5-5KV mà thôi). Keneldy nói kích ngắt là chưa chính xác.

Với bộ điện có kích phụ thuộc thì khi Kích làm việc đến khi bóng sáng thì kích ngắt và không có dòng chính đi qua, lúc này dòng chính đi qua ballast và bóng.
      Xin lưu ý định nghĩa về kích:
      - Kích độc lập sử dụng mạch điện tử tạo xung trong kích (không rõ mạch thế nào ), không cần đến cuộn dây của Ballast tạo xung (nên gọi là kích độc lập) và khi bóng sáng thì kích vẫn có dòng chính đi qua. Kích này dùng cho dãy công suất ghi trên kích (Theo kinh nghiệm thực tế: không nên dùng kích có công suất sát với công suất bóng đèn kích sẽ chóng hỏng)
      - Kích phụ thuộc sử dụng bộ điện tử tạo xung trong kích, cần 1 phần cuộn dây của ballast (nên gọi là kích phụ thuộc) để tạo xung (3,5-5KV) làm bóng sáng, khi bóng sáng không có dòng chính qua kích, kích ngắt hẳn, kích này giá rẻ hơn kích độc lập và dùng cho bóng là 35W đến 1000W Sodium
      Xem sơ đồ mạch phụ thuộc bóng 250W Sodium:

Với bóng huỳnh quang 36W thì tắc te (chuột) kích được 1KV làm bóng sáng, bóng Mercury kích nằm trong bóng và kích được 1KV. Bóng MH và Sodium thì kích lên được 3,5-5KV thì bóng mới sáng.

Xung 3,5-5KV thì môi trường chất khí trong tim bóng mới đạt yêu cầu làm cho khí trong tim bóng bị Ion hóa và dẫn điện và làm kín mạch (việc này đã được các nhà SX nghiên cứu và tìm ra). Kín mạch có nghĩa là bóng sáng, kích sẽ không tạo xung nữa. còn tại sao bộ kích tạo điện áp cao thì mình chỉ có thể nói cái kích là bộ mạch điện tử tạo xung và nó có thể tạo xung lên tới 5KV. Vật thôi.
      Mong vài lời góp ý tới các bạn
      cấu tạo của ballast là cuộn dây tạo xung khi có dòng đột ngột chạy qua sẽ tao áp tức thời rất lớn( như bác nói là 3,5 - 5kv), nếu không cần nó nữa ta có thể bỏ đi được không bác? vì ballast còn chức năng gì nữa đâu?

Em thấy trong thực tế ở quê em, chính xác là nhà em ạ, chỉ mắc 1 cái tụ và 1 cuộc dây to( nhìn bên ngoài y như cái biến áp từ vậy), không cần kich gì hết mà bóng vẫn sáng bình thường, em nhìn kĩ cái tụ nó mắc nối tiếp với bóng các bác ạ. thật khó hiểu! các bác giải thích giùm cái? Em sv dtvt, đang cố làm đề tài là chuyển hết các thứ trên sang mạch điện tử (i như tâng phô điện tử dùng cho bóng huỳnh quang í) để thắp sáng bóng cao áp này. Em cần hiểu rõ nguyên lý hoạt động của bóng và tất cả các linh kiện trên trong mạch. Vì vậy rất mong các bác chỉ bảo?
      chân thành cảm ơn!

Địa chỉ
      Dân tộc Hà Nhì
      Cảm ơn
      381
      Được cảm ơn 254 lần, trong 91 bài

Trích dẫn Gửi bởi ngoclinh_xl Xem bài viết
      ballast điều chỉnh dòng như thế nào hả các bác, chẳng phải ballast là cuộn dâu sao?

cấu tạo của ballast là cuộn dây tạo xung khi có dòng đột ngột chạy qua sẽ tao áp tức thời rất lớn( như bác nói là 3,5 - 5kv), nếu không cần nó nữa ta có thể bỏ đi được không bác? vì ballast còn chức năng gì nữa đâu?
      Ballast có tác dụng ổn định dòng điện đi qua bóng vì khi điện áp nguồn dao động thì ballast sẽ tạo ra từ trường chống lại dao động đó và làm cho dòng qua bóng đèn được ổn định --> bóng sáng ổn định. Vì nếu không bóng đèn sẽ bị bật tắt. Bạn biết là bóng cao áp mà bật tắt thì hậu quả thế nào rồi và bản thân bóng đó cũng cần thời gian sáng trở lại

Trích dẫn Gửi bởi ngoclinh_xl Xem bài viết
      Em thấy trong thực tế ở quê em, chính xác là nhà em ạ, chỉ mắc 1 cái tụ và 1 cuộc dây to( nhìn bên ngoài y như cái biến áp từ vậy), không cần kich gì hết mà bóng vẫn sáng bình thường, em nhìn kĩ cái tụ nó mắc nối tiếp với bóng các bác ạ. thật khó hiểu! các bác giải thích giùm cái? Em sv dtvt, đang cố làm đề tài là chuyển hết các thứ trên sang mạch điện tử (i như tâng phô điện tử dùng cho bóng huỳnh quang í) để thắp sáng bóng cao áp này. Em cần hiểu rõ nguyên lý hoạt động của bóng và tất cả các linh kiện trên trong mạch. Vì vậy rất mong các bác chỉ bảo?
      chân thành cảm ơn!
      Bạn phải kiểm tra xem cái bóng đèn bạn nói là loại đèn gì? Nếu có hình show lên mới biết được. Mình chưa nghe nói tới cái bóng này. Có thể bạn nhầm tụ kích sang tụ bù nên mới thấy nó nối tiếp với bóng. Còn nếu bóng Mercury thì kích nằm trong bóng nên không cần kích ngoài.
      ---------o0o---------
      Sống và làm việc theo điện áp và dòng điện

Cảm ơn
      7

Trích dẫn Gửi bởi hieuvns Xem bài viết
      Ballast có tác dụng ổn định dòng điện đi qua bóng vì khi điện áp nguồn dao động thì ballast sẽ tạo ra từ trường chống lại dao động đó và làm cho dòng qua bóng đèn được ổn định --> bóng sáng ổn định. Vì nếu không bóng đèn sẽ bị bật tắt. Bạn biết là bóng cao áp mà bật tắt thì hậu quả thế nào rồi và bản thân bóng đó cũng cần thời gian sáng trở lại
      dòng qua bóng đèn dc ổn định, vâng cứ cho nó không đổi luôn đi. Như vậy thì dòng qua bóng đèn gần như là dòng 1 chiều( vì dòng một chiều mới có khái niệm ổn định không đổi).
      Nếu nói như bác, bóng dùng nguồn xoay chiều do đó áp đặt trên 2 cực của đui đèn đảo chiều theo tần số điện lưới, nên dòng cũng phải đảo chiều theo chứ. dòng đảo chiều liên tục thì sao mà ổn định dc?
      Đây là bóng nhà em dùng : http://www.vatgia.com/3119/999681/bó...-mh-1000w.html

Vậy dốt cuộc bóng cao áp như em đưa ở đầu topic(ở trên), tại đui bóng dùng nguồn 1 chiều hay xoay chiều vậy?

Mong hồi âm của các bác!

Cảm ơn
      7

Vâng, Nhưng em không kiếm được tài liệu nào nói về các vấn đề này cả bác kenely ơi. Nếu bác có cho em xin(đây là mail của em metlamdithoi@gmail.com) được không ạ?

còn vấn đề nữa em muốn hỏi các bác là khi bóng sang bình thường ( ở đây đang dùng điện lưới 220v xoay chiều) thì điện áp trên 2 đui đèn có phải bé hơn 220v ko? và bao nhiêu?

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016