• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định chuyển đổi nguồn

anh em cho mình hỏi chút nha:mình có người wen đang mở 1 tiệm internet có 40 máy.khi cúp điện mình mún chuyển liền từ hệ thống điện sang hệ thống máy nổ nhưng ko mún xảy ra gián đoạn việc chơi games do tắt máy thì mình cần chyển nguồn như thế nào.
      -theo mình ngĩ thì dùng hệ thống Ats,nhưng giá quá cao so với việc kinh doanh 1phòng net.
      -ai có cao kiến xin chỉ giáo.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 262 lần, trong 124 bài

Máy tính là thiết bị nhạy cảm với điện áp nên theo tôi giải pháp cho việc đảm bảo nguồn điện liên tục với 1 nguồn cung cấp là bộ lưu điện UPS loại online . Còn ngay cả khi anh dùng ATS thì cũng không tránh khỏi thời gian sụt nguồn dẫn đến reset máy do thời gian khởi động và ổn định của máy nổ .

Tôi nghĩ 1 Giải pháp khác kém ổn định hơn là anh dùng 2 nguồn cung cấp ( mua điện từ 2 trạm biến áp khu vực khác nhau ) , khi 1 trong 2 nguồn mất điện thì tiệm nét vẫn hoạt động bình thường , nhưng nếu cả 2 nguồn đều bị cắt điện thì... bó tay . Trường hợp 2 nguồn cùng mất điện do trạm trung tấm sự cố thường rất ít khi xảy ra , còn nếu nằm trong chủ trương cắt điện của thành phố thì... đành chấp nhận

Địa chỉ
      TP.HCM
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 191 lần, trong 41 bài

Bạn hotrithang thân mến! Khi sử dụng ATS thì bạn cũng phải dùng thêm UPS mới đảm bảo là không bị ngắt được. Vì ATS nào cũng phải có thời gian chuyển mạch của nó.
      Nếu muốn tiết kiệm thì bạn chỉ sử dụng UPS thôi, khỏi cần ATS (tất nhiên là phải có nguồn dự phòng - có thể là nguồn thứ 2 hoặc máy phát điện gia đình). UPS chỉ đóng vai trò cung cấp điện cho máy tính trong thời gian chuyển sang nguồn dự phòng.
      Web điện - Web của dân Điện
      Tiên sư - Giáo Sĩ: Dương Anh Tuấn
      Email: tuanee584@gmail.com
      Yahoo: anhtuanvd

Nhấn "thanks" cho những bài viết hữu ích!

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,883 lần, trong 549 bài

HIện nay ngoài thị trường đã có sẵn mạch điều khiển cho bộ chuyển nguồn ATS, bác chỉ mua cái đó về đấu dây là dùng ok, mạch đơn giản ko rờm rà như trước kia. nếu muốn đầu tư vào đó thì bác chỉ cần tốn hơn 15t là có thể sử dụng ok rồi.
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

Cảm ơn
      3

nhưng nếu dùng mỗi máy tính 1bộ nguồn thì chi phi rất lớn.Vậy có cách nào khác với chi phí thấp không các bác.thanks các bác nhiệt tình chỉ giáo

Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      422
      Được cảm ơn 3,729 lần, trong 604 bài

theo mình nghĩ nếu bạn có kinh phí thì nên làm thế này : sắm mỗi cái máy tính 1 cai ups bèo bèo kèm theo , mua 1 cái máy phát điện , tử chuyển đổi ATS đơn giản gồm vài con contactor , timer sau 10' tự động đóng lại kích contactor chuyển đổi sang máy phát

nhưng nếu bạn không có chi phí thì làm theo cách mà các tiệm net hay làm , khi cúp diện , toàn bộ dũ liệu dang xài tự ngắt , bạn thuê máy phát , hoặc máy phát riêng của bạn đóng điện bằng cầu dao đảo :D , còn việc sao lưu dữ liệu trên máy tính hình như có chương trình tự sao lưu trong 10'/lần , thì phải

nhưng bạn yên tâm , việc mất điện thì chắc chắn có bác EVN thông báo cúp điện , trừ trường hợp cháy nổ đường dây hay MBA nên mới cắt đột suất thôi

nếu không thì cứ làm theo tiết kiệm chi phí như mình , k cần ATS , cứ lấy cầu dao đảo mà xài , hehe , nhớ xài dây chì đúng với việc bảo vệ cho tiệm nghen , không thôi đứt chì rồi đổ thừa mình
      HELLO

Cảm ơn
      3

tiệm net được thông báo cúp điện trước lun.khi gần cúp điện thì chủ tiệm nét chủ động quay máy nổ trước rồi nhưng chuyển mạch thế nào để ko gián đoạn.Nếu mình cầu dao đảo thì sẽ ko liên tục,nếu dùng UPS thì quá tốn kém rồi,nhưng nếu dùng 2 bộ công tắc tơ và bộ rơle trung gian đấu nối được ko các bác.Vì tiệm nét thường xuyên có người chơi trò chơi trực tuyến nên cúp điện 1 cái ko chuyển nguồn liền thì mọi người sẽ ngĩ ko chơi nữa

Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      422
      Được cảm ơn 3,729 lần, trong 604 bài

nếu như bác kêu không thể tắt máy tính được thì chỉ có cách buộc phải dùng ups thôi , ups bác nên chọn lựa loại online và rẻ tiền 1 chút , vì khi xảy ra cúp điện ups chỉ cần hoạt động < 10 phút , nên không cần loại xịn đâu , nếu đã có ups rồi thì dùng cầu dao đảo là rẻ nhất , k cần tốn chi phí cho việc mua timer và contactor đâu

quy trình như thế này
      lưới điện -> cúp điện -> ups hoạt động duy trì máy tính chạy ->chạy máy phát -> đóng cầu dao đảo ->tiếp tục hoạt động-> khi có điện lại ->usp hoat động duy trì máy tính -> tắt máy phát -> đóng cầu dao đảo nối lưới

lưu ý : nếu máy phát loại 1 pha loại nhỏ , có thể dùng cầu dao đảo , bạn cứ tính toán sao cho hợp lý , nhưng nếu dòng quá lớn , hoặc máy phát công suất lớn thì nên dùng timer và contactor , tự chế ra tủ ATS với cách hoạt động giống cầu dao đảo , timer thì hơi đắt tiền , có tể thay timer bằng nút ấn để tiết kiệm chi phí và cận hành bằng tay
      HELLO

9. Những thành viên đã cảm ơn nhockid vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. mạch chuyển nguồn tự động đơn giãn
      Bởi tranty84 trong diễn đàn VIỆC TÌM NGƯỜI
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 25-10-2014, 19:07
    2. Cần bán - Thiết bị lưu nguồn chuyển nguồn tự động Socomec .
      Bởi sontung090 trong diễn đàn Máy phát điện, ATS, MTS, UPS, bộ nguồn
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-12-2012, 10:17
    3. Trợ giúp - Nguồn đôi +-12v chuyển thành nguồn đơn 12v
      Bởi sky_love trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 18-10-2012, 12:38
    4. Thảo luận - Bộ chuyển đổi nguồn tự động 3 nguồn trở lên
      Bởi panelelectric trong diễn đàn Vận hành hệ thống điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 28-09-2012, 21:11
    5. Trợ giúp - mạch chuyển nguồn
      Bởi toivanthe_codon trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 24-11-2011, 08:35

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên