• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14
      Địa chỉ
      Cần Thơ xì tin
      Cảm ơn
      349
      Được cảm ơn 306 lần, trong 172 bài

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 187 lần, trong 52 bài

Wendy:

Muốn mắc MBA vào đường dây thì MBA này phải đảm bảo có cùng cấp điện áp. 110kV; 220kVA; hoặc 500kV.

MBA làm việc ở chế độ không tải đương nhiên là không tốt nếu xét fề mặt kinh tế. Tùy theo công suất của máy, khi hoạt động không tải, tổn thất không tải sẽ lớn hay nhỏ. Bạn không muốn trả tiền cho nhưng thứ mình không dùng đấy chứ?
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

Địa chỉ
      Cần Thơ xì tin
      Cảm ơn
      349

Mặc định hihi

Trích dẫn Gửi bởi hien.nguyenquoc Xem bài viết
      Wendy:

Muốn mắc MBA vào đường dây thì MBA này phải đảm bảo có cùng cấp điện áp. 110kV; 220kVA; hoặc 500kV.

MBA làm việc ở chế độ không tải đương nhiên là không tốt nếu xét fề mặt kinh tế. Tùy theo công suất của máy, khi hoạt động không tải, tổn thất không tải sẽ lớn hay nhỏ. Bạn không muốn trả tiền cho nhưng thứ mình không dùng đấy chứ?
      vậy làm sao để mắc mba 200kv vào lưới 500kv vậy bạn ơi ???

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3

Wendy:

Nếu bạn chỉ cần biết làm sao để nối vào và ko cần quan tâm đến các vấn đề về kỹ thuật thì bạn cứ nối. Bạn hỏi câu đó được thì mình tin là bạn có thể làm điều đó được.
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

Địa chỉ
      Cần Thơ xì tin
      Cảm ơn
      349

Wendy:

Nếu bạn chỉ cần biết làm sao để nối vào và ko cần quan tâm đến các vấn đề về kỹ thuật thì bạn cứ nối. Bạn hỏi câu đó được thì mình tin là bạn có thể làm điều đó được.
      chuyện là mình học Hệ thống điện và nhóm mình phải báo cáo chương về MBA nên các bạn khác đặt câu hỏi như vậy đó !! tụi mình đã tìm rất lâu nhưng chưa biết rõ câu trả lời nên mới lên 4rum hỏi, sao bạn có vẻ khắc khe với mình thế ?!?
      Nắng, mưa bất chợt

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Máy biến áp 220 kV không thể nối vào mạng 500 kV được, chị à. Vì nó không phù hợp điện áp.

1/. Điện áp chịu đựng của cách điện không chịu đựng được điện áp 500 kV của lưới. Do đó sẽ có phóng điện và phá hỏng cách điện. Chị sẽ nghe thấy... bùm.

2/. sức phản điện động của cuộn dây cao áp sẽ thấp hơn điện áp lưới, mạch từ sẽ đi sâu vào bão hòa (thường là sẽ bắt đầu bão hòa ở khoảng từ 115 % điện áp định mức, trong khi đằng này là... 250%. í ẹ) Dòng điện sẽtăng gấp nhiều lần dòng định mức, và... bùm.

Trong 2 cái chưa biết cái nào bùm trước, cái nào bùm sau, nhưng chắc chắn là sẽ bùm. Sức mạnh của một vụ nổ biến áp thì kinh khủng lắm. Nó có thể bật tung nắp, và ném cái nắp hàng mấy trăm kG đó đi cả hàng trăm mét. Dầu máy biến áp sẽ sôi và bốc cháy có thể đến vài ngày nếu không có biện pháp cứu chữa kịp thời.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

7. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Máy biến áp làm việc không tải có một điều tốt, mà người ta sẵn sàng hy sinh, chịu tổn thất không tải để có nó: Đó là máy luôn được sấy ấm ấm, hơi ẩm không có nguy cơ hấp thụ,

Nếu một máy biến áp để lâu quá 1 tháng không mang điện thì trước khi đóng điện trở lại phải thử nghiệm một số hạng mục, trong đó có thử nghiệm phân tích khí trong dầu khá đắt tiền.

Một lợi điểm nữa, là mỗi lần đóng điện không tải máy biến áp, dòng điện xung kích có thể rất cao. Một số máy có thể lên đến 7 lần dòng định mức. Lực điện động trong các cuộn dây sẽ làm cho nó bị "rêm". Do đó người ta tránh đóng điện máy biến áp nhiều lần để tăng tuổi thọ cho máy. Chẳng thà ngâm không tải.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

9. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3

Wendy:

Vì... Bạn hỏi như vậy giống như là... tôi muốn đi từ Nam ra Bắc trong 1 giờ mà phương tiện hiện có của tôi là... tàu hỏa.

Tất nhiên, bất đắc dĩ mình cũng có thể nối được nếu bạn biết phương pháp đấu nối 01 MBA cao áp. Và tất nhiên, các thông số sẽ thay đổi, ví dụ như điện áp ra chẳng hạn. Còn nhiều vấn đề khác nữa...

Trả lời như vậy có dc bạn khen là "khắt khe" không?

Địa chỉ
      Cần Thơ xì tin
      Cảm ơn
      349

Wendy:

Vì... Bạn hỏi như vậy giống như là... tôi muốn đi từ Nam ra Bắc trong 1 giờ mà phương tiện hiện có của tôi là... tàu hỏa.

Tất nhiên, bất đắc dĩ mình cũng có thể nối được nếu bạn biết phương pháp đấu nối 01 MBA cao áp. Và tất nhiên, các thông số sẽ thay đổi, ví dụ như điện áp ra chẳng hạn. Còn nhiều vấn đề khác nữa...

Trả lời như vậy có dc bạn khen là "khắt khe" không?
      á à, vậy từ nay mình sẽ suy nghĩ hết sức kỹ rùi mới hỏi để ko ''được'' bạn trả lời khắc khe nữa nhá !!!
      Nắng, mưa bất chợt

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 20 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: kết nối MBA 200KV và dây 500KV ???

Ko biết pót ở đâu nên xin hỏi các bác ở đây, em nghe nói trong công nghiệp sử dụng biến áp cách ly thì sẽ ko cần nối đất, và ko bị điện giật nữa, vậy ở các trạm hạ áp họ cũng sử dụng biến áp vậy (em ko biết có phải biến áp cách ly hay ko nhưng em nghĩ là như vậy), chưa kể nhiều trạm hạ trước đó nữa, các bác giải thích hộ em với nhé. Thank các bác.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Hình ảnh thi công trạm 500kV
      Bởi blacktiger901 trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 19
      Bài cuối: 10-10-2015, 19:34
    2. Trợ giúp - Hỏi về Sơ đồ cấu trúc trạm 500kv
      Bởi huyhieuo0o trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 22-11-2013, 00:30
    3. Thảo luận - Máy cắt 500kV.