• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 26 lần, trong 11 bài

Mặc định ATS-Tủ điện phân phối-tủ hòa-tủ Pump công nghiệp!

Lâu không thấy ai bàn luận về đề tài ATS-Tủ điện phân phối-tủ hòa-tủ Pump công nghiệp! nên mình mạn phép tạo lại topic này để các bạn cùng trao đổi chia sẻ kinh nghiệm. Xin giới thiệu đôi dòng về các subtopic cho đề tài này như sau, anh chị nào muốn chia sẻ kinh nghiệm của mình xin vui lòng post cho anh em cùng thảo luận:

1./ ATS - Auto Transfer Switch

ATS về chức năng dùng để chuyển đổi tự động nguồn dự phòng, nói rõ hơn là hệ thống chuyển đổi qua nguồn máy phát khi mất điện lưới, và ngược lại với ưu tiên thường là nguồn lưới(do điện lưới rẻ hơn máy phát). Chúng ta nên phân biệt ATS và MTS, với MTS thì phải vận hành bằng tay, còn ATS thì hoạt động hoàn toàn tự động, mạch điều khiển được thiết kế sử dụng PLC(Zen, Logo....), Relay, Timer...Trên thị trường hiện nay có thể chia thành 2 nhóm như sau:

- Nhóm 1 : Các mạc điều khiển đã được thiết kế chuẩn hóa như của Socomec....vv - loại này dễ làm, nhưng hơi mắc
      - Nhóm 2 : Mạch điều khiển được thiết kế bằng PLC, relay, loại này có ưu điểm là chi phí rẻ hơn, linh hoạt hơn....tôi thường sử dụng loại này!hihi

Để một hệ thống ATS (1 nguồn lưới và một nguồn máy phát) hoạt động thì thường cần những thiết bị như sau:

+ Phần động lực : 2 ACB hoặc 2 MCCB hoặc 2 Contacor hoặc bộ ATS chuyên dụng của Socomec hay Techno....
      + Phần điều khiển : 1 mini PLC của bất kỳ hãng nào(không cần thiết dùng PLC lớn) như Zen, Logo,....2 relay 4P, 2 contactor, fuse, 1 ATS switch có 3 mode là Auto, Nomal, Gen (Loại này tôi hay sử dụng). Ngoài ra cần phải có Motorize, closing coil, open coil đi kèm với phần động lực nữa(anh chị nào muốn thảo luận về chức năng của Motorize xin cứ yêu cầu).Anh chị nào muốn hiện thị trạng thái hệ thống thì thêm đèn vào nhé!
      + Nếu hệ thống có các relay bảo vệ thì cần có Shun Trip nữa nhé

Mạch ATS thì mình nhiều lắm, đó là khái quát về ATS chia sẻ cùng anh chị và các bạn.

2./ Tủ hòa đồng bộ

Về nguyên tắc hòa đồng bộ thì mình mạn phép không nhắc lại vì sách vở rất nhiều(nói lại lỡ sai các bác kiện chết ), ở đây mình chỉ xin chia sẽ kinh nghiệm cùng các bạn. Về hòa đồng bộ thì hiện tại ở VN mình có thể hòa cho hệ thống lên tới 10000A, từ 4-5 nguồn trở xuống.Ở đây mình chỉ nói tới hòa máy phát và tủ điện hòa đồng bộ. Có thể tóm tắt khái quát về tủ hòa đồng bộ như sau:

- Phần động lực : ACB, MCCB, Contactor...cho mỗi nguồn(đảm bảo an toàn)
      - Phần điều khiển : Mỗi nguồn sẽ đi kèm theo một bộ hòa, bộ này được tích hợp để làm toàn bộ công việc hòa như so sánh điện áp, tần số, share tải...bộ này có phần mềm đi kèm, mình thường hay xai ComAP Inteligent .

Anh chị nào thắc mắc hoạc chia sẽ thêm xin cứ post để anh em tham khảo nhé!

3./ Tủ Pump

Đây là dạng tủ điều khiển cơ bản nhưng cũng rất hay gặp trong công nghiệp(mình thường gặp ở hầu hết các công trình). Xin tóm tắt các loại điều khiển động cơ (pump) hay gặp như sau:

- ĐK trực tiếp (DOL-Direct on line) : Loại này thì khỏi bàn, cực kỳ đơn giản, chỉ bào gồm contactor, overload, nút nhấn push button On/Off. Loại này thường dùng cho các tải nhỏ(dòng khỏi động không quá lơn).
      - ĐK sao tam giác : Dùng cho các tải lớn hơn, có dòng khỏi động lớn, mạch điều khiển thì xin không nhắc tới vì các sách về động cơ đề có cả. Hiện tại thì người ta thường thêm vào các tín hiệu điều khiển từ các bộ đo mực nước, cảm biến hoặc hệ thống kích hoạt từ BMS...để điều khiển Pump một cách tự động.
      - ĐK Pump bằng biến tần hoặc Soft tarter: Cái loại này thì cao cấp hơn vì giá tiền cũng mắc hơn, anh chị nào muốn tham khảo thì có thể đọc catalog của các hãng như Schneider(Ativar 21, 31...), Fuji, . Kinh nghiệm thì tôi hay xài của Schneider...!hihihi

Trên đây là một số chia sẻ của tôi, anh em nào có thắc mắc thì chia sẻ cùng anh em nhé!

Best Regards,

Nguyễn Đắc Hưng
      -------------------------------------------------
      Công ty TNHH Sunlight Electrical Viet Nam
      20 Doc Lap-VSIP-Binh Duong
      ĐT : 0918181076
      Email : dovn06@gmail.com

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi alcolvn; 15-07-2011 lúc 13:58.

2. The Following 7 Users Say Thank You to alcolvn For This Useful Post:

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 13 lần, trong 11 bài

Mặc định Ðề: ATS-Tủ điện phân phối-tủ hòa-tủ Pump công nghiệp!

Về ATS em thấy diễn đàn đã nói nhiều rồi, bjo anh có thể nói về hòa đồng bộ được không anh,có thể bắt đầu từ bộ ComAP Inteligent và một bản vẽ tủ hòa đồng bộ để mọi người cùng thảo luận nha anh.

4. Những thành viên đã cảm ơn theanh_dktd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      56
      Được cảm ơn 7 lần, trong 2 bài

Anh cho em hỏi một chút về cấu tạo và chức năng của Mtorize nha.. Tks anh :D
      Kinden Co.,ltd
      Electrical Engineer.
      0908082080

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cám ơn bác alcolvn về chủ đề này, em rất quan tâm đến phần ATS, nếu được bác alcolvn có thể post sơ đồ mạch lên cho anh em tham khảo

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 51 lần, trong 27 bài

vâng, mời bác làm một TUT về ComAP Inteligent cho anh em biết thêm
      Sản xuất:mạch ATS-Khởi động máy phát
      Thiết kế- Lắp đặt- Phân phối các sp điện
      www.eacohanoi.com.vn

Cảm ơn
      34
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Trích dẫn Gửi bởi xuandinh_auto Xem bài viết
      Cám ơn bác alcolvn về chủ đề này, em rất quan tâm đến phần ATS, nếu được bác alcolvn có thể post sơ đồ mạch lên cho anh em tham khảo
      E củng quan tâm vấn đề này.Nếu đc anh cho xin vài sơ đồ mạch nha anh.Cám ơn a
      trunghieu.nn@gmail.com

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi pxan_ktd Xem bài viết
      Anh cho em hỏi một chút về cấu tạo và chức năng của Mtorize nha.. Tks anh :D
      Chào bạn!

Cấu tạo của Motorize thực chất là một động cơ thôi, còn chức năng thì nó được gắn vào Breaker để nạp lò so khởi động khi On Breaker. Người ta thường dùng Motorize để nạp lò xo tự động.

Thân chào
      +++---o0o---+++
      Chào các bạn!

Về phần mạch thì rất tiếc mình không thể post lên được do liên quan tới các dự án đã và đang thực hiện, do đó anh em nào có nhu cầu thì email mình sẽ gủi cho nhé.

Thân chào:

Hung

email : dovn06@gmail.com

10. Những thành viên đã cảm ơn alcolvn vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 117 lần, trong 107 bài

Tôi thấy bạn nói về ATS phức tạp quá .Nhiều phần tử quá không tin cậy và tốn tiền .
      Thiết nghĩ không cần nhiều rơ le đến vậy .Nếu dùng plc micro thì chỉ cầ 2 rơle trung gian .Còn nếu dùng mạch rơ le thì cần ít nhất 2 timer và 01 role trung gian .Ngoài ra còn bộ khởi đông máy phát khi mất điện lưới .Nếu điện 3 pha thì cần thêm bộ bảo vệ ngược pha mất pha .Bạn có thể lắp thêm bộ cảm biến tốc độ máy phát ,cái này phải dùng cảm biến tiệm cận hơi phức tạp chỉ ở máy to mới lắp đặt được .Ở 1 số máy người ta đã lắp rồi nghĩa là máy chạy rồi thì dù không có điện cũng không đề được

12. The Following 2 Users Say Thank You to ngquangminh For This Useful Post:

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi ngquangminh Xem bài viết
      Tôi thấy bạn nói về ATS phức tạp quá .Nhiều phần tử quá không tin cậy và tốn tiền .
      Thiết nghĩ không cần nhiều rơ le đến vậy .Nếu dùng plc micro thì chỉ cầ 2 rơle trung gian .Còn nếu dùng mạch rơ le thì cần ít nhất 2 timer và 01 role trung gian .Ngoài ra còn bộ khởi đông máy phát khi mất điện lưới .Nếu điện 3 pha thì cần thêm bộ bảo vệ ngược pha mất pha .Bạn có thể lắp thêm bộ cảm biến tốc độ máy phát ,cái này phải dùng cảm biến tiệm cận hơi phức tạp chỉ ở máy to mới lắp đặt được .Ở 1 số máy người ta đã lắp rồi nghĩa là máy chạy rồi thì dù không có điện cũng không đề được
      Chào bạn, cám ơn ý kiến đóng góp của bạn. Mình xin trả lời bạn như sau:

1./ Về ATS : Thực ra không hề phức tạp, các thiết bị sử dụng để đảm bảo tất cả các trường hợp nhằm tăng độ tin cậy. Relay thì không nói rồi, còn Switch ATS dùng chọn các Mode, cái này thuận lợi cho bảo trì và test hệ thống. Nếu không sử dụng chức năng đó thì chỉ cần 1 switch 3 position là OK.

Ngoài ra bạn thiết kế mạch ATS mà không dùng motorize, closing coil thi coi như phí tiền, hệ thống hoàn toàn không thể hoạt động.

Phần bảo vệ, tùy theo yêu cầu hệ thống thôi, không có ATS vẫn hoạt động bình thường.

Khởi động máy phát thì hầu hết các máy phát đều có kèm theo, chúng ta không phải gắn thêm gì cả. Động cơ đề máy phát thường là loại DC.

Mạch ATS bên mình thiết kế đã đưa ra sẵn 1 cặp tiếp điểm khô làm nhiệm vụ đề máy phát rồi.

Thân chào bạn.

14. The Following 2 Users Say Thank You to alcolvn For This Useful Post:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Biến Tần ATV 12 điều khiển 2 pump chạy luân phiên
      Bởi rich jackson trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-10-2014, 20:50
    2. Trợ giúp - Biến Tần ATV 12 điều khiển 2 pump chạy luân phiên
      Bởi rich jackson trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 02-10-2014, 18:21
    3. Trợ giúp - điều khiển 2 pump luân phiên
      Bởi tudienviet trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 07-08-2014, 14:58
    4. Cần bán - Máy bơm công nghiệp BOSCH REXROTH, Iwaki, Denison, David Brown, Radicon, ORIX FAN, SHINKO PUMP, FLOWSERVE
      Bởi lamlgp trong diễn đàn Động cơ điện, máy bơm, quạt thông gió
      Bài cuối: 02-11-2013, 08:51
    5. Dịch vụ - Thi công, lắp đặt, sửa chữa tủ tụ bù cos phi, ATS, MSB, DB, Fire Pump
      Bởi shuntrip trong diễn đàn Động cơ điện, máy bơm, quạt thông gió
      Bài cuối: 03-10-2013, 16:38
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016