• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

2. Những thành viên đã cảm ơn bunabang vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,882 lần, trong 549 bài

Mặc định Ðề: bảo vệ dòng điện thứ tự nghịch là gì

dòng điện thứ tự nghịch là dòng từ thiết bị trở về nguồn khi có ngắn mạch xảy ra.
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

4. The Following 2 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,898 lần, trong 1,468 bài

Dòng ðiện thứ tự nghịch là dòng ðiện có thứ tự pha ngược lại với thứ tự pha thông thường. Nói cách khác là dòng ðiện tạo ra từ trường quay ngược lại với từ trường quay chính của máy ðiện quay.

Khi khảo sát từ trường trong máy ðiện, từ trường của mỗi pha sẽ được phân tích thành 2 thành phần quay ngược chiều nhau. Khi bố trí 3 cuộn dây lệch nhau 120 ° trong không gian và cho dòng ðiện lệch nhau 120 ° theo thời gian thì:

sẽ có 3 thành phần của 3 từ trường trên quay theo cùng một hướng và luôn quay đồng pha với nhau, tạo thành từ trường quay chính của máy ðiện. Thành phần này gọi là thành phần thứ tự thuận.

3 thành phần quay ngược lại của 3 pha sẽ luôn lệch pha nhau 120 ° nên cộng lại bằng 0. Thành phần này gọi là thành phần thứ tự nghịch.

Khi 3 pha mất cân bằng, thành phần thứ tự nghịch này sẽ khác 0, và tạo ra một từ trường quay ngược. Từ trường này đối với máy phát sẽ quét lên rotor với tốc độ tương đối = 2 lần tốc độ máy phát. Sẽ có dòng xoáy với tần số gấp đôi tần số máy phát làm nóng rotor. Đối với động cơ, thành phần này sẽ tạo moment quay ngược với chiều quay, làm giảm hiệu suất của động cơ.

Rơ le bảo vệ thứ tự nghịch là rơ le bảo vệ máy phát chống mất cân bằng pha. Đối với các máy phát nhỏ hoạt động độc lập, thì mất cân bằng pha thường do chia tải phân pha không đều. Đối với máy phát lớn, chủ yếu là do ngắn mạch ở xa.

Đối với động cơ, rơ le bảo vệ dòng thứ tự nghịch thường dùng để bảo vệ mất pha khi máy đang vận hành.

Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 12 lần, trong 10 bài

Bác Thái có tài liệu j về cái này ko, em đang rất cần nó

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 21 lần, trong 9 bài

Xin góp vui tí.

Bảo vệ thứ tự nghịch còn có thể sử dụng làm bảo vệ chống tụt lèo (ngoài ra có thể sử dụng cả dòng thứ tự không). Khi tụt lèo đường dây (nhưng chưa chạm đất đâu nhé nên ko có dòng ngắn mạch) sẽ gây mất cân bằng 3 pha và xuất hiện thành phần thứ tự nghịch. Trong HTD miền Bắc không chấp nhận chế độ tụt lèo nên cần đặt bảo vệ này. Trong HTD miền Nam thì không lắp đặt loại bảo vệ này (các anh A2 kiểm tra giúp thông tin này nhé).

Trong thiết kế của Liên Xô, người ta còn dùng bảo vệ dòng thứ tự nghịch cho bảo vệ phụ máy biến áp, ở mình hiện nay không thấy dùng cái này.

8. The Following 5 Users Say Thank You to my_dream For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Dòng ðiện thứ tự nghịch là dòng ðiện có thứ tự pha ngược lại với thứ tự pha thông thường. Nói cách khác là dòng ðiện tạo ra từ trường quay ngược lại với từ trường quay chính của máy ðiện quay.

Khi khảo sát từ trường trong máy ðiện, từ trường của mỗi pha sẽ được phân tích thành 2 thành phần quay ngược chiều nhau. Khi bố trí 3 cuộn dây lệch nhau 120 ° trong không gian và cho dòng ðiện lệch nhau 120 ° theo thời gian thì:

sẽ có 3 thành phần của 3 từ trường trên quay theo cùng một hướng và luôn quay đồng pha với nhau, tạo thành từ trường quay chính của máy ðiện. Thành phần này gọi là thành phần thứ tự thuận.

3 thành phần quay ngược lại của 3 pha sẽ luôn lệch pha nhau 120 ° nên cộng lại bằng 0. Thành phần này gọi là thành phần thứ tự nghịch.

Khi 3 pha mất cân bằng, thành phần thứ tự nghịch này sẽ khác 0, và tạo ra một từ trường quay ngược. Từ trường này đối với máy phát sẽ quét lên rotor với tốc độ tương đối = 2 lần tốc độ máy phát. Sẽ có dòng xoáy với tần số gấp đôi tần số máy phát làm nóng rotor. Đối với động cơ, thành phần này sẽ tạo moment quay ngược với chiều quay, làm giảm hiệu suất của động cơ.

Rơ le bảo vệ thứ tự nghịch là rơ le bảo vệ máy phát chống mất cân bằng pha. Đối với các máy phát nhỏ hoạt động độc lập, thì mất cân bằng pha thường do chia tải phân pha không đều. Đối với máy phát lớn, chủ yếu là do ngắn mạch ở xa.

Đối với động cơ, rơ le bảo vệ dòng thứ tự nghịch thường dùng để bảo vệ mất pha khi máy đang vận hành.
      Từ trường quay nghịch được sinh ra từ đâu bác
      giả sử trong một máy phát điện từ trường quay thuận do kích từ tạo ra. nhưng từ trường quay nghịch do yếu tố nào tạo ra em chưa rõ
      bác nào thông giải thích cho minh biết với

Địa chỉ
      Ngõ 30 - Kim Giang - Thanh Xuân - Hà Nội
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Dòng thứ tự nghịch là dòng dùng để phát hiện không đối xứng hay sao ấy nhỉ ?

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Chào các bác!
      Hồi đi học em có thấy thầy vẽ bộ lọc dòng điện thứ tự nghịch (I2) nhưng giờ quên mất tiêu, có bác nào biết sơ đồ đấu dây TI để lọc dòng điện I2 chỉ giúp em với. Nếu post hình không được nhờ các bác gửi mail giúp em huuhaubts@gmail.com
      Cảm ơn các bác nhiều!

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

bác nào có kinh nghiệm tính toán bảo vệ dòng thứ tự nghịch I2 và bảo vệ mất pha (dùng tín hiệu điện áp) ko, mình cần tính toán cho dz cấp điện 22 kV
      (Đã ký)
      kimsondnp@gmail.com
      kimsondnp@yahoo.com.vn

Cảm ơn
      2

ban My_dream
      Khi tụt lèo đường dây (nhưng chưa chạm đất đâu nhé nên ko có dòng ngắn mạch) mình khong hiểu cái này nghĩa là sao bạn...vậy công suất truyền tải trên pha bị tụt lèo sẽ đi đâu bạn....

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Chứng chỉ hành nghề M&E
      Bởi shang_wings trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 25-08-2016, 11:50
    2. Dịch vụ - Địa điểm nghỉ dưỡng cho bạn tận hưởng kỳ nghỉ tại miền Trung.
      Bởi 12ab12 trong diễn đàn Dịch vụ, nhà thầu, thi công, lắp đặt điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-01-2014, 09:24
    3. Dịch vụ - Địa điểm nghỉ dưỡng tận hưởng kỳ nghỉ tại miền Bắc.
      Bởi 12ab12 trong diễn đàn Dịch vụ, nhà thầu, thi công, lắp đặt điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 07-01-2014, 14:24
    4. Hệ thống điện nhà nghỉ 5 tầng
      Bởi link84324 trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 08-08-2013, 10:47
    5. Em học Cao Đẳng Nghề Liên Thông .. Thế Sau nầy Em có thể liên thông đc k các Đại ca Kỹ Sư Điện
      Bởi 01266667776 trong diễn đàn Giao lưu - gặp gỡ anh em kỹ sư điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 07-08-2013, 10:15
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016