• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 37 lần, trong 26 bài

Mặc định Có bác nào rành về bảo vệ role giúp mình với?

tại sao khi bảo vệ nội bộ bên trong MBA(ví dụ như bảo vệ hơi,áp suất đột biến.....)tác động mà role so lệch 87T bảo vệ MBA không làm việc?Có phải thời gian tác động của bảo vệ nội bộ nhanh hơn bảo vệ bên ngoài MBA không?Mà nếu vậy thì chỉ cần HƠI cấp 1(ALARM)là 87T sẽ làm việc rồi chứ đâu đợi đến cấp 2 để cắt đâu?
      Nếu nói 87T là bảo vệ phần ĐIỆN và các bảo vệ nội bộ MBA không liên quan về điện cũng không phải vì em nghĩ rằng riêng về role HƠI,nguyên nhân có hơi,khí thì phải có sự cố chạm chập các cuộn dây hoặc các vòng dây gây ngắn mạch phóng điện làm dầu bị cháy sẽ sinh ra khí hoặc ngắn mạch các cuộn dây sẽ tạo lực điện từ gây nên áp lực,hơi....như vậy bảo vệ nội bộ cũng gây nên do ĐIỆN vậy???
      Em còn đang phân vân chưa hiểu về loại bảo vệ này lắm mong được các tiền bối chỉ giúp!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn Evncpc2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 20 lần, trong 16 bài

Mặc định Ðề: Có bác nào rành về bảo vệ role giúp mình với?

đơn giản mà bạn,sỡ dĩ 87T không làm việc khi có chạm chập các vòng dây là do dòng lệch giữa các pha là rất nhỏ thậm chí nhỏ hơn dòng làm việc của TI rất nhiều nên role 87 sẽ không làm việc,khi đó chỉ có role Hơi tác động.Tùy vào lượng hơi ít hay nhiều nữa,nếu ít thì chỉ có hơi cấp 1 báo tín hiệu thôi,còn nếu nặng hơn thì role mới khép tiep điểm đi cắt các phía MBA.

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      tại sao khi bảo vệ nội bộ bên trong MBA(ví dụ như bảo vệ hơi,áp suất đột biến.....)tác động mà role so lệch 87T bảo vệ MBA không làm việc?Có phải thời gian tác động của bảo vệ nội bộ nhanh hơn bảo vệ bên ngoài MBA không?Mà nếu vậy thì chỉ cần HƠI cấp 1(ALARM)là 87T sẽ làm việc rồi chứ đâu đợi đến cấp 2 để cắt đâu?
      Nếu nói 87T là bảo vệ phần ĐIỆN và các bảo vệ nội bộ MBA không liên quan về điện cũng không phải vì em nghĩ rằng riêng về role HƠI,nguyên nhân có hơi,khí thì phải có sự cố chạm chập các cuộn dây hoặc các vòng dây gây ngắn mạch phóng điện làm dầu bị cháy sẽ sinh ra khí hoặc ngắn mạch các cuộn dây sẽ tạo lực điện từ gây nên áp lực,hơi....như vậy bảo vệ nội bộ cũng gây nên do ĐIỆN vậy???
      Em còn đang phân vân chưa hiểu về loại bảo vệ này lắm mong được các tiền bối chỉ giúp!
      Các bảo vệ trong MBA rất nhiều chứ không riêng gi hơi hoặc 87T đâu bạn. Bảo vệ 96-1,-2 là bảo vệ cơ; bảo vệ 87T là bảo vệ so lêch, (87N bảo vệ chạm đất nó = còn gọi là bảo vệ quá dòng chạm đất có giới hạn 50REF hoặc 64REF) và còn nhiều các bảo vệ điện khác. tuy nhiên khi ro le hơi tác động có nhiều nguyên nhân ví dụ chập tiếp điểm, chạm chập nhỏ....., 87T không tác động là chuyện thường tình mà. Theo quy trình vận hành bd MBA - EVN thì khi MBA có 96 và 1 trong các bảo vệ chính tác động thì bắt buộc phải đưa MBA ra khỏi vận hành để kiểm tra nguyên nhân..... các bảo vệ chính MBA gồm:96B-2, 96P, 87T, 50REF-110 , 50REF-22 , 63S, 63Q, 63OLTC.
      vài lời cùng bạn!
      thangks@webdien.com

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

bảo vệ so lệch dòng điện thì tác động dựa trên nguyên lí so sánh dòng điện giữa 2 đầu phần tử bảo vệ nên không liên quan gì đến phần trong của MBA

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 8 lần, trong 8 bài

Trích dẫn Gửi bởi tienvuong90_epu Xem bài viết
      bảo vệ so lệch dòng điện thì tác động dựa trên nguyên lí so sánh dòng điện giữa 2 đầu phần tử bảo vệ nên không liên quan gì đến phần trong của MBA
      cái máy biến áp bạn định đặt ở chỗ nào thế. nó k nằm giữa bộ bảo vệ so lệch ah.
      câu trả lời cho 2pic này là có những sự cố nhỏ nhưng độ nhạy của bảo vệ so lệch k đủ để phát hiện sự cố như chạm chập giữa các vòng dây gần nhau..... nên các bảo vệ bên trong sẽ tác động thôi

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mình không có rồi :(
      __________________________________________________ ________________________________________________
      hôi nách | triet long | cách trị hôi nách | chua hoi nach | Triệt lông vĩnh viễn

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 310 lần, trong 90 bài

Việc phân biệt hai bảo vệ này thì có nhiều vấn đề:
      - Vấn đề bạn đặt ra rất đúng. Nếu nói không liên quan thì không phải. Nhưng nó cũng không mật thiết lắm. Từ trước đến giờ phân biệt vẫn là hai đại diện bảo vệ cho MBA là phần điện và phần hơi.
      - Câu hỏi bạn đặt ra. Theo mình thì như thế này: Khi có chạm chập một số vòng dây trong một pha hoặc chạm chập các vòng dây khác pha mà ở gần điểm trung tính thì bảo vệ phần điện không phát hiện ra mà nhiệt lượng sẽ tăng -> bảo vệ hơi hai cấp sẽ làm việc.
      Lỗ có 25.000 nghìn tỷ thôi mà! Ầm ĩ lên làm gì?

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận về một số loại role trong bảo vệ role
      Bởi demoimau210 trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 82
      Bài cuối: 10-11-2015, 22:54
    2. Trợ giúp - Role Bình nước nóng
      Bởi Loankut3c trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 01-10-2015, 10:23
    3. Trợ giúp - Đấu dây khởi động từ kép có role hành trình
      Bởi HoangHieu trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 19-12-2012, 13:20
    4. Trợ giúp - Role 89 là role gì và chức năng của nó?Các bạn giúp mình với!
      Bởi diencungcap trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 27-11-2012, 08:05
    5. Trợ giúp - Dùng 01 role thời gian TB35N(Camsco), 02 role trung gian tùy chọn đk tủ ATS((Socomec)
      Bởi kcs trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 27-02-2011, 14:20
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016