• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 31
      Cảm ơn
      3

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: Các a e giúp đỡ về FCU

FCU (fan coil unit), AHU (Air handing unit) có thể hiểu đơn giản đây là dàn lạnh của hệ thống lạnh.
      Nếu xét hệ thống điều hòa trung tâm chẳng hạn như nhà cao tầng, văn phòng thì người ta thường lắp đặt AHU, và FCU. Nhưng khi nào thì dùng hai loại này...
      Về cơ bản AHU có kích thước lớn hơn FCU. Khi thiết kế cho không gian với mặt bằng lớn người ta thường dùng AHU như thiết bị làm lạnh không khí nguồn từ đó sẽ bố trí đường ống dẫn khí và miệng gió đã làm lạnh đến từng không gian cần điều hòa (tiết kiểm chi phí hơn so với việc sử dụng từng FCU riêng rẽ).
      Còn trường hợp của FCU thường sử dụng cho những không gian cần làm lạnh mang tính chất cá nhân (tự điều chỉnh nhiệt độ theo mong muốn một cách dễ dàng hơn so với khi dùng AHU chỉ điều chỉnh được lưu lươnh không khí lạnh mà thôi)...Còn nhiều điều nữa nhưng bạn nên nghiên cứu thử xem!!!
      Còn nếu tốc độ của các chế độ bằng nhau thì bạn phải kiểm tra lại sơ đồ đấu dây của quạt thôi...

3. The Following 2 Users Say Thank You to anhtuan_hvac For This Useful Post:

Địa chỉ
      http://diendankythuatdien.com
      Cảm ơn
      199
      Được cảm ơn 199 lần, trong 127 bài

Trích dẫn Gửi bởi anhtuan_hvac Xem bài viết
      FCU (fan coil unit), AHU (Air handing unit) có thể hiểu đơn giản đây là dàn lạnh của hệ thống lạnh.
      Nếu xét hệ thống điều hòa trung tâm chẳng hạn như nhà cao tầng, văn phòng thì người ta thường lắp đặt AHU, và FCU. Nhưng khi nào thì dùng hai loại này...
      Về cơ bản AHU có kích thước lớn hơn FCU. Khi thiết kế cho không gian với mặt bằng lớn người ta thường dùng AHU như thiết bị làm lạnh không khí nguồn từ đó sẽ bố trí đường ống dẫn khí và miệng gió đã làm lạnh đến từng không gian cần điều hòa (tiết kiểm chi phí hơn so với việc sử dụng từng FCU riêng rẽ).
      Còn trường hợp của FCU thường sử dụng cho những không gian cần làm lạnh mang tính chất cá nhân (tự điều chỉnh nhiệt độ theo mong muốn một cách dễ dàng hơn so với khi dùng AHU chỉ điều chỉnh được lưu lươnh không khí lạnh mà thôi)...Còn nhiều điều nữa nhưng bạn nên nghiên cứu thử xem!!!
      Còn nếu tốc độ của các chế độ bằng nhau thì bạn phải kiểm tra lại sơ đồ đấu dây của quạt thôi...
      Bác vui lòng up cái hình lên cho mọi người tham khảo để biết thêm nhé.
      Hình bố trí unit AHU và hình bố trí unit FCU, nếu có hơn thì quả là rất tốt ạ.
      I'm looking forward to hearing from you......

Cảm ơn
      1

Bạn kiểm tra lại đường ống xem có bị tụt ra không, khả năng nữa là có vấn đề ở bộ điều khiển và động cơ quạt

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Theo bạn nói thì khó đoán ra bệnh gì,vì không biết bác đại tu phần nào , hay quấn motor quạt lại không dúng số vòng,

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 2 bài

Mặc định phân biệt giữa ACU và FCU

các bác giàu kinh nghiệm cho em hỏi định nghĩa; sự giống và khác nhau của ACU và FCU. nhiệm vụ của 2 con em này là để làm j nhé.
      theo em hiểu thì FCU là nơi để đưa chất làm lạnh đến và bay hơi ở đây hả???

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 133 lần, trong 57 bài

Mặc định Ðề: phân biệt giữa ACU và FCU

Hix Phải là AHU và FCU chứ bạn.
      FCU - Fan-Coil Unit.
      AHU - (Air Handling Unit)
      Cả hai đều cùng chức năng trao đổi nhiệt và xử lý không khí. Nhưng FCU công suất nhỏ dùng cho những không gian nhỏ có tính chất cục bộ. AHU công suất lớn hơn, có cấu tạo phức tạp hơn, nhiều chức năng mở rộng hơn dùng cho những khu vực lớn. So sánh AHU và FCU cũng như kiểu so sánh MCCB và ACB thôi.

9. The Following 4 Users Say Thank You to BaoDem For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

vâng em cảm ơn bác. nhưng em đang hiểu FCU giống chư cái cục lạnh trong điều hòa gia đình mình đúng không? em cũng muốn biết xem cấu tạo của FCU nó gồm những bộ phận nào bác nhỉ???
      +++---o0o---+++
      ak quên bác cho em hỏi thêm về cái điều hòa bằng nước thì có nghĩa là dùng nước là chất làm lạnh thay cho CFC. đúng không và cấu tạo của điều hòa dùng nước có khác gì so với điều hòa bình thường không và khi nào người ta dùng điều hòa bằng nước

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Trích dẫn Gửi bởi dangzuyanh Xem bài viết
      vâng em cảm ơn bác. nhưng em đang hiểu FCU giống chư cái cục lạnh trong điều hòa gia đình mình đúng không? em cũng muốn biết xem cấu tạo của FCU nó gồm những bộ phận nào bác nhỉ???
      +++---o0o---+++
      ak quên bác cho em hỏi thêm về cái điều hòa bằng nước thì có nghĩa là dùng nước là chất làm lạnh thay cho CFC. đúng không và cấu tạo của điều hòa dùng nước có khác gì so với điều hòa bình thường không và khi nào người ta dùng điều hòa bằng nước
      FCU là cái quạt nằm ở trong buồng lạnh í! khi có nước lạnh chảy qua thằng coil lạnh (giàn lạnh)thì thằng quạt này có nhiệm vụ thổi khí tươi (khí trời) qua giàn lạnh để làm mát không khí cho phòng.
      Mấy cái điều hòa nước có lẽ là gồm cái chiller+ AHU;RAH;MAH+CHWP+Cooling tower thì có lẽ được gọi là điều hòa bằng nước.Thằng này về nguyên lí cơ bản thì nó cũng giống như cái điều hòa dân dụng ở nhà thôi!tuy nhiên nó chỉ khác ở chỗ là thằng điều hòa dân dụng ở nhà thì lấy khí ga để làm lạnh không khí,còn thằng mấy thằng AHU,MAH,RAH...thì nó lấy nước lạnh để làm lạnh không khí mà thôi bác ạ!

Chán gái...

12. Những thành viên đã cảm ơn hiepga789 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

em thấy các tòa nhà cao tầng thì chiller dặt ơ tit trên cao thì nó hồi dầu về kiểu gì hả bác.
      thế bác ơi còn điều hòa hệ vrv tức là dùng biến tần điều khiển thì biến tần ở đây điều khiển gì ở hở bác.
      bác biết đến cái bẫy dầu ở ống ga của điều hòa thì bác chỉ cho em với

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016