• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      1

Mặc định Nhờ các bác chỉ giúp về chống sét van

Cho mình hỏi là :ở trạm biến áp chống sét vạn được đặt ở đầu đường dây vào trạm rồi ..lại còn đặt thêm ở trước máy biến áp ...trong khi đó trạm đã được bảo vệ chống sét đánh trực tiếp..bao gồm cả máy biến áp..
      và phía hạ máy biến áp hai cuộn dây có cần đặt chống sét vạn không.

- trước máy biến áp có chống sét van và dao cách ly 1 pha nối song song - dao cách ly một pha đó có phải là dao nối đất qua điện trở không. (trường hợp trung tính nối đất qua điẹn trở)

Cảm ơn mấy bác nhé

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      146
      Được cảm ơn 1,584 lần, trong 131 bài

Mặc định Ðề: Nhờ các bác chỉ giúp về chống sét van

Trích dẫn Gửi bởi 07ddc Xem bài viết
      Cho mình hỏi là :ở trạm biến áp chống sét vạn được đặt ở đầu đường dây vào trạm rồi ..lại còn đặt thêm ở trước máy biến áp ...trong khi đó trạm đã được bảo vệ chống sét đánh trực tiếp..bao gồm cả máy biến áp..
      Đáp nhanh:
      Trạm đã có bảo vệ chống sét đánh trực tiếp. điều đó là rất cần thiết. tuy nhiên, vẫn có các khả năng:
      - sét đánh không trúng vào hệ thống thu sét trực tiếp, mà lại đánh sượt ra ngoài, và trúng vào thiết bị;
      - Sét đánh trúng vào hệ thống thu sét trực tiếp, nhưng dòng điện sét và điện áp sét quá lớn, gây cảm ứng từ hệ thống thu sét trực tiếp sang các thiết bị (sét lan truyền).
      Do vậy, để bảo vệ chống sét cho trạm, cần cả 2: hệ thống thu sét trực tiếp và hệ thống chống sét lan truyền.

chống sét vạn được đặt ở đầu đường dây vào trạm rồi ..lại còn đặt thêm ở trước máy biến áp, Mình nghĩ điều này là cần thiết, vì nếu xảy ra sự xuất hiện dòng sét lan truyền vào thời điểm mà máy cắt đang cắt thì thế nào?

- trước máy biến áp có chống sét van và dao cách ly 1 pha nối song song - dao cách ly một pha đó có phải là dao nối đất qua điện trở không. (trường hợp trung tính nối đất qua điẹn trở)
      Thắc mắc: trước máy biến áp có chống sét van và dao cách ly 1 pha nối song song chuyện này có thật hay không vậy bạn?
      Trước giờ mình chỉ thấy chống sét van và dao cách ly 1 pha nối song song được lắp đặt ở trung tính máy biến áp thôi hà.

3. The Following 3 Users Say Thank You to longVN For This Useful Post:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Cảm ơn mấy bác nhé
      chống sét lắp ở các phía MBA trong trạm để tránh hiện tượng quá áp nội bộ bạn ạ!

Địa chỉ
      Thái nguyên
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

CSV dùng để chống QĐA khí quyển (sét, bão từ...) chứ không dùng để chống QĐA nội bộ. lắp CSV như vậy nhằm tránh xác suất sóng sét vào thiết bị mà thôi. không liên quan đến QA nôi bộ.

6. The Following 2 Users Say Thank You to buinguyen20 For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

bác longvn trả lời như vậy em thấy hợp lý đó.Ơ Hòa Bình đã có Mc bị sét đánh lan truyền vào vỡ cả sứ trong tủ hợp bộ khi MC đang ở vị trí cắt cũng mới đây thôi .

Cảm ơn
      55
      Được cảm ơn 8 lần, trong 7 bài

Cảm ơn mấy bác nhé

Theo em mới làm đồ án cung cấp điện thì chống sét van được đặt trên thanh cái cao áp có tác dụng chống sóng sét lan truyền khi đường dây cao áp bị sét đánh. Còn MBA hay hệ thống sau mba thì có hệ thống chống sét rồi.

Địa chỉ
      CAN THO
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 125 lần, trong 56 bài

Mình đã học môn kỹ thuật cao áp rồi và các bạn đều tl tương đối đúng chống sét van có tác dụng chống sóng sét lan truyền (làm giảm độ dốc của I) khi đường dây cao áp bị sét đánh và chóng set van có một đầu nối với đường dây và một đầu nối với đất đặt song song với trạm, nó kết hợp với chống sét ống dao cách ly, dây chống sét và sừng phóng điện hạn chế hồ quang (thứ tự lắp đặt phía là dây chống set dài khoảng 1-2km, phía dưới là chống sét ống rồi tới chống sét van, kế tiếp là dao cách ly cuối cùng là sừng phóng điện hạn chế hồ quang (nếu có thì sừng phóng điện hồ quang được đặt rất gần vơi MBA))
      lưu y nó đước đạt đối xứng cả 2 phía của trạm luôn nhé!!

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Ðề: Nhờ các bác chỉ giúp về chống sét van

Trích dẫn Gửi bởi longVN Xem bài viết
      Đáp nhanh:
      Trạm đã có bảo vệ chống sét đánh trực tiếp. điều đó là rất cần thiết. tuy nhiên, vẫn có các khả năng:
      - sét đánh không trúng vào hệ thống thu sét trực tiếp, mà lại đánh sượt ra ngoài, và trúng vào thiết bị;
      - Sét đánh trúng vào hệ thống thu sét trực tiếp, nhưng dòng điện sét và điện áp sét quá lớn, gây cảm ứng từ hệ thống thu sét trực tiếp sang các thiết bị (sét lan truyền).
      Do vậy, để bảo vệ chống sét cho trạm, cần cả 2: hệ thống thu sét trực tiếp và hệ thống chống sét lan truyền.

chống sét van được đặt ở đầu đường dây vào trạm rồi ..lại còn đặt thêm ở trước máy biến áp, Mình nghĩ điều này là cần thiết, vì nếu xảy ra sự xuất hiện dòng sét lan truyền vào thời điểm mà máy cắt đang cắt thì thế nào?

Thắc mắc: trước máy biến áp có chống sét van và dao cách ly 1 pha nối song song chuyện này có thật hay không vậy bạn?
      Trước giờ mình chỉ thấy chống sét van và dao cách ly 1 pha nối song song được lắp đặt ở trung tính máy biến áp thôi hà.
      Đang cùng có câu hỏi về Chống sét van giống ad, thanks bác câu trả lơi

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Nhờ các bác chỉ giúp về chống sét van

Em muốn góp ý một chút.
      Một số mạch nối điện chính vẫn sử dụng chống sét van để chống quá áp nội bộ nhé đặt biệt là một số MCDC mới bây giờ có trang bị cả chống sét van và nối đất qua tụ.
      Như bạn 07ddc nói thì phía hạ áp lắp chống sét van thường để chống quá áp nội bộ.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016