• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 20
      Cảm ơn
      3

Mặc định tính tủ bù và dây dẫn: công suất 150kw, l = 120m. Chọn dây CXV 3x150+1x70 có được không?

Chào các bạn, mình không phải là dân điện mà phải tính toán phân phối điện nên không tự tin lắm mong được sự trợ giúp của các bạn.
      Xưởng mình có công suất 150kw gồm các động cơ 3 pha, xưởng cách trạm 250kva là 120mét. Mình chọn dây dẫn từ xưởng đến trạm là CXV 3x150+1x70 có được không ? Còn Bù CSPK mình tính bù 90kvar gồm 6 tụ 15kvar. MCCB tổng cho tủ phân phối và tủ bù là 400A. Các bạn xem dùm như vậy có hợp lý không ?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,883 lần, trong 549 bài

Mặc định Ðề: tính tủ bù và dây dẫn

chọn dây và tính tụ bù kiểu này tiêu rồi, tính lại đi bạn ơi, đường dây xa, kích cỡ dây quá nhỏ, tụ bù quá lớn. Em có mấy gợi ý cho bác để bác tính lại đó.
      Nếu ko hiểu nữa thì hỏi
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

3. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 11 lần, trong 9 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoavh Xem bài viết
      Chào các bạn, mình không phải là dân điện mà phải tính toán phân phối điện nên không tự tin lắm mong được sự trợ giúp của các bạn.
      Xưởng mình có công suất 150kw gồm các động cơ 3 pha, xưởng cách trạm 250kva là 120mét. Mình chọn dây dẫn từ xưởng đến trạm là CXV 3x150+1x70 có được không ? Còn Bù CSPK mình tính bù 90kvar gồm 6 tụ 15kvar. MCCB tổng cho tủ phân phối và tủ bù là 400A. Các bạn xem dùm như vậy có hợp lý không ?
      Vụ tiết diện dây thì bạn cứ xem catalogue chọn cáp của Cadivi nhé.

Còn tụ bù thì mình góp ý như vậy nhé:

P =150KW
      S = 250KVA ==> Cosphi = 0.6

Do đó bạn nên bù Cosphi 2 >0.85
      Giả sử chọn bù tự động ==> 0.95 nhé

Qc = Px (tag1-tag2) = 150KWx(1.33-0.33) = 150Kvar

Xét cộng hưởng giả sử uk= 5%

N =Canbac2[(Sx100)/(Qcxuk)] = 5.8 gần bậc 6. ==> Nên chọn Qc< 150Kvar ==> 4 cấp 30Kvar là hợp lý = 120KVAR
      Pls contact:
      Hotline: 0903903397
      Email: epcos@live.com

5. Những thành viên đã cảm ơn epcos vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Xin cảm ơn các bạn đã giúp đỡ, mình đã tính như thế này các bạn xem dùm có đúng không :
      I= 150kw/(1.73x0.38x0.75)=304A. Độ sụt áp 5% tức gần 20V : 20/(120*304)=0.548mV/A/m. Tra bảng catalog cadivi mình chọn cáp CXV 3x150 + 1x 70 có giáp bảo vệ, đi trong ống chôn trong đất, có dòng định mức 335A, sụt áp 0.3mV/A/m.
      Còn phần tụ bù mình tính như sau : vì không biết cosphi thực tế là bao nhiêu nên mình lấy là 0.75 và cosphi mong muốn là 0.95
      Qc = 150(0.88-0.33)=82.5kvar nên mình chon 6 tụ 15kvar
      Mong được sự chỉ bảo của các bạn

7. Những thành viên đã cảm ơn hoavh vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 385 lần, trong 255 bài

Chọn cáp thì phải theo catalogue của cáp đồng thời phải tính được sụt áp có trong gới hạn cho phép chứ.
      Cơ sở nào mà bác lấy S=250kVA, cái này phụ thuộc vào tải chứ, nếu cos phi tổng ở đây là 0,8 thì S chỉ là 187kVA thôi ?

9. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi duongpgd Xem bài viết
      Chọn cáp thì phải theo catalogue của cáp đồng thời phải tính được sụt áp có trong gới hạn cho phép chứ.
      Cơ sở nào mà bác lấy S=250kVA, cái này phụ thuộc vào tải chứ, nếu cos phi tổng ở đây là 0,8 thì S chỉ là 187kVA thôi ?
      Trạm 250kva là trạm đã có trước rồi bạn à. còn việc tính độ sụt áp bạn có thể nói rõ hơn không

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 13 lần, trong 10 bài

Xin cảm ơn các bạn đã giúp đỡ, mình đã tính như thế này các bạn xem dùm có đúng không :
      I= 150kw/(1.73x0.38x0.75)=304A. Độ sụt áp 5% tức gần 20V : 20/(120*304)=0.548mV/A/m. Tra bảng catalog cadivi mình chọn cáp CXV 3x150 + 1x 70 có giáp bảo vệ, đi trong ống chôn trong đất, có dòng định mức 335A, sụt áp 0.3mV/A/m.
      Còn phần tụ bù mình tính như sau : vì không biết cosphi thực tế là bao nhiêu nên mình lấy là 0.75 và cosphi mong muốn là 0.95
      Qc = 150(0.88-0.33)=82.5kvar nên mình chon 6 tụ 15kvar
      Mong được sự chỉ bảo của các bạn
      ================================================== =

Chào bạn.

Trước hết, nếu chuyên ngành của bạn không thuộc về điện thì không nên thiết kế về điện.

Tuy nhiên, về vấn đề bạn hỏi mình lưu ý bạn một số vấn đề như sau:

+ Công suất ghi trên nhãn động cơ không phải là công suất điện đầu vào mà là công suất đầu ra trên trục của động cơ.

+ Công suất tính toán tổng không phải là tổng số học của tất cả công suất tính toán của các động cơ.

+ Dòng điện tính toán: Itt= Ptt/( 1.73*U*cosphi)

+ Chọn CB có dòng định mức lớn hơn Itt. Một vài thông số nữa cần lưu ý khi chọn CB là Icu, Ics...

+ Dựa vào dòng định mức của CB để tính chọn dây dẫn ( Mục đích là để CB bảo vệ được cả động cơ và dây dẫn ). Lưu ý thêm với bạn việc tính chọn dây dẫn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: phương thức đi dây, cách đi dây, loại dây, số mạch nhánh song song, nhiệt độ môi trường...

+ Công suất cần bù: Qc= Ptt( tangphitruocbu- tangphisaubu).

+ Các thiết bị chính trong tủ bù: 1 bộ điều khiển số công suất, MCT, mỗi cấp tụ cần 1CB+ 1contactor chuyên dụng cho tụ bù. Một vài trường hợp cần thêm cuộn kháng lọc sóng hài. Ngoài ra có thể cần thêm một vài thiết bị phụ khác.

Trân trọng.
      Sửa lần cuối bởi dangan; 19-07-2011 lúc 13:10.

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 44 lần, trong 34 bài

Trạm 250kva là trạm đã có trước rồi bạn à. còn việc tính độ sụt áp bạn có thể nói rõ hơn không
      Với dây nhỏ và khoảng cách xa mới phải tính sụt áp thôi, trường hợp của bạn cần quái gì phải tính.

Cái tụ bù bạn tính hơi lớn quá đấy, với công suất đó thường lắp khoảng 60KVAr là vừa.

Dây cáp ngầm bạn xài 3x70+50 là không đủ đâu, dòng định mức đó chỉ là dòng trong trường hợp đặt trong không khí, khi chôn xuống đất sẽ có thêm một số hệ số suy hao nữa. Trường hợp này xài cáp 3x120+70 là phù hợp.

Bạn tự tính toán xem tại sao ra các giá trị đó nhé, thắc mắc cứ hỏi.

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi dangan Xem bài viết
      ================================================== =

Chào bạn.

Trước hết, nếu chuyên ngành của bạn không thuộc về điện thì không nên thiết kế về điện.

Tuy nhiên, về vấn đề bạn hỏi mình lưu ý bạn một số vấn đề như sau:

+ Công suất ghi trên nhãn động cơ không phải là công suất điện đầu vào mà là công suất đầu ra trên trục của động cơ.

+ Công suất tính toán tổng không phải là tổng số học của tất cả công suất tính toán của các động cơ.

+ Dòng điện tính toán: Itt= Ptt/( 1.73*U*cosphi)

+ Chọn CB có dòng định mức lớn hơn Itt. Một vài thông số nữa cần lưu ý khi chọn CB là Icu, Ics...

+ Dựa vào dòng định mức của CB để tính chọn dây dẫn ( Mục đích là để CB bảo vệ được cả động cơ và dây dẫn ). Lưu ý thêm với bạn việc tính chọn dây dẫn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: phương thức đi dây, cách đi dây, loại dây, số mạch nhánh song song, nhiệt độ môi trường...

+ Công suất cần bù: Qc= Ptt( tangphitruocbu- tangphisaubu).

+ Các thiết bị chính trong tủ bù: 1 bộ điều khiển số công suất, MCT, mỗi cấp tụ cần 1CB+ 1contactor chuyên dụng cho tụ bù. Một vài trường hợp cần thêm cuộn kháng lọc sóng hài. Ngoài ra có thể cần thêm một vài thiết bị phụ khác.

Trân trọng.
      CB + contactor chuyên dụng cho tụ bù là như thế nào vậy bạn.
      Trường hợp nào thì cần thêm cuộn kháng lọc sóng hài.
      MCT cho bộ điều khiển công suất có khác gì với CT cho công tơ không ?
      Cảm ơn bạn

Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 34 lần, trong 22 bài

Mình không học hệ thống nên mấy vụ cung cấp điện cũng mù mờ lắm. Mấy anh đi trước dạy mình tính tụ bù theo kinh nghiệm là khoảng 30-40% công suất MBA, tính theo kVA nhé. Đơn giản vậy thôi - hi vọng giúp đc gì cho bạn
      Nông dân đấu dây điện

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - [HCM] Muti TI-Transducer T-120M
      Bởi cmt08104025 trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 18-02-2014, 16:49
    2. Trợ giúp - Đấu dây mô tơ trung thế xuống hạ thế 150kw 6p 3000v xuống 380v
      Bởi nguoidaukho trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 12
      Bài cuối: 03-10-2013, 19:16
    3. Cần bán - máy phát điện 2kw 3kw 4kw 5kw 10kw 15kw 20kw 25kw 30kw 50kw 100kw 150kw 200kw 250
      Bởi dongka201 trong diễn đàn Máy phát điện, ATS, MTS, UPS, bộ nguồn
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 16-02-2012, 09:54
    4. Trợ giúp - đi dây loại cáp 3x120+1x70 mm2 thì dùng loại ống ruột gà nào
      Bởi tranvohiepprohy trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 29-12-2010, 09:27
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016