• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 34
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 84 lần, trong 28 bài

Mặc định Trạm 22kV (TPHCM) đi cáp ngầm (đi 3P-4D như thế nào? Giúp mình với)

Chào tất cả các Anh-Chị-Em trong 4 room.
      Mình có vấn đề này thắc mắc không biết hỏi ai? Mình đang thiết kế 8 máy Biến Áp CS 1600KVAx3-1250KVAx2-1000KVAx2-800KVAx1. Khu dan cư rộng khoang 36ha, có y tế GD, TM, TDTT,... mà đi cáp ngầm. Tại TPHCM đi trung thế 22kV đi 3P-4D có 2 Phương án mình đề ra ai biết chỉ giúp:
      1/ Mình đi dây 3Cx50mm2 + 1Cx25mm2 (N) đi cho toàin tuyến cáp (kinh phí tăng cao).
      2/ Mình làm bãi tiếp địa tại mỗi trạm biến áp và nối trung tính lên sử dụng được ko? (PA nay thi truyền tải chỉ 3P-3D)
      3/ Dùng tụ bù có theo quy đinh Điện lực ko? (thường bù 30-50% CS máy biến áp)
      4/ Mình có bạn trong điện lực: họ nói đi hình tia ko được duyệt, thường đi mạch vòng (tăng độ tin cậy cung cấp điện.. đúng ko mấy bác? mặc dù chi phí cao)
      Bác nào biết chỉ giúp mình với

Cám ơn các bác nhiều nhé

(có file autocard để tham khảo luôn nè http://www.data.webdien.com/free/dow...d9621c323ca6af)

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 68 lần, trong 48 bài

Mặc định Ðề: Trạm 22kV (TPHCM) đi cáp ngầm (đi 3P-4D như thế nào? Giúp mình với)

Bạn tính lại tiết diện cáp xem sao chứ mình thấy đi 3x50mm2 là bé.
      Dùng tụ như điện lực là có thể được. Nếu không bạn tính toán chọn tụ bù.
      Bạn làm với điện lực nào mà họ bắt đi mạch vòng thế
      +++---o0o---+++
      Bạn đi mạch vòng mà tại mỗi trạm biến áp như bạn vẽ không có tủ RMU thì đấu nối như thế nào
      " Từ thuở lang thang đi kiếm sống
      Trời Nam thương nhớ đất Thăng Long"

3. Những thành viên đã cảm ơn tuoithodoncui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7

Mặc định Ðề: Trạm 22kV (TPHCM) đi cáp ngầm (đi 3P-4D như thế nào? Giúp mình với)

Điện lực nhà bè, lấy từ lưới 110KV . (Xầy lắp điện Mê-Kông hình như nghe vậy nó làm với điện lực 2-4 thủ thiêm miền tây nhiều lắm)
      Do tổng công suất 8.6MVA chia làm 2 khu vực mỗi khu >4MVA (tính I=S/(căn3*22) ra dòng khoàng 120A thôi.
      Còn tụ bù mình hỏi là bù ngay tủ hạ thế hay bù trên lưới 22kv???
      Thanks bạn tuithodoncoi nha co gì trao đổi giúp mình thêm.

Cảm ơn
      11

Bù thì mình bù ở tủ hạ thế thôi. Uh nếu không cần tính theo dòng ngắn mạch của nghị định 81 thì 50mm2 cũng được. Nhưng bạn cần tính thêm trường hợp quá tải của MBA, ảnh hưởng của hệ số lắp đặt cáp.
      +++---o0o---+++
      Mình nghĩ họ yêu cầu mạch vòng tức là cần 2 đường cáp ngầm từ 2 lộ khác nhau của lưới 22kV cấp đến khu dân cư của bạn.
      +++---o0o---+++
      http://www.data.webdien.com/free/dow...6df3e99b8c8eef
      Mình nghĩ ý họ như thế này

6. Những thành viên đã cảm ơn tuoithodoncui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7

Mình có quy phạm về chọn dây rồi. Đã tính toán đầy đủ ok các điều kiện.
      Ở đây mình hỏi:

1/ Mình đi dây 3Cx50mm2 + 1Cx25mm2 (N) đi cho toàin tuyến cáp (kinh phí tăng cao). hay mình làm bãi tiếp địa tại mỗi trạm biến áp và nối trung tính lên sử dụng được ko? (PA nay thi truyền tải chỉ 3P-3D) ??????????

3/ (thường bù 30-50% CS máy biến áp đúng ko?????????)

4/ Mình có bạn trong điện lực: họ nói đi hình tia ko được duyệt, thường đi mạch vòng (tăng độ tin cậy cung cấp điện.. đúng ko mấy bác?????? mặc dù chi phí cao)

Cám ơn bạn tuoithodoncoi đã giup mình phần tụ bù va chọn dây.

(mình có tài liệu chọ dây đây ACE tham khảo nhé :http://www.data.webdien.com/free/dow...b2f75a01015683)

Cảm ơn
      11

Bạn sẽ không cần dùng 2 trạm phân phối trung gian, mà tại mỗi TBA bạn sẽ dùng 1 tủ RMU, mỗi tủ 3 ngăn, 1 ngăn đến 1 ngăn đi và 1 ngăn ra MBA
      +++---o0o---+++
      Nếu bạn sử dụng cáp ngầm thì chỉ cần đi cáp ngầm 3x... thôi, và tại trạm BA dùng bãi tiếp địa. Vì dù bạn đi 4 dây thì tại TBA bạn vẫn phải có tiếp địa. Hơn nữa 3P-4D chỉ dùng cho đường dây không thôi. Còn cáp ngầm mình nghĩ nên dùng 3X...

9. Những thành viên đã cảm ơn tuoithodoncui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7

Cái này là trạm trung thế ngầm. Nếu dùng tủ RMU (1 ngăn incoming-outcoming-MBA) thì các Trạm còn lại cũng dùng RMU hết ( chi phí cao ko? Có cần ngăn đo đếm ko?). nếu xây trạm PPTT thì chỉ có thanh busbar-Dao cách ly- cầu chì sứ - Máy cắt hợp bộ.. chi phí rẻ hơn ko?
      Còn mạch vòng điểm cuối sẽ đấu vào TBA trung gian àh. Bạn có thể giải thích rõ 1 chut được ko?
      Thanks

Cảm ơn
      11

Mình nghĩ mạch vòng là như thế này. Lưới điện của điện lực ----- TBA của bạn ------Lưới điện của điện lực. Như thế Khu dân cư của bạn được cấp từ 2 nguồn khác nhau. Còn phương án mạch vòng của bạn thì điện của khu dân cư chỉ được cấp từ một nguồn. Mạc dù MBA nào cũng có 2 đường cáp đến.
      +++---o0o---+++
      Và khi bạn sử dụng mạch vong như bản vẽ của bạn thì tại mỗi MBA bạn sẽ đấu nối như thế nào, lại phải thêm tủ RMU đúng không

12. Những thành viên đã cảm ơn tuoithodoncui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7

Hay quá.. vậy mà mình ko nghĩ ra. tại mình phụ thuộc qua nhiều vào Trạm PPTT. nếu bỏ nó đi thì mạch vòng mình sẽ hoàn hảo/... Cám ơn bạn nhiều lắm.

---------------*************-------------------

Bạn có biết thêm về đi dây 3P-4D của điện lực TPHCM ko? (cái này đi ngầm) theo ý kiến mình nếu phía trên bạn có PA nào tốt hơn ko?

Cảm ơn
      11

Phương án này thì sẽ đắt hơn PA tia nhiều lắm đấy. Bạn lại còn phải tìm điểm đấu nối vào lưới của điện lực. 2 điểm của 2 lộ khác nhau.
      +++---o0o---+++
      Mình cũng không rõ lắm về 3P-4D nhưng mình nghĩ nếu bạn đi cáp ngầm thì chỉ cần 3D thôi. Mình gặp nhiều công trình rồi, cái nào cũng đi 3x.. thôi.

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Lựa chọn chống sét lưới 22kV
      Bởi locjindo trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 17-04-2014, 11:24
    2. Phần mềm phân bố trụ cho đường dây 22kV
      Bởi philaobien trong diễn đàn PHẦN MỀM NGÀNH ĐIỆN
      Trả lời: 18