• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Mct-pct

Cảm ơn
      157
      Được cảm ơn 40 lần, trong 16 bài

Mặc định Mct-pct

Em thấy trong các tủ điện hay có gắn PCT và MCT. Em có xem thử các thông số thì thấy rằng. Cùng một tỷ số biến đổi .../5 (A), cùng một công suất ... (VA), nhưng các PCT luôn có kích thước lớn hơn MCT. Các anh chị ai biết thì giải thích giúp em tại sao lại như vậy. Có phải bên trong PCT có thêm cái gì khác MCT hay không. Dùng MCT thay thế cho PCT có được không.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,147
      Được cảm ơn 3,851 lần, trong 1,431 bài

Mặc định Ðề: Mct-pct

MCT là biến dòng dùng cho mạch đo lường. Nó có độ chính xác cao ở trong khoảng làm việc (thường tối đa là khoảng 85 đến 95% dòng định mức). Khi ở ngoài phạm vi làm việc, độ chính xác sẽ không còn bảo đảm như thế nữa, mà sẽ tăng lên. Nhưng vì hệ thống đo lường hầu như không cần thiết phải đo ngoài phạm vi làm việc, nên người ta chấp nhận có một sai số nho nhỏ nào đó.

MCT là biến dòng dùng cho bảo vệ. Ờ tình trạng bình thường, nó không cần độ chính xác quá cao. Nhưng nó phải bảo đảm sai số không được quá lớn khi dòng sự cố, nghĩa là từ 7 lần đến vài chục lần dòng định mức. Do đó người ta phải thiết kế nó với các hệ số cao hơn MCT. Máy do đó phải lớn hơn.

3. Những thành viên đã cảm ơn quocthai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 8 lần, trong 7 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      MCT là biến dòng dùng cho mạch đo lường. Nó có độ chính xác cao ở trong khoảng làm việc (thường tối đa là khoảng 85 đến 95% dòng định mức). Khi ở ngoài phạm vi làm việc, độ chính xác sẽ không còn bảo đảm như thế nữa, mà sẽ tăng lên. Nhưng vì hệ thống đo lường hầu như không cần thiết phải đo ngoài phạm vi làm việc, nên người ta chấp nhận có một sai số nho nhỏ nào đó.

MCT là biến dòng dùng cho bảo vệ. Ờ tình trạng bình thường, nó không cần độ chính xác quá cao. Nhưng nó phải bảo đảm sai số không được quá lớn khi dòng sự cố, nghĩa là từ 7 lần đến vài chục lần dòng định mức. Do đó người ta phải thiết kế nó với các hệ số cao hơn MCT. Máy do đó phải lớn hơn.
      MCT & PCT chứ Bác Thái

Cảm ơn
      157

"hệ số cao hơn MCT" là hệ số gì vậy bác THÁI. Ý Bác Thái nói là khi xảy ra sự cố dòng ra của PCT = 7 tới 10 x 5 (A) hả.

Cảm ơn
      157

mong tiếp tục được mọi người giải thích

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      113
      Được cảm ơn 43 lần, trong 30 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết

Bác này trả lời chung chung quá mình không hiểu gì cả !
      Nhân đây mình có một câu hỏi cụ thể muốn được các anh , chị ,các bạn giúp đỡ :
      Khi nào thì dùng MCT còn khi nào thì dùng PCT ?

mình mới chỉ được biết là ZCT thì dùng cho BV so lệch , MCT thì thường dùng cho đồng hồ ampere để đo lường còn hơn nữa thì phải nhờ tới các bạn !

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 45 lần, trong 5 bài

MCT dùng cho đo lường, còn PCT dùng cho bảo vệ như chạm đất..

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      113
      Được cảm ơn 43 lần, trong 30 bài

Trích dẫn Gửi bởi vonhuky Xem bài viết
      MCT dùng cho đo lường, còn PCT dùng cho bảo vệ như chạm đất..
      Vậy thì giống ZCT rồi

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 30 lần, trong 19 bài

Chỉ cần đọc các từ MCT,PCT là các bạn biết nhiệm vụ của nó làm cái gì rồi mà.
      MCT: Measuring curent transformer nó dùng cho việc đo đếm
      PCT: Protection current transformer nó dùng trong việc bảo vệ.
      PCT dùng trong bảo vệ quá dòng và bảo vệ chạm đất.
      trong trường hợp hoạt động bình thường khoảng 110% đổ lại thì các MCT phải nằm trong sai số cho phép của nó(tùy trường hợp sai số mà nhà sản xuất đưa ra là 0.5% hay 1%)
      PCT thì cũng gần như MCT trong khoảng quá dòng 5 lần tới 10 lần hoặc 20 lần thì cũng phải nằm trong khoảng cho phép,ko được vượt quá ngưỡng của nó.VD như 5P10,5P20...
      Cần lạc quan khi khởi đầu công việc và đầy hoài nghi khi kết thúc công việc

Ghéc-xen

11. Những thành viên đã cảm ơn leo cột điện vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Vậy CTs là gì ạ? Là biến dòng dự phòng phải không ạ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016