• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 50
      Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 35 lần, trong 18 bài

Mặc định Vấn đề nhỏ của mạch điện dân dụng

Em có mạch điện trong nhà đơn giản như thế này:

Theo em biết là khi chạm vào vị trí 1 thì sẽ bị giật và giá trị dòng điện qua người sẽ là: Ing=(220 - Rđ*I)/Rđ. Đáng lẽ ra thì nếu chạm vào vị trí 2 cũng sẽ bị giật như trên, nhưng trong thực tế khi em sờ vào dây nguội trong nhà thì không thấy bị giật gì cả?? Vì sao vậy mấy bác??

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      11

Mặc định Ðề: Vấn đề nhỏ của mạch điện dân dụng

Bây giờ em có mạch như thế này:

Mạch gồm 2 tải bong đèn và bàn là nối song song (mạch trong nhà thường được nối như vậy).
      Do trở của đèn nhỏ hơn nhiều so với trở của bàn là nên dòng qua đèn sẽ lớn => đèn sáng mạnh => đèn mau hỏng.
      Còn dòng qua bàn là nhỏ không đủ công suất để sử dụng.
      Đó là theo cách hiểu khi em học còn trong thực tế thì không thấy hiên tượng trên.
      Cho em một lời giải thích đi mấy bác!!!
      Mở rộng ra ví dụ một nhà máy với khu dân cư (nhà máy tải lớn hơn so với khu dân cư), thì dòng qua khu dân cư lớn còn nhà máy thì dòng qua ít, như vậy là bất hợp lí. Giải thích tại vì sao vậy mấy bác??
      Đúng là lí thuyết và thực tế khác xa nhau quá!!!

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 29 lần, trong 25 bài

Em phải là dân chuyên về điện ko! nếu dân chuyên điện ko ai hỏi như thế đâu!
      còn nếu ko là dân điện thì giải thĩ cho
      * Điểm 2 ko có dòng đi qua mà
      *thiết bị chỉ hỏng nếu cấp áp quá thôi ngoài ra sẽ ko hỏng gi cà

Cảm ơn
      11

Em phải là dân chuyên về điện ko! nếu dân chuyên điện ko ai hỏi như thế đâu!
      còn nếu ko là dân điện thì giải thĩ cho
      * Điểm 2 ko có dòng đi qua mà
      *thiết bị chỉ hỏng nếu cấp áp quá thôi ngoài ra sẽ ko hỏng gi cà
      Nếu điểm 1 có dòng thì điểm 2 cũng có chứ sao lại không?
      Thiết bị điện chịu quá áp thì hư còn quá dòng mà không hư à, thiệt là vô lí quá!!
      Nếu là dân điện thì bạn giải thích hợp lí hơn 1 tí đi nha!!

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 67 lần, trong 47 bài

Mình thấy điểm 1 và 2 thì có khác nhau gì đâu bạn. Vì sao bạn biết chạm vào điểm 1 thì sẽ bị giật.
      " Từ thuở lang thang đi kiếm sống
      Trời Nam thương nhớ đất Thăng Long"

6. Những thành viên đã cảm ơn tuoithodoncui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      11

Mạch trong nhà là như vậy đó bạn, dùng bút thử điện là biết ngay mà!!

Cảm ơn
      189
      Được cảm ơn 208 lần, trong 106 bài

Trích dẫn Gửi bởi boyxtvn Xem bài viết
      Em có mạch điện trong nhà đơn giản như thế này:

Theo em biết là khi chạm vào vị trí 1 thì sẽ bị giật và giá trị dòng điện qua người sẽ là: Ing=(220 - Rđ*I)/Rđ. Đáng lẽ ra thì nếu chạm vào vị trí 2 cũng sẽ bị giật như trên, nhưng trong thực tế khi em sờ vào dây nguội trong nhà thì không thấy bị giật gì cả?? Vì sao vậy mấy bác??
      khi mạch đang kín thì bác đụng vào vị trí 1 làm gì có dòng điện đi qua người đâu mà bị giật.
      do trở của người lớn, hầu như toàn bộ dòng điện đều đi về mát hết rồi. Như vậy bác không bị giật là đúng thui.Bác cũng kiểm tra xem khi bác đụng vào dây bác có được cách điện tốt ko ( đi dép chẳng hạn). Còn nữa.Bác mà chạm tay vào line nóng là ăn đủ đó
      Thân ái và quyết thắng

Cảm ơn
      11

Giả sử áp định mức của đèn nhỏ thì khi ta mắc thêm bóng nữa nối tiếp thì bóng thứ 2 vẫn sáng => có dòng điện đi qua sao bác nói là về mát hết. Còn nữa, nếu dòng tại vị trí 1 về mát hết, khi ta thử bằng bút thử điện thì bút thử điện sáng, còn đặt tại vị trí 2 thì không sáng. Mình đã thử rồi!!
      Mong cao nhân chỉ giúp!!

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Bây giờ em có mạch như thế này:

Mạch gồm 2 tải bong đèn và bàn là nối song song (mạch trong nhà thường được nối như vậy).
      Do trở của đèn nhỏ hơn nhiều so với trở của bàn là nên dòng qua đèn sẽ lớn => đèn sáng mạnh => đèn mau hỏng.
      Còn dòng qua bàn là nhỏ không đủ công suất để sử dụng.
      Đó là theo cách hiểu khi em học còn trong thực tế thì không thấy hiên tượng trên.
      Mở rộng ra ví dụ một nhà máy với khu dân cư (nhà máy tải lớn hơn so với khu dân cư), thì dòng qua khu dân cư lớn còn nhà máy thì dòng qua ít, như vậy là bất hợp lí. Giải thích tại vì sao vậy mấy bác??
      Đúng là lí thuyết và thực tế khác xa nhau quá!!!

Theo mình thì có thể bạn nhầm sang mạch nối tiếp một chút vì mạch mắc song song thì Itổng = I1+I2. Như vậy không thể nào bóng đèn chịu dòng lớn vì dòng của bóng đèn phụ thuộc vào điện áp, tổng trở và cosphicủa bóng

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 610 lần, trong 281 bài

em có mạch điện trong nhà đơn giản như thế này:

theo em biết là khi chạm vào vị trí 1 thì sẽ bị giật và giá trị dòng điện qua người sẽ là: Ing=(220 - rđ*i)/rđ. đáng lẽ ra thì nếu chạm vào vị trí 2 cũng sẽ bị giật như trên, nhưng trong thực tế khi em sờ vào dây nguội trong nhà thì không thấy bị giật gì cả?? Vì sao vậy mấy bác??
      Thinkffff
      - khi chưa đóng côgn tắc:
      + chạm vào vị trí 1, 2=> ko bị giật - do lúc này khôgn có dòng wa
      - đóng côgn tắc:
      + lúc này là mạch kính => chạm vào vị trí 1, 2=> bị giật - do lúc này ta là max (trường hợp này xảy ra khi ta cách điện khôgn tốt với đất)
      +++---o0o---+++
      bây giờ em có mạch như thế này:

mạch gồm 2 tải bong đèn và bàn là nối song song (mạch trong nhà thường được nối như vậy).
      do trở của đèn nhỏ hơn nhiều so với trở của bàn là nên dòng qua đèn sẽ lớn => đèn sáng mạnh => đèn mau hỏng.còn dòng qua bàn là nhỏ không đủ công suất để sử dụng.
      đó là theo cách hiểu khi em học còn trong thực tế thì không thấy hiên tượng trên.
      đúng là lí thuyết và thực tế khác xa nhau quá!!!
      -đối với trường hợp dây nguồn ko đủ tải thì lúc này đèn sẻ sáng mờ.
      - khi dây nguồn đủ tải cho bóng đèn và bàn ùi th2i đèn sẻ sáng bình thường, khôgn có trường hợp là sáng mạnh hơn dẫn đến hư bóng đèn.
      => đối với nhà máy cũng vậy chủ yếu là dây đủ tải hay ko thui. CÒN VIỆC DÒNG WA TẢI LỚN HAY DÒNG WA TẢI NHỎ TH2I CHẲNG CÓ BẤT HỢP LÝ TÍ NÀO HẾT TẠI VÌ Itổng = I1 + I2 + I...
      cuối cùng: Yêu cầu bạn về nhà đọc sách thêm đi. Mất căn bản wá rùi..
      [I]THỰC TẾ VÀ LÝ THUYẾT LÀ GIỐNG NHAU TẠI VÌ LÝ THUYẾT ĐƯỢC RÚT RA TỪ THỰC TẾ. TẠI MÌNH HỌC CHƯA TỚI - KIỀN THỨC CHƯA VỮNG - RÂU ÔNG NỌ CẮM CÀM BÀ KIA NÊN LÚC NÀY THỰC TẾ VÀ LÝ THUYẾT CÁCH XA NHAU THUI[/I]/

Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016