• Webdien.com - Cầu nối dân điện

• Trang 10 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910
    Kết quả 91 đến 95 của 95
      Địa chỉ
      Tiền Giang
      Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: Tại sao trung tính nguồn phải nối đất ?

Mình có câu hỏi này xin hỏi anh chị em diễn đàn: Hiện tại nhà máy em đang sử dụng mạng điện TN-C-S. Hiện tai em có một hiện tượng là dùng ampe kìm kẹp dòng rên dây đất ( hoặc thạn PE) là có dòng khá lớn từ 3-10A. Một số động cơ có, một số không có dòng này. Xin anh chị giải thích hiện tượng này dùm. Dồng này sinh ra từ đâu.?Lưu ý là vỏ thiết bị có nối đất tại site.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Tại sao trung tính nguồn phải nối đất ?

Với lưới tần số công nghiệp thì điện áp tại đầu ra máy phát là hình sin ( nhà chế tạo đã thiết kế sẵn như thế ), khi cấp cho một tải như là một bóng đèn sợi đốt thì có dòng chạy qua thay đổi theo đúng quy luật hình sin , nhưng là với đèn huỳnh quang thi dòng chạy qua cũng thay đổi , không theo quy luật hình sin, do đèn huỳnh quang là tải phi tuyến- cái này thì bạn tìm hiểu trong các sách về lý thuyết kỹ thuật điện

Cảm ơn
      251

hay quá ông anh oi
      Trích dẫn Gửi bởi hien.nguyenquoc Xem bài viết
      Losttower:

Dòng điện trên 3 pha cân bằng nhau sẽ triệt tiêu lẫn nhau và bằng 0. Điều này em biết chứ? Nếu dòng điện trên 3 pha không cân bằng nhau và triệt tiêu không hết, dòng “thừa” này sẽ đi đâu? Có phải đi trên dây trung tính không? Và dây trung tính dẫn về đâu? Anh đã nói là “tất cả đều phải trở về nguồn”.

Thứ 2, để anh kể cho em nghe câu chuyện này nhé: Ngày xưa, trong thời kỳ đầu của ngành kỹ thuật điện, người ta chỉ dẫn đường dây trên không với 3 pha và một dây trung tính. Tuyệt nhiên không hề có dây nối đất. Vì người ta nghĩ, tại sao lại cần dây nối đất làm gì vì khi đó người ta có thể đứng trên mặt đất mà vẫn có thể chạm vào một trong những dây pha.

Ok! Chuyện lại xảy ra thế này: Một ngày nọ, trên tuyến dây 3 pha/380V ko nối đất đó, có một dây bị đứt và rơi xuống đất. Ngay tại điểm đó sẽ xuất hiện một điện áp. Dòng điện không phát sinh do không khép được một mạch kín. Lúc này, điện áp giữa pha và đất là 380V. Đến đây em có công nhận với anh không?

Nếu hệ thống điện trên cả thế giới này đều làm như vậy, và em là một người thơ điện, em chạm tay vào dây pha… lúc đó em sẽ chịu một điện áp là 380V chứ không còn là 220V nữa. Sẽ là nguy hiểm hơn trường hợp có nốt đất đúng không?

Thứ 3, nếu có nối đất. Dòng điện rò sẽ tìm đường trở về nguồn và dựa trên đó, người ta có thể đặt các bảo vệ cho trường hợp này dựa trên các thiết bị phát hiện dòng rò. Nếu không có dòng điện về nguồn thì làm sao các “CB chống giật” có mặt trên thị trường. Đúng ko?

Trường hợp nối đất bằng trở kháng được ứng dụng cho các cấp điện áp cao để hạn chế dòng điện chạm đất. Vì ở những nơi này, dòng điện chạm đất sẽ vô cùng lớn. Nó có thể gây ra các tác hại ko lường được. Em cảm thấy thế nào khi so sánh 2 dòng điện chạm đất: 1A và 5000A? Đồng thời người ta cũng tận dụng để đưa về các thiết bị đo lường.

Cuối cùng, trung tính nối đất là để đưa các dòng điện rò trở về nguồn. Nếu nó không trở về nguồn dc, có lẽ nó sẽ đi tìm em đó.

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi manhcuong885 Xem bài viết
      hay quá ông anh oi
      Cho e hỏi. E có một pha lửa bg e muốn lấy một pha trung tính. Ngoài trung tính nối đất còn cách nào không các bác. Mà trung tính nối đất thì đảm bảo khoảng bao nhiêu ôm

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi dungngoc Xem bài viết
      với mạng cao áp trung tính nối đất là vì lý do kinh tế thui. nếu bạn nối đất thì sẽ chọn cách điện theo điện áp pha, còn nếu ko nối đất thì phải chọn cách điện theo điện áp dây => tốn kém hơn.
      với mạng hạ áp thì nối đất mục đích là an toàn thôi ! ( các thiết bị bảo vệ tác động khi có sự cố )
      Theo mình biết thì không chỉ vì lý do là kinh tế thôi mà người ta phải nối đất trung tính.
      Ai hiểu rõ thì phân tích giúp mình với.

Trang 10 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Giải pháp nguồn cho Trung tâm dữ liệu
      Bởi minhnhatbk808 trong diễn đàn Máy phát điện, ATS, MTS, UPS, bộ nguồn
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 08-07-2014, 00:41
    2. Trợ giúp - trung tính thông với dây nguồn
      Bởi thuccdtk6lc trong diễn đàn AN TOÀN LAO ĐỘNG
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 29-10-2012, 22:39