• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 95
      Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 848 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi losttower Xem bài viết
      Các điều trên thì em công nhận, cho em hỏi xác nhận thêm vài điều. Khi người ta không nối dây trung tính nguồn xuống đất, và thay vào đó là kéo dây trung tính đi cung cấp cho các tải. Vậy dòng thừa trên dây trung tính sẽ đi về nguồn bằng chính con đường dây trung tính phải không, em cho rằng không, vì nó lệch pha tạo ra dòng thừa này trên dây trung tính, nếu nối đất thì dòng thừa này sẽ bị tiêu tán bớt dưới đất, và trở về nguồn, chính vì vậy mà người ta buộc phải nối đất sau mỗi đoạn đường ???

Còn đây là 2 câu hỏi thêm.

1/
      Giờ em lại giả sử dây pha rơi xuống đất, điện áp lan truyền trong đất và tìm đường về nguồn, trong khi đang tìm đường về thì nó lại gặp một mạch nước ngầm, mạch nước ngầm này thông ra biển, vậy, điều gì sẽ xảy ra ?

2/
      Nhờ anh Thái & mọi người giải thích thêm về mạch tam giác không có trung tính.
      vì sao trung tính nguồn phải nối đất? câu hỏi này hình như cô Vân có trả lời và hình như nó có giải thích ngay trong cuốn an toàn điện phần nói về trôi trung tính ấy. thế đất được lấy là 0, trên dây trung tính điện thế cũng là 0, tuy nhiên truyền tải đi xa sẽ nảy sinh hiện tượng trôi trung tính, tức là thế trên trung tính so với thế đất sẽ khác 0, vì thế cần phải nối đất ở mỗi đầu cuối truyền tải (ko biết có đúng ko nữa, học lâu quá chữ nghĩa trả hết cho cô Vân rầu :().
      còn câu hỏi của bạn thì quả thật bạn rất phong phú trong cách suy nghĩ :))
      1/ "dòng tìm đường trong đất về nguồn" thực chất chỉ là một câu nói tượng trưng. Giả sử chạm dây pha-đất nhé, tại điểm chạm sẽ có 1 dòng chạy từ pha về đất, nghĩa là electron tự do trong đất phóng lên dây pha hén, như vậy trên dây pha thừa electron hén, tại điểm nguồn có nối đất ở trung tính thì sẽ có 1 lượng electron chạy ngược lại xuống đất để đảm bảo mạch kín hén ^_^, còn nếu mà nguồn không nối đất thì bạn vẽ lại sơ đồ vector điện áp pha sẽ thấy :)). Tóm lại, "dòng đất" mà bạn nói chạy qua sông ao hồ biển thực chất nó chả có chạy đi đâu hết á, chỉ là một cách trừu tượng khi nói là "tìm đường về nguồn" thôi. Trong đất có vô số electron tự do nên bạn ko lo là nó bị "hao hụt" mà tạo nên một cái "thế" gì gì đấy hén.
      2/ở câu hỏi này bạn lại sai rồi, mạch tam giác thực tế vẫn có điểm trung tính, nó chỉ không có dây trung tính thôi bạn. Trong một số trường hợp cụ thể cần thiết trong cách đấu tam giác bạn phải tạo cho nó 1 cái "dây trung tính ảo" bằng cách đấu qua phía trước nó một mạch sao trung tính nối đất ^_^. Bạn nên tham khảo lại sơ đồ vector điện áp thêm nhé. và lưu ý rằng "hiệu" điện thế khác "thế" nhìu lắm nhé
      PS : học môn an Toàn Điện lâu quá rồi nên có một số cái nhớ ko chính xác thậm chí là sai bét cho nên sai chỗ nào pà con bỏ qua cho nhé ~_~

2. The Following 2 Users Say Thank You to Linhvancong For This Useful Post:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 848 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi losttower Xem bài viết
      Em nghĩ nên lập 1 box về an toàn điện và các thiết bị thường được sử dụng trong kỹ thuật an toàn điện, để mọi người cùng tham khảo nhau. Kiến thức học ở trường thì căn bản thôi, nên mong mọi người, những anh chị đã đi làm truyền đạt lại cho đàn em chút kinh nghiệm..
      Có cái căn bản mới có cái nâng cao được chứ ^_^, đang định đi kiếm lại cuốn an toàn điện coi lại số cái ^_^

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

-Cho mình hỏi thêm chút nghe: trung tính nối đất như vậy có liên quan gì đến chống sét không?

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết

Thí dụ khi có sét đánh vào đường dây, cột thu lôi sẽ thu sét xuống đất. Dòng điện đi qua cột thu lôi xuống đất rất lớn (thí dụ 2000A) sẽ gây nên sụt áp trên điện trở đất (giả sử như khá tốt, 1 Ω) là 2000Volt. Vậy đất ở ngay chân cột thu lôi sẽ có điện áp so với đất chỗ khác là 2000V.
      Cho mình hỏi 1 câu nhé,đã nói là phải tạo thành 1 mạch kín thì mới co dòng điện chạy qua,vậy thì khi sét đánh vào đường dây,tại sao lại có dòng điện chạy vì có kín mạch đâu bạn(khó hiểu quá),mong bạn giúp đỡ mình về vấn đề này cái

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,880 lần, trong 1,466 bài

Trích dẫn Gửi bởi *VIP_MEMBER* Xem bài viết
      Cho mình hỏi 1 câu nhé,đã nói là phải tạo thành 1 mạch kín thì mới co dòng điện chạy qua,vậy thì khi sét đánh vào đường dây,tại sao lại có dòng điện chạy vì có kín mạch đâu bạn(khó hiểu quá),mong bạn giúp đỡ mình về vấn đề này cái
      Dòng điện sét không phải là dòng điện của 1 nguồn. Nó là dòng dịch chuyển của 1 đống điện tích thừa có trên mây "rớt" xuống đất thôi. Vì thế nó không cần kín mạch. Và cũng vì thế nó không tồn tại lâu dài. Sét oánh cái Rầm một cái, điện tích thừa chạy tọt xuống đất. Thế là xong. Đợi đám điện tích thừa khác.

7. Những thành viên đã cảm ơn quocthai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Dòng điện sét không phải là dòng điện của 1 nguồn. Nó là dòng dịch chuyển của 1 đống điện tích thừa có trên mây "rớt" xuống đất thôi. Vì thế nó không cần kín mạch. Và cũng vì thế nó không tồn tại lâu dài. Sét oánh cái Rầm một cái, điện tích thừa chạy tọt xuống đất. Thế là xong. Đợi đám điện tích thừa khác.
      Em mít đặc quá, vấn không hiểu, Bác có thể giải thích kỹ hơn chút không. Thanks.

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Theo bác nói khi điện tích hết thì không có dòng điên.
      Vậy trường hợp này có giống như trương hợp của cây bút thử điện không,khi mình ngồi trên ghế nhựa(không chạm đất),1 đầu tay mình chạm vào bút thử điện thì thấy đèn vẩn sáng nhưng sáng yếu,vậy dong này có phải là do tay của người mình nên sẽ có sự chuyển dời điện tích không,nếu vậy khi tay mình hết điện tích thì đèn có còn sáng nưa không vậy.
      Mong các bác giup đơ

10. Những thành viên đã cảm ơn *VIP_MEMBER* vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: Tại sao trung tính nguồn phải nối đất ?

Cô nhóc ơi cho mình hỏi "nhóc thích xì păm" là thích cái ji vậy? Có thể giải thích được hong.

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 75 lần, trong 55 bài

thấy anh em bàn sôi nổi quá.góp vui.nguyên lý cơ bản là dòng điện sẽ đi từ nơi có điện thế thấp.điện thế đất bằng 0.trong khi sét lên đèn hàng ngàn.vậy sét phóng xuống đất chứ biết chạy đi đâu. lúc này đất coi như là điện trở thôi.bạn đừng có suy nghĩ một chiều như vậy. còn việc nối đất dây trung tính thực ra chủ yếu là để an toàn thôi.giả sử khi có sự cố đứt dây pha nào đó thì ta chạm vào một trong 2 dây còn lại thì ta chỉ chiu 1 điện áp là 220v thay vì 380v.chứ ko ai đi lấy đất làm dây net như bạn nói.thực tế người ta vẫn kéo dây net đi song song với các dây pha.chỉ có đều ở nguồn người ta nối đất trung tính.
      chúc vui

Cảm ơn
      0

em là member mới mong được sự chỉ bảo của những người đi trước!!!
      cho em hỏi câu này:
      tại sao khi nối mạng 3 pha hình sao có dây nối đất thì khi có 1 dây pha chạm đất thì toàn bộ hệ thống điện sẽ bị ngắt trong khi nối 3 pha không có trung tính nối đất thì khi có 1 dây pha chạm đất thì hệ thống vẫn chưa bị ngắt mà ta vẫn còn thời gian để khoanh vùng nơi chạm đất để xử lý tránh trường hợp dây thứ 2 chạm đất thì mạng điện mới bị ngắt???
      mong nhận được nhiều sự chỉ bảo!!!

Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Giải pháp nguồn cho Trung tâm dữ liệu
      Bởi minhnhatbk808 trong diễn đàn Máy phát điện, ATS, MTS, UPS, bộ nguồn
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 08-07-2014, 00:41
    2. Trợ giúp - trung tính thông với dây nguồn
      Bởi thuccdtk6lc trong diễn đàn AN TOÀN LAO ĐỘNG
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 29-10-2012, 22:39