• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Các đầu OUT -IN của role kỹ thuật số?

Các bạn ơi mình đang quan tâm đến vấn đề này vì mình muốn tìm hiểu thêm về role số.Mình đang băn khoăn giữa 2 tín hiệu đầu OUT nghĩa là xuất lệnh đi còn IN nghĩa là lệnh đầu vào role.Mình chưa phân biệt được chính xác tác dụng của 2 loại này mong anh em xem giúp nhé?Mình chỉ hiểu nôm na là vầy:đầu OUT chỉ xuất lệnh đi đóng cắt MC hoặc có thể nó xuất lệnh đến 1 role khác để role đó thực hiện lệnh,mà đầu OUT cũng có tiếp điểm đóng và mở,riêng tiếp điểm thường đóng chỉ được thực hiện khi có lệnh lockout(86) thì nó mở ra kg cho nguồn đến cuộn cắt-đóng.Đầu IN thì như lúc đầu mình nói chỉ xuất hiện khi có tín hiệu từ 1 role khác hoặc những tín hiệu bên ngoài gửi đến đầu IN và từ đây nó sẽ gửi qua đầu OUT thường mở hoặc thường đóng để thực hiện lệnh đó.Mình hiểu nôm na là thế nên chưa có chiều sâu mong anh chị em trên diễn đàn ủng hộ mình nhé!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 308 lần, trong 90 bài

Mặc định Ðề: Các đầu OUT -IN của role kỹ thuật số?

Các đầu vào và ra được gọi là Binary input (đầu vào nhị phân). Giả sử đơn giản nhất nhé: phía IN có cổng số 12 được cấp 1 tín hiệu thì phía đầu ra số 4 có tín hiệu cấp đi thừa hành lệnh nào đó đã được lập trình sẵn trong rơle.
      Lỗ có 25.000 nghìn tỷ thôi mà! Ầm ĩ lên làm gì?

Cảm ơn
      364
      Được cảm ơn 716 lần, trong 330 bài

Cũng phức tạp quá chứ nhể. Lỡ roày, cho rối tung rối mù luôn thể:

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Các bạn ơi mình đang quan tâm đến vấn đề này vì mình muốn tìm hiểu thêm về role số.Mình đang băn khoăn giữa 2 tín hiệu đầu OUT nghĩa là xuất lệnh đi còn IN nghĩa là lệnh đầu vào role.Mình chưa phân biệt được chính xác tác dụng của 2 loại này mong anh em xem giúp nhé?
      Relay số có:
      - Đầu vào INPUT gồm: nguồn nuôi cho relay; tín hiệu dòng vào relay; tín hiệu áp vào relay, các phím nhấn (giống như bàn phím í) trên mặt trước relay, hoặc các trạng thái của thiết bị (ví dụ các cảm biến nhiệt, các cảm biến mức, các tiếp điểm trạng thái máy cắt...). Đầu vào INPUT để đưa tín hiệu từ bên ngoài vào relay.
      - Đầu ra OUTPUT để xuất tín hiệu từ relay ra bên ngoài, gồm màn hình hiển thị, các đèn LED, và các Binary OUTPUT (để kích hoạt các mạch thao tác, hoặc các mạch tín hiệu...)
      - các đầu vừa là INPUT, vừa là OUTPUT như là cổng giao tiếp với máy tính, cổng communication...

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Mình chỉ hiểu nôm na là vầy:đầu OUT chỉ xuất lệnh đi đóng cắt MC hoặc có thể nó xuất lệnh đến 1 role khác để role đó thực hiện lệnh,mà đầu OUT cũng có tiếp điểm đóng và mở,riêng tiếp điểm thường đóng chỉ được thực hiện khi có lệnh lockout(86) thì nó mở ra kg cho nguồn đến cuộn cắt-đóng.Đầu IN thì như lúc đầu mình nói chỉ xuất hiện khi có tín hiệu từ 1 role khác hoặc những tín hiệu bên ngoài gửi đến đầu IN và từ đây nó sẽ gửi qua đầu OUT thường mở hoặc thường đóng để thực hiện lệnh đó.Mình hiểu nôm na là thế nên chưa có chiều sâu mong anh chị em trên diễn đàn ủng hộ mình nhé!

Xanh xanh:
      relay số có nhiều đầu ra Binary, mỗi đầu ra đều có thể cài đặt cho nó những nhiệm vụ cụ thể, như là output 1 đi cắt máy cắt, output2 đi kích hoạt chuông báo động...
      Riêng việc xuất lệnh từ relay này sang relay khác, hoặc từ relay đến hệ thống SCADA thường được thực hiện thông qua đầu ra
      communication.

Đỏ đỏ: relay số chả có tiếp điểm như relay điện từ đâu anh ơi.

Hồng hồng:relay 86 có 2 chức năng là đi TRIP máy cắt và CẤM ĐÓNG LẠI MÁY CẮT. Relay 86 có thể được tích hợp luôn trong relay số, hoặc sử dụng relay khác ở bên ngoài.

Tím tím: Một số INPUT (như bàn phím, ngõ vào từ máy tính, ngõ vào từ hệ thống SCADA) thì ngõ vào INPUT chỉ được kích hoạt khi bạn thao tác. Còn các ngõ vào khác như ngõ vào dòng điện, ngõ vào điện áp... thì hầu như các ngõ vào này luôn có tín hiệu. Tuy nhiên, với các giá trị làm việc bình thường của thiết bị thì ở ngõ ra OUTPUT chả có lệnh gì được kích hoạt. Chỉ khi có 1 ngưỡng nào đó bị vượt thì relay sẽ có phản ứng ở OUTPUT.
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

4. The Following 3 Users Say Thank You to cô gái cô đơn là em For This Useful Post:

Cảm ơn
      201
      Được cảm ơn 65 lần, trong 44 bài

Cảm ơn bạn cô gái cô đơn....
      Thực tế là các bản vẽ chuẩn quốc tế khi vẽ đầu IN thì được thể hiện bằng con đi-ốt còn đầu OUT thì vẽ như tiếp điểm điện từ nên người đọc bản vẽ ban đầu rất dễ hiểu nhầm!

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - hệ thống role bảo vệ của máy phát thủy điện
      Bởi nguyen_bang989 trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 28
      Bài cuối: 11-01-2017, 10:39
    2. Thảo luận về một số loại role trong bảo vệ role
      Bởi demoimau210 trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 82
      Bài cuối: 10-11-2015, 22:54
    3. Trợ giúp - Role 89 là role gì và chức năng của nó?Các bạn giúp mình với!
      Bởi diencungcap trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 27-11-2012, 08:05
    4. Trợ giúp - Có bác nào rành về bảo vệ role giúp mình với?
      Bởi Evncpc2011 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 15-06-2012, 15:21
    5. Trợ giúp - Dùng 01 role thời gian TB35N(Camsco), 02 role trung gian tùy chọn đk tủ ATS((Socomec)
      Bởi kcs trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 27-02-2011, 14:20
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016