• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 72

Chủ đề: so lệch 87N??

Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 38 lần, trong 27 bài

Mặc định Ðề: so lệch 87N??

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Rơ-le 87NT làm việc khác với 87T. Nó so sánh tổng dòng 3 pha trên cuộn dây đấu sao với dòng trung tính của chính cuôn dây đó. (thí dụ cuộn cao áp).

Trong khi 87T lại so sánh dòng từng pha của hai cuộn riêng biệt. (thí dụ cuộn cao áp và trung áp).

Như vậy 87T phải có 3 rơ-le hoặc 3 bộ so sánh, trong khi 87N chỉ có 1.
      bác quocthai ơi vậy thì phạm vi bảo vệ của role 87N chính là giới hạn của TI đặt cho bảo vệ,bị sự cố phía nào thì nó bảo vệ phía đó hả?Như bác nói thì 87N khác 87T ở chổ là phạm vi bv của phía 110 là lấy TI 131 và TI trung tính khi có sự cố trong phạm vi đó thì nó có gửi tín hiệu đi cắt MC 431 không?và khi đấu phía 22 thì vẫn đưa tín hiệu dòng từ phía 22 đưa chung vào 87N hả bác?Vậy nếu bị sự cố ngay dây trung tính thì 87N nó có làm việc không?Nếu như bị sự cố dây pha phía nào thì nó cũng đi cắt MC 2 phía nói vậy nó cũng như 87T thôi mà vậy thì người ta đua thêm 87N vào bảo vệ làm gì để tón chi phí thêm 1 con role nữa?Còn role 87T đưa vào bảo vệ so lệch thanh cái 87B được không?nếu được hay không thì cần có điều kiện gì vì nguyên tắc bv của 2 con em thấy như nhau mà?

Địa chỉ
      HaNoi
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 49 lần, trong 38 bài

tôi cứ giải thích như này, có gì sai các bác bỏ qua nhé

trước hết 87N là để bảo vệ so lệch dòng tổng các pha(có thể là 1 hay 3 pha vì cũng có đầy MBA 1 pha mà) so với dòng qua trung tính (trung tính phải nối đất). hoặc cũng có thể là trung tính giả đối với các MBA đấu tam giác mà có cuộn tạo trung tính giả.

những cái này thì tương tự cho động cơ hay máy phát các bác nhé, riêng MBA tự ngẫu phải lấy cả TI 3 phía nên thử chức năng này phức tạp hơn 1 chút, chúng ta bàn sau nhé. còn phạm vi bảo vệ thì tất nhiên nằm trong vùng đặt TI của mình rồi.

cũng bảo vệ như so lệch bình thường nhưng 87N được gọi là bảo vệ hạn chế chạm đất vì nó ko có hãm, kể cả trong trường hợp đóng xung kích MBA chẳng hạn, khi đó chức năng so lệch MBA 87T sẽ bị khóa bởi sóng hài bậc 2 còn thằng 87N vẫn làm việc bình thường các bác ah.

nhưng mà e thấy chỉ có điều độ miền Nam mới hay dùng chức năng này thôi (hồi trước e đi thử ở Phong Điện ở Bình Thuận mới thấy) còn ngoài miền bắc chẳng thấy các bác điều độ đặt đâu, dù sao cũng có nhiều chức năng bảo vệ dự phòng cho nhau mà.
      Toshiba Transmission-Distribution Systems.VN
      Relay & Substation Automation System
      M:+84984518910

3. Những thành viên đã cảm ơn nguyennguyen vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyennguyen Xem bài viết
      tôi cứ giải thích như này, có gì sai các bác bỏ qua nhé

trước hết 87N là để bảo vệ so lệch dòng tổng các pha(có thể là 1 hay 3 pha vì cũng có đầy MBA 1 pha mà) so với dòng qua trung tính (trung tính phải nối đất). hoặc cũng có thể là trung tính giả đối với các MBA đấu tam giác mà có cuộn tạo trung tính giả.

những cái này thì tương tự cho động cơ hay máy phát các bác nhé, riêng MBA tự ngẫu phải lấy cả TI 3 phía nên thử chức năng này phức tạp hơn 1 chút, chúng ta bàn sau nhé. còn phạm vi bảo vệ thì tất nhiên nằm trong vùng đặt TI của mình rồi.

cũng bảo vệ như so lệch bình thường nhưng 87N được gọi là bảo vệ hạn chế chạm đất vì nó ko có hãm, kể cả trong trường hợp đóng xung kích MBA chẳng hạn, khi đó chức năng so lệch MBA 87T sẽ bị khóa bởi sóng hài bậc 2 còn thằng 87N vẫn làm việc bình thường các bác ah.

nhưng mà e thấy chỉ có điều độ miền Nam mới hay dùng chức năng này thôi (hồi trước e đi thử ở Phong Điện ở Bình Thuận mới thấy) còn ngoài miền bắc chẳng thấy các bác điều độ đặt đâu, dù sao cũng có nhiều chức năng bảo vệ dự phòng cho nhau mà.
      rất chính xác miền bắc không cài đặ F87N

Cảm ơn
      179

các bác ơi vậy cách đấu TI vào role 87N có phải lấy TI của 3 pha phía 110 đưa vào 3 cuộn của 87N còn TI đặt ngay trung tính phía 110 lại đưa vào chân N của role 87N phải không?Tương tự phía 22 cũng vậy và nó cũng đưa vào chính con 87N luôn phải không ạ?Và khi sự cố bất cứ phía nào thì MC 2 phía cũng cắt ra luôn để cô lập nguồn đến Ác cuộn dây của MBA?

Địa chỉ
      HaNoi
      Cảm ơn
      19

cách đấu dây TI vào role thì có trong manual của từng con role rồi đó bạn ơi, thường thì pha đưa vào pha con TI trung tính đưa vào chân của TI trung tính. có những con role có 87N cho cả hai phía MBA nhưng cũng có những con role chỉ có 1 phía thôi bạn ah. còn việc tác động đi cắt MC nào thì theo nguyên tắc là phải đi cắt tất cả các MC các phía của MBA đó

7. Những thành viên đã cảm ơn nguyennguyen vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

cách đấu dây TI vào role thì có trong manual của từng con role rồi đó bạn ơi, thường thì pha đưa vào pha con TI trung tính đưa vào chân của TI trung tính. có những con role có 87N cho cả hai phía MBA nhưng cũng có những con role chỉ có 1 phía thôi bạn ah. còn việc tác động đi cắt MC nào thì theo nguyên tắc là phải đi cắt tất cả các MC các phía của MBA đó
      Bạn ơi sao mình thấy trên sơ đồ phương thức của 1 TBA 110kv có đấu TI như sau:chức năng 87N có trong con role bảo vệ so lệch MBA luôn,người ta lấy 1 TI MC 131 đưa vào chức năng 87N và 1 TI ngay dây trung tính MBA lại đưa vào con role bảo vệ quá dòng MBA(con này bảo vệ phụ cho con so lệch)như vậy thì nó làm việc thế nào vậy mấy bạn?Theo như mấy anh em thảo luận như trên thì mình thấy nó khác quá vì các bạn nói là để 87N làm việc(mình chưa nói đến nguyên lý của nó nha)thì phải đưa 1 con TI trên dây pha vào con so lệch và đưa 1 con TI đặt ngay dây trung tính MBA cũng đưa vào con so lệch đó và đua đúng chân N của nó vậy là đưa tất cả vào cùng 1 con khác với sơ đồ mình đã nhìn thấy.Vậy thì cái nào đúng cái nào sai vì cái mình thấy nó thực tế hơn nên không biết thế nào?

Địa chỉ
      HaNoi
      Cảm ơn
      19

không ai lấy 1 TI MC 131 đưa vào 87N đâu bạn ah, phải đầy đủ cả 3 pha chứ, nguyên lý chung là cộng dòng ba pha a, b, c vào và so sánh với In. còn tất nhiên mỗi con phải có 1 chân riêng bạn ah.
      còn con rơ le nào ko có 87N người ta vẫn có thể có cách khác để bảo vệ 87N bằng cách chụm hết vào với nhau(cả TI 3 pha lẫn trung tính) , nghĩa là khi đó mình đã tự cộng dòng và cho vào con rơ le bảo vệ như kiểu quá dòng cũng được.

bạn xem lại sơ đồ của bạn nhé

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      các bạn có ai biết nguyên tắc làm việc của 87N nó có giống với 87B(so lệch thanh cái) không?mình nghĩ về nguyên tắc thì nó giống nhau nhưng 87N thì có hãm,nó sẽ hãm và khử sóng hài còn 87B thì không.
      riêng 87N nó sẽ lấy tin hiệu dòng từ TI của MC đặt riêng và TI đặt tại dây trung tính(ở mỗi phía).Mình chưa hiểu nó sẽ so sánh như thế nào tuy biết rằng phạm vi giới hạn bảo vệ của nó chính là TI đặt bảo vệ.Khi nào thì 87N làm việc???nếu như bị sự cố ngay dây trung tính mà nằm trong vùng bảo vệ thì role có làm việc không?Vậy thì khi nào nó làm việc?và nó so sánh dòng như thế nào?có phải là nó so sanh dòng của dây trung tính với dòng pha của mỗi phía không?mình chưa hiểu lắm các bạn giải thích dùm là khi nào thì 87N làm việc?
      Nếu thay đổi chức năng 87T cho 87B và ngược lại thì có được không?
      87B bảo vệ so lêch thanh cái.
      87N bảo vệ so lêch thứ không kết hợp với 87T bảo vệ so lệch máy biến áp là bảo vệ chính cho các MBA có công suất lớn.
      Nguyên lý: dự trên nguyên tắc so sánh sự khác nhau giữa dòng điện đi vào và đi ra khỏi khu vực bảo vệ.
      Dùng 2 BI đặt ở hai đầu khu vực cần bảo vệ. và khu bảo vệ là khu giới hạn bởi các bộ biến dòng.

Địa chỉ
      HaNoi
      Cảm ơn
      19

có thể dùng rơ le 87T cho 87B được, phần cài đặt rơ le chỉnh lại là được thôi
      còn 87N là so sánh dòng tổng ba pha a+b+c với In bạn ah

12. Những thành viên đã cảm ơn nguyennguyen vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

có thể dùng rơ le 87T cho 87B được, phần cài đặt rơ le chỉnh lại là được thôi
      còn 87N là so sánh dòng tổng ba pha a+b+c với In bạn ah
      Mình thì lại nghe người ta nói là không dùng 87T thay thế cho 87B được vì 87T là so lệch có hãm để hạn chế sóng hài vì sóng hài luôn chạy vòng trong các cuộn dây MBA khi có dòng từ hóa cao còn 87B lá bv so lệch thanh cái nhưng không có hãm.Mình nghe nói vậy thôi chứ cũng không hiểu lắm vì nếu thay 87B cho 87T không được vì nó không có hãm còn khi ngược lại 87T có hãm mà thay cho 87B thì có được không?Nó cứ lẫn quẫn 2 cái này thay qua thay lại màkhoong hiểu có được không nữa,có bác nào rành thì chỉ em với?

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016