• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 72

Chủ đề: so lệch 87N??

Địa chỉ
      HaNoi
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 45 lần, trong 34 bài

Mặc định Ðề: so lệch 87N??

đúng là 87T có hãm các thành phần sóng bậc cao còn 87B ko có bác ah, nhưng mà chức năng hãm mình có thể đặt off đi được nên 87T có thể dùng cho 87B được, còn 87B ko thể dùng cho 87T được. nhưng thường thì thực tế người ta cũng chẳng ai lấy 87T dùng cho 87B cả vì 87T thường đắt hơn.
      Toshiba Transmission-Distribution Systems.VN
      Relay & Substation Automation System
      M:+84984518910

2. Những thành viên đã cảm ơn nguyennguyen vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 38 lần, trong 27 bài

cảm ơn các bác nhiều
      +++---o0o---+++
      Các đầu OUT -IN của role kỹ thuật số?
      Các bạn ơi mình đang quan tâm đến vấn đề này vì mình muốn tìm hiểu thêm về role số.Mình đang băn khoăn giữa 2 tín hiệu đầu OUT nghĩa là xuất lệnh đi còn IN nghĩa là lệnh đầu vào role.Mình chưa phân biệt được chính xác tác dụng của 2 loại này mong anh em xem giúp nhé?Mình chỉ hiểu nôm na là vầy:đầu OUT chỉ xuất lệnh đi đóng cắt MC hoặc có thể nó xuất lệnh đến 1 role khác để role đó thực hiện lệnh,mà đầu OUT cũng có tiếp điểm đóng và mở,riêng tiếp điểm thường đóng chỉ được thực hiện khi có lệnh lockout(86) thì nó mở ra kg cho nguồn đến cuộn cắt-đóng.Đầu IN thì như lúc đầu mình nói chỉ xuất hiện khi có tín hiệu từ 1 role khác hoặc những tín hiệu bên ngoài gửi đến đầu IN và từ đây nó sẽ gửi qua đầu OUT thường mở hoặc thường đóng để thực hiện lệnh đó.Mình hiểu nôm na là thế nên chưa có chiều sâu mong anh chị em trên diễn đàn ủng hộ mình nhé!

Mình coppy của bạn DIENCUNGCAP đem qua đây anh em mình cùng thảo luận nhé vì thấy bên kia không có bác nào tham gia bàn luận,vấn đề này cũng khá hay và cơ bản để anh em hiểu sâu về role bảo vệ hơn đó

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Theo mình biết thì đầu In là dùng để đưa các tín hiệu dòng các pha (phía thứ cấp CT) hoặc áp các pha (thứ cấp BU) vào cho rơ le. Trong rơ le số có bộ vi xử lý được lập trình tính toán cho các dạng sự cố. Khi các giá trị đầu vào đạt đến giá trị cài đặt thì bộ vi xử lý sẽ ra lệnh đóng mở các tiếp điểm đầu ra. Các tiếp điểm này có thể lập trình được (ví dụ tiếp điểm đi cắt máy cắt do sự cố quá dòng).

5. Những thành viên đã cảm ơn Longnguyen_epu vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HaNoi
      Cảm ơn
      16

lại một bác nói gà còn 1 bác nói vịt rồi
      thứ nhất: nói chung là tất cả đầu vào và đầu ra đều lập trình được tùy theo mục đích sử dụng của từng người, còn về IN, OUT thì:
      IN ở đây có 1 số loại nhưng có mấy loại thông dụng nhất như sau:
      IN cho tín hiệu analog (analog input) như : mạch dòng, mach áp, nhiệt độ,... dùng để đo lường và bảo vệ của rơ le.
      IN cho tín hiệu số (binary input) dùng để lập trình tùy theo mục đích sử dụng của người dùng, có thể là báo trạng thái của dao, MC, kích hoạt chức năng từ bên ngoài,...
      cũng có tín hiệu in nữa là tín hiệu quang
      còn 1 vài loại in nữa nhưng cái đó khi nào nghiên cứu sâu rồi nói tiếp

còn về OUT thì OUT được lập trình dựa trên các tín hiệu đầu vào (IN), các bác cứ nghĩ như thế này, các bác có 1 con rơ le và các bác cho vào miệng của nó 1 số nguyên liệu (cái này là IN) thì ở mông của nó sẽ cho ra 1 số sản phẩm (cái này là OUT), nhưng cái hay là ở chỗ mình lập trình được cái mông này, nghĩa là lúc nào cho ra sản phẩm và sản phẩm như thế nào (nhưng tất nhiên sản phẩm phải dựa vào cái IN).

còn về việc cái out đưa ra để làm gì là việc của các bác (cái OUT chỉ là 1 tiếp điểm thường đóng hay mở thôi), các pác có thể dùng nó đi cắt MC, sáng đèn báo tín hiệu, kêu chuông còi,...

các bác cứ hiểu đơn giản thế đã có gì ta trao đổi tiếp

7. Những thành viên đã cảm ơn nguyennguyen vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      176

không phải đâu bạn ơi đầu IN trong role chính là đầu vào và nó nhận lệnh từ bên ngoài(role khác hoặc lệnh điều khiển.... )đưa vào role chính và tưd đây nó sẽ xuất lệnh đi(lệnh đi chính là đầu OUT)lệnh đi có 2 loại là thường mở và thường đóng tùy vào mục đích và chức năng thì sẽ dùng cho loại đó ví dụ như khi có sự cố quá dòng thì TI sẽ đưa mạch dòng vào đầu OUT của role đến sau 1 tgian chỉnh định thì role sẽ xuất lệnh cắt đi cắt MC qua tiếp điểm thường mở của role và nếu xảy ra sự cố khoảng cách vùng 3,hay 50BF của nơi khác gửi đến,hoặc đóng lập lại 1,2 lần không được thì tất cả sẽ qua đầu OUT thường đóng sẽ mở ra đi khóa mạch đóng cắt MC,đó gọi là 86 lockout đó

9. Những thành viên đã cảm ơn Evncpc2011 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HaNoi
      Cảm ơn
      16

uh thì đúng là IN là đầu vào và OUT là đầu ra mà, chắc pác hiểu nhầm ý em, em nói có các loại IN cho các loại đầu vào analog, số, quang,... ấy mà

11. Những thành viên đã cảm ơn nguyennguyen vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      23

Theo mình biết thì với relay 87N sẽ giúp tăng độ nhạy của bảo vệ do nó so sánh dòng chạy trong dây trung tính với tổng dòng 3 pha chính là dòng thứ tự không khi xảy ra ngắn mạch. 87T theo mình nhớ là bị hạn chế độ nhạy do thành phần thứ thự không. 87N chủ yếu làm nhiệm vụ bảo vệ dự phòng thôi. Ở nhiều nơi người ta không áp dụng.

13. Những thành viên đã cảm ơn Longnguyen_epu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      176

Có ai biết role 74 là giám sát MẠCH CẮT hay chỉ riêng CUỘN CẮT?Có người thì nói nó giám sát cả mạch cắt mình thấy cũng có lý vì cả mạch cắt là tính từ dương nguồn qua 1 số hệ thống tiếp điểm rồi mới đên cuộn cắt và mạch 74 mắc song song với mạch cắt.Nên khi có sự cố ở đâu mà làm hở mạch thìcon 74 sẽ báo tín hiệu.Còn nếu nói chỉ giám sát cuộn cắt thôi cũng đúng vì thực tế mình thấy trong phần mạch nhị thứ mạch 74 chỉ mắc nối tiếp với cuộncawts thôi và dương nguồn đưa vào 74 là nguồn riêng không liênquan gì đến nguuồn cấp cho mạch cắt và cuộn dây gì hết,nên khi cuộn cắt có vấn đề con 74 sẽ báo tín hiệu để xử lý kịp thời cuộn cắt để không gây nguy hiểm khi sự cố mà MC kg cắt được,trong khi đó nếu mạch cắt mà có bị hở mạch ở chổ nào thì sẽ có mạch cảnh báo riêng.
      Có 2 vấn đề mà mình cảm thấy vấn đề nào cũng đúng nên phân vân không biết là cái nào đúng nhất và chung nhất nên lên đây thảo luận cùng anh em và mong được hồi âm

Cảm ơn
      23

Em nghĩ là nó để giám sát mạch cắt, vì trong mạch cắt đã có cuộn cắt rồi mà. Mạch cắt để đưa điện đến cuộn cắt, thằng cu này kiểm tra xem mạch cắt có điện không.

16. Những thành viên đã cảm ơn Longnguyen_epu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      các bạn có ai biết nguyên tắc làm việc của 87N nó có giống với 87B(so lệch thanh cái) không?mình nghĩ về nguyên tắc thì nó giống nhau nhưng 87N thì có hãm,nó sẽ hãm và khử sóng hài còn 87B thì không.
      riêng 87N nó sẽ lấy tin hiệu dòng từ TI của MC đặt riêng và TI đặt tại dây trung tính(ở mỗi phía).Mình chưa hiểu nó sẽ so sánh như thế nào tuy biết rằng phạm vi giới hạn bảo vệ của nó chính là TI đặt bảo vệ.Khi nào thì 87N làm việc???nếu như bị sự cố ngay dây trung tính mà nằm trong vùng bảo vệ thì role có làm việc không?Vậy thì khi nào nó làm việc?và nó so sánh dòng như thế nào?có phải là nó so sanh dòng của dây trung tính với dòng pha của mỗi phía không?mình chưa hiểu lắm các bạn giải thích dùm là khi nào thì 87N làm việc?
      Nếu thay đổi chức năng 87T cho 87B và ngược lại thì có được không?
      Bác đọc sang bài này để hỉu thêm,

Nguyên tắc của Bảo vệ F87N (REF):

Evaluation of the Measured Quantities

The restricted earth fault protection compares the fundamental wave of the current
      flowing in the starpoint connection, which is designated as 3I0’ in the following, with
      the fundamental wave of the sum of the phase currents, which should be designated
      in the following as 3I0". Thus, the following applies (Figure 2-54):
      3I0' = ISP (3I0'=Isp= I Star Point = Dòng chạy trong biến dòng đặt trên dây nối điểm đấu sao của 3 cuộn dây pha với đất đưa vào F87N)
      3I0" = IL1 + IL2 + IL3 (3I0" = Tổng 3 dòng điện pha lấy ở biến dòng đầu vào cuộn dây MBA được bảo vệ đưa vào F87N)
      Only 3I0' acts as the tripping effect quantity, during a fault within the protected zone
      this current is always present.

When an earth fault occurs outside the protected zone, another earth current 3I0"
      flows though the phase current transformers. This is in counter-phase with the star-
      point 3I0' current and has equal magnitude. The maximum information of the currents
      is evaluated for stabilization: the magnitude of the currents and their phase position.
      The following is defined:
      A tripping effect current
      IREF = |3I0'|
      and the stabilization or restraining current
      IRest = k • (|3I0' – 3I0"| – |3I0' + 3I0"|)
      where k is a stabilization factor which will be explained below, at first we assume k = 1.
      IREF is derived from the fundamental wave and produces the tripping effect quantity,
      IRest
      counteracts this effect.
      To clarify the situation, three important operating conditions should be examined:
      a) Through-fault current on an external earth fault:
      3I0" is in phase opposition with 3I0' and of equal magnitude i.e. 3I0"= –3I0'
      IREF = |3I0'|
      IRest = |3I0' + 3I0"| – |3I0' – 3I0"| = 2• |3I0'|
      The tripping effect current (IREF) equals the starpoint current; restraint (IRest)
      corresponds to twice the tripping effect current.
      b) Internal earth fault, fed only from the starpoint:
      In this case, 3I0" = 0
      IREF = |3I0'|
      IRest = |3I0' – 0| – |3I0' + 0| = 0
      The tripping effect current (IREF) equals the starpoint current; restraint (IRest) is zero, i.e. full sensitivity during internal earth fault.
      c) Internal earth fault, fed from the starpoint and from the system, e.g. with equal earth current magnitude:
      In this case, 3I0" = 3I0'
      IREF = |3I0'|
      IRest = |3I0' – 3I0'| – |3I0' + 3I0'| = –2 • |3I0'|
      The tripping effect current (IREF) equals the starpoint current; the restraining quan-
      tity (IRest) is negative and, therefore, set to zero, i.e. full sensitivity during internal
      earth fault.
      This result shows that for internal fault no stabilization is effective since the restraint
      quantity is either zero or negative. Thus, small earth current can cause tripping. In con-
      trast, strong restraint becomes effective for external earth faults. Figure 2-55 shows
      that the restraint is the strongest when the residual current from the phase current
      transformers is high (area with negative 3I0"/3I0'). With ideal current transformers,
      3I0"/3I0' would be –1.
      If the starpoint current transformer is designed weaker than the phase current trans-
      formers (e.g. by selection of a smaller accuracy limit factor or by higher secondary bur-
      den), no trip will be possible under through-fault condition even in case of severe sat-
      uration as the magnitude of 3I0" is always higher than that of 3I0'.
      +++---o0o---+++
      HiHi em chưa bit cách post hình, bác nào rành thì chỉ cách để em up lên cho dễ xem

18. The Following 2 Users Say Thank You to tiens For This Useful Post:

Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016